Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa. Msikilizaji, ukisikia basi hivyo, maanake ni kwamba ni wakati wa kupata vitu vizito kutoka Washington DC kwenye VOA Express. Na tayari, msikilizaji, ikiwa ni siku nyingine ya Jumatatu safi kabisa, hapa Washington ni saa tatu na nusu za asubuhi. Najua ni kumi na nusu alasiri kule Afrika ya Mashariki, tisa nusu kule Afrika ya Kati. Tayari ndani ya nyumba ni mekushajia tele kama pishi la mchele. Msikilizaji langu jina Sunday Shomari, na mimi naitwa BMJ Mrithi, na shirikiana hapa na mwenzangu studio nambari 15, ikiwa ni siku ambayo tunaamkia baada ya weekend iliyokuwa na shughuli nyingi na jinsi shughuli zinakuwa nyingi wikendi, ndivyo mambo yanakuwa mengi hapa VOA Express, kwa sababu eh, kwenye orodha ya yale tuliyokuandalia, naona tunakwenda mpaka Uganda, tunakwenda mpaka Bal weekend games, manake zile zimefanyika eh, wikendi hii, tutajua ni nini kimeendelea na vile vile tutakwenda eh, kule kwa mziki, kama ilivyo desturi, tutakuwa pia na barazani. Tuko na mengi mengi kweli kweli hayo ambayo huwa umeyazoea na mengine mengi, pamoja pia na swali la leo Sunday, bila shaka, ambayo linauliza mradi wa bomba la mafuta kutoka Uganda Tanzania. E, baada ya wafadhili kujitoa hali itakuwaje? Basi watu wamezungumza kwelikweli huko kwenye Facebook, tutatoa maoni yenu msikilizaji, na bila shaka tutaangalia nayo jiri mengine e, bila shaka hili kuhusu Uganda. Kwa mfano, rais wa nchi hiyo amehutubia taifa jana, na sio wengi, kulingana vile nimeona kwenye mitandao ya kijamii, wamefurahi sana, wakati alisema kwamba hawezi kuchukua hatua zozote za kuwapatia afweni watu ambao wanasukumwa sana na hali ya maisha. Hebu tusikie e, vijana nafikiria vipi kuhusu hotuba ya rais Museveni hapo jana? Wakati huu walikuwa anafikiria rais Museveni akijitokeza atazungumzia kukata bei ya mafuta ambayo ita, itaashiria kukatika kwa, kwa bei ya bidhaa nyingi sana. Sawa sawa kabisa, sawa sawa kabisa. Utasikia hayo yote, sijui uh, Sandi Shomari, kabla hatujaenda kwa hiyo stori ya nini ya kule Uganda, pia kuna mengi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii bila shaka, ni mengi kwelikweli. Tutaanga yanayovuma ikiwa ni pamoja, kuna vituko, vituko, kuna vituko kwenye kwenye kwenye sana. E, kuna watu wamepiga <laughs> somasoti kwenye bunge na vilevile, vile kule Kenya kuna mmoja wa magavana wa zamani ambao wameambiwa na, na mwanadada fulani kwamba alimpatia mimba na hataki kumlea mtoto. Utasikia yote hayo, lakini tuanzie Uganda, msikilizaji, ambako tunaarifiwa kwamba kufuatia hotuba ya raisi wa nchi hiyo Yoweri Museveni jana usiku, ambapo alisema kwamba hakuna uwezekano wowote wa kupunguza kodi au kutoa ruzuku kama hatua ya kuleta afueni kwa walioathiriwa zaidi na kupanda kwa gharama ya maisha baadhi ya vijana nchini humo ambao walitarajia kuwa serikali ingechukua hatua za kupunguza bei ya mafuta, kwa mfano, wanasema hawana matumaini ya kuimarisha hali yao ya maisha katika mazingira ya sasa. Nahaya na haya yanajiri huku baadhi ya wakosoaji wa, wa rais Museveni wakisema kwamba uchumi uliodorora Uganda unatokana na ubadhirifu serikalini. Huku kukiwa na ukosefu wa pato la serikali katika kukabiliana na mgogoro huo. Mseveni alisema kuondoa ushuru au kutoa ruzuku litakuwa ni kosa kubwa, na kwamba kuondoa ushuru kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi kutaporomosha kabisa uchumi wa nchi hiyo. Moja kwa moja, John Kibego, mwandishi wa habari wa kujitegemea eh, akitokea kule Hoima nchini Uganda amefuatilia ili kwa karibu. Anazungumzia hapa baadhi ya maswala ambayo aligusia Rais Museveni. Ni yapi John Kibego? kila ambacho kingeweza kufanyika kwa haraka kutuliza hali ni kukata kodi, lakini haiwezekana akakata kodi kwa sababu kuna gharama kubwa ambayo za kuendeleza serikali. Wanataka kujenga barabara, wanataka kuhakikisha usalama, wanataka kuhakikisha haya mambo yote, kwa hiyo haiwezekani wakakata, wakapunguza kodi. Akagusia masuala ya mafuta akasema kwamba pia ingewezekane serikali ikapunguza bei ya mafuta, lakini bei ya mafuta ikipunguzwa nchini Uganda, akasema kwamba inaweza kuwa changamoto kubwa, kwa sababu nchi jirani itakuwa haijapunguzwa bei yake, itamaanisha kwamba wale watu kutoka nchi jirani watakuja kuingia Uganda na kununua kama mafuta, wapeleke katika nchi hizo jirani, kama mfano Tanzania na, na Kenya, tena shida itarejea nchini Uganda. Kwa hiyo hotuba yake haikuleta matumaini kwa watu wengi waliokuwa wanasubiri hasa vijana wajasiriamali waliokuwa wanatarajia gharama kupunguzwa ili biashara ikaanza kuenda barabara. Sasa John, kwa upande wake vijana, je, wamepokeaje kauli hii ya rais Museveni kwamba hawezi kupunguza kodi wala ushuru? Wanasema kwamba hotuba ya jana imewavunja moyo. Wakati huu walikuwa wanafikiri Rais Museveni akijitokeza atazungumzia kukata bei ya mafuta ambayo ita, itaashiria kukatika kwa kwa bei ya bidhaa nyingi sana. Vile vile imewaahili wale vijana ambao wamekuwa na maduka eh, wajasiriamali wale wanafanya kwenye maduka ya elektroniki na kadhalika, wao pia wamevunjika moyo, kwani matumaini yao walikuwa ni kwenye hotuba hiyo, kukata gharama gharama maisha ikatike, baada ya kukata kodi ndio walikuwa kila mtu anafikiria. Shukran sana John Kibego. Msikilizaji, unasafiri na VOA Express, Sandi Shomari. Na ayo unayoyasikia Uganda ni mm -hmm. mengi amezungumza raisi eh, wa nchi hiyo, lakini hili kuhusu vijana ndilo tulilolenga kwa kipindi hiki kwa leo, lakini utasikia mengi katika matangazo yetu ya baadaye na tutaendelea kufuatilia. Sikia kitu hicho, mwanamuziki Shiba Karungi. Mwanamuziki huyu amepata uh, tuzo chungu nzima mwaka elfu mbili kumi na tano, elfu mbili kumi na sita, elfu mbili kumi na saba, elfu mbili kumi na nane alipata tuzo the best female artist. Lakini Sandy ulikuwa unanikumbusha kwamba mm -hmm. uh, huyu mwanamuziki pia alicheza katika sinema fulani kule Uganda. Bila shaka binti huyu eh, alicheza katika filamu inaitwa Queen of Katwe kama mm -hmm. unakumbuka filamu hii, ilikuwa maarufu kwelikweli. E, na waliweza pia katika filamu hii kucheza ule mchezo maarufu wa chess. Na bila shaka kama unakumbuka kwenye filamu hii ya kijana wa kike ambaye alikuwa anaitwa Fiona Mutesi. Aha, mimi nilitazama ile <laughs> na ili, ilifanya Uganda pia ipande e, ngazi fulani katika jukwaa e, la kimataifa na pia kulikuwa na huyu mchezaji kutoka Kenya mwana, uh, mwana filamu huyu Mshindi Mshindi wa Oscar. Wa, wa Oscar mwenyewe yeah. Eh, huyu mtoto wa, wa uh, Profesa Nyongo kule Kisumu Lupin. Lupin. Ee eh, kwenye hiyo filamu filamu eh, Queen of Katwe, lakini lakini lakini Shakira Shakira Shakira ndio pale alicheza kama kama kama kwenye aha, filamu, bila shaka shaka eh, eh bwana muziki tajika na pia, kama na pia pia ulimo... MJ si eh. mwana muziki tu huyu pia ni dancer mwana ana, mwana saa, anacheza dance kweli kweli, anacheza kweli kweli <laughs> Safi kabisa nasikia mwelekezi wetu anatuambia time zimekimbia, sande, tuangalie mambo ya bal bila shaka bila shaka, kama unavyojua mashindano ya ligi Empire, Kapu, Africa, BL, jimamosi, ya mpira wa kikapu klabu bingwa barani Afrika BL yalianza kutimua vumbi Jumamosi na yataendelea mpaka tarehe 28 ya mwezi huu wa Mei. Na sasa michuano hii imekusha ingia hatua ya nusu fainali ambapo timu ya reg reg basketball club ya Rwanda Huyu ni mwakilishi wa Rwanda na Afrika Mashariki jumla, kwepo, kwa jumla pekee aliyekuwepo. Wametolewa kwenye mashindano hiyo baada ya kuchapwa na timu ya taifa, timu ya Cameroon FAP kwa vikapu 66 kwa 63 kwenye uwanja wa Kigali Arena pale Jumamosi. Hali ilikuwa nzito kwelikweli. Sasa basi tunaye mchambuzi na kocha wa timu ya kikapu ya bandari kule nchini Kenya, Anthony Ujuku. Yeye yupo Kigali akishuhudia michano hii. Sasa kocha, hebu tueleze huku kutolewa kwa REG kumepokelewa vipi na kuna athari gani? maana hawa ndio wenyeji wa michuano hii. Ehhe, kuna ile moja nilikuwa nasema kuwa Red, timu yetu ya zon five, ambapo angeingia seme, ile point zetu za zon five zingekuwa mingi ama zingeongezeka kwa timu zeo ambazo zinatokea ne ya zon five. Ndiyo mashindano mengine ya sija hata wakianza kuangalia yale makundi kushughuligana na zonal, zingekuwa na point kama timu za zon five, lakini kwa sasa naona ile projeti itakuwa tumeridi chini, hatuna timu kwa semifinals. And then pia mashabiki sidhani kama vile watakuja sana, maana ile timu ya nyumbani, ukiangalia vile gemu za jana zote kulikuwa hakuna watu, watu wame labda wakasirika, ama kwa disappointed, but kutolewa kwa red itafanya kidogo mashabiki wasihudhurie, lakini nafikiri hizi timu ambazo zinaingia kwenye fainali watatupatia mchezaji mzuri, yaani na sasa Antoni, ikiwa tumeingia nusu fainali, timu za wababe mabingwa watetezi Zamalek wa Misri wanakutana na us Monastir ya Tunisia, na FAP ya Cameroon na Petro de Luanda ya Angola. E, sasa nani unawapa nafasi kwenda kwa fainali? kwa maoni yangu Kuhusiana wale kina Diabati ambayo tuweza nachezea Monastir usiona, so mi kwa moyo wangu naona Zamalia kwa tasiago na Monastir kwa tasika ba and then, kwa hiyo upande mwingine naona wale Petro Luanda wakipita, na mapeni yangu mi naweza kwa Monastir ya Tunisia kabisa, bila shaka. Mi natarajia, ama mapeni yangu nimeweza hapo kwa Monastir. Wanacheza vizuri, wana wachezaji wenye uzoefu na mpangilio wa uchezaji wao naona ni pamoja kama timu, kila ni kompleti wachezaji wanacheza pamoja. Haya, asante sana kochu kutoka nchini Kenya, bandari kochu. Huyu Antony Ujuku kuzungumza na VOA Express. Ama kwa hakika michuano hii tunaendelea kuifuatilia. Msikilizaji, ingia kwa mtandao wetu wa VOA swahili dot com. Hali kadhalika tunatangaza moja kwa moja michuano hii inavyoendelea kule, eh, nchini Kigali. Mambo yanafuatiliwa kwelikweli kujua hali itakavyokuwa, eh, kwenye michano ya mwaka huu Wakati wa kuletea habari za dunia moja kwa moja kutoka studio nambari 15. Maafisa wa usalama wa Ethiopia wanaendelea na msako wa kitaifa ambao unapelekea kukamatwa zaidi ya watu elfu na mia tano wa kwenye eneo moja la taifa kulingana shirika na shirika la habari la AP. Taarifa zinaongeza kusema kwamba msako huo dhidi ya waandishi wa habari pamoja na wanaharakati ulianzishwa baada ya serikali ya wa waziri mkuu Abiy Ahmed kutangaza Mei 20 kwamba kuna umuhimu wa kuwalinda wananchi ili kuhakikisha uthabiti wa taifa. Mapema leo maafisa wa usalama kutoka kaskazini magharibi mwa jimbo la Mahara wamesema kuwa zaidi ya watu elfu nne na mia tano wamekamatwa. Mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Gabriesus jana Jumapili, wakati wa kongamano la 75 la shirika hilo, amesema kwamba janga la covid-19 bado lingalipo, wakati baadhi ya mataifa yakirejesha kanuni za kuzuia kuenea kwake kufuatia kuongezeka kwa maambukizi mapya. Tedros amesema kwamba ongezeko la maambukizi limeripotiwa kwenye takriban mataifa sabini, hali ambayo imemtisha ama imemtisha kila mmoja. Rais wa Marekani Joe Biden amesema mapema leo kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin lazima alipia ukatili aliyotekeleza kwenye nchi jirani ya Ukraine. Wakati akiwa kwenye ziara ya Japan, Biden amesema kwamba kuna umuhimu wa kutuma ujumbe wa vikwazo vya muda mrefu kwa Rusia. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kwa upande wake wakati akihutubia kongamano la kimataifa la uchumi kwa njia ya mtandao mapema leo, amesema kwamba ni vyema kuiwekea Rusia vikwazo, ikiwemo kutonunua mafuta yake, kutoshirikiana na mifumo yake ya benki, pamoja na kushirikiana nao kibiashara. Waziri mpya wa Australia, waziri mkuu mpya wa Australia, Anthony Albanese ameapishwa mapema leo, kabla ya kuelekea huko Japani kwa mazungumzo na rais wa marekani Joe Biden pamoja na viongozi wengine wa dunia. Kiongozi huyo wa chama cha Leba aliibuka mshindi kwenye uchaguzi mkuu wa Jumamosi na hivyo kufikisha kikomo utawala wa karibu mwongo mmoja wa Kikonservative. Serikali ya albanesi ya mrengo wa kushoto kati, eh, eh, kushoto kati sasa inakabiliwa na changamoto za sera za mambo ya nje ikiwemo kuimarisha uhusiano na China Peace. Mambo mazito hayo, msikilizaji, kitu hicho Sweet Love, Bahati na Diana B, watoto wa kike hawa BMJ wameamua kutengeneza kitu cha pamoja ambacho kinatamba kwelikweli na kimetoka muda sio mrefu, sio? Hii ni uh, imetoka hi jikoni tu sasa. Hii tunaona ni moshi moshi uh, Bahati uh, Sande Shomari ni mmoja wa wanamuziki tajika Kenya na ni mwanaume, na sijui kama tutamwita tuta tu mwanamuziki, kwa sababu sasa ameingia siasa, anataka kupata kiti kimoja kule Nairobi. Na huyu Diana B ni mkewe, anaitwa uh, sana, mbeleni alikuwa anajulikana kama Diana Marwa, na kule Kenya wanafahamika kama power couple Sio mchezo, sio mchezo hawa, manake wanaangusha vitu. Zamani baadhi alikuwa anaimba nyimbo za dini, lakini inaonekana ameegemea upande huu mwingine kwa sana. Siku hizi kwenye dini amechomoka na... kidogo Kuna... e, lakini ndivyo hivyo mambo yalivyo, kitu hicho. A sweet love e, wanaungana hapo wawili familia nzima hiyo wakizungumzia, no, kuhusu ndoa yao zi ndoa yao na yale ambayo wameyapitia, the ups and downs, wanasema Kiingereza. Bila shaka bila shaka, mambo mazuri kabisa, msikilizaji, basi unapata kupitia VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, moja kwa moja. Basi tunaye msikilizaji tayari kwenye lani ya simu ambaye angependa kutoa maoni yake kwenye swala letu la barazani. Na barazani tumesema hii leo, kama ungepata nafasi ni kazi ipi uipendayo sana ambayo ungechagua kuifanya na ni kwa nini? Hebu tumkaribishe msikilizaji. Karibu, ujitambulishe jina lako, mahali ulipo, alafu tupe maoni yako. Ngasa Hamisi alichagua kuhama Tanzania. Karibu siasa na muziki, Ngasa Hamisi na kupata vizuri. Karibu natueleze Ngasa. Eh, huyo Diana ni mwanamuziki wa wapi? Ni mwanamuziki wa Kenya na wako pamoja na mume wake Bahati wanaimba. Lakini tunataka kwa upande wako utuambie basi wewe kwenye barazani, tunasema kwamba kama ungepata nafasi ni kazi gani ambayo ungependa kuifanya na ni kwa nini? Hii kazi ambayo ningependa kuifanya ni kazi ya nanili ya kilimo. Mm-hmm. Ningependa inge kazi ya, ya kilimo kwa sababu ya kilimo ina faida nzuri, kwa sababu kulingana na elimu yangu, elimu yangu nilionayo ntatumia nanili elimu yangu katika kilimo. Bila shaka, bila shaka kabisa. A, a, lakini ni kwa sababu tu ya elimu au kuna sababu zingine ambapo unachagua kilimo? A, kilimo nakipenda kwa sababu hata wazazi wangu ni, ni, wenyewe ni wakulima pia. Sawa sawa kabisa, ni maoni ya msikilizaji huyo eh, ambaye amepiga simu hapa. Asante Shomari. Mimi nikiangalia kwenye mitandao ya kijamii hapa E, wengi sana wanasema wangependa kuwa waandishi wa habari kama sisi. <laughs> <laughs> Sijui kama wanaona ni kazi rahisi ama namna gani sijui, e, lakini kwa sababu tuliuliza tu kile ambacho unakipenda kabisa kukifu, kama kazi unaweza kupenda e, bila kusurutishwa au kulazimishwa, lakini ndivyo hivyo wanavyochagua. Lakini huyu Zakaria Mwese Charles anasema napenda kuwa nasi e, kwa kuwa na, nitawahudumia wagonjwa kwa pamoja nahisi kwamba Uh, niko na deni kubwa kwa jamii yangu ili kusaidia juu ya magonjwa mbalimbali. Bila shaka naye Kuli Saidi na uh, anasema mimi nitamani sana niwe mhandisi kwa sababu napenda sana shughuli za kiufundi. Bams Ibn Swedi, sijui kama nalitamka vizuri jina lake, lakini anasema ningependa sana niwe rais ninayewajali na kuwathamini raia wangu, haswa maskini, kwa sababu naona marais wengi hawawadhamini raia, haswa wale maskini bila shaka Borizo Jambale akiwa Mombasa Kosti, kule Kenya, anasema mimi nitamani sana kuwa mwanasiasa mashuhuri, ili nitetee haki za wananchi, na haikuwezekana kwa sasa kwa Kutu, hiyo ningetaka kazi yote, lakini hiyo ndo ambayo nangetaka. Kutufungia maoni ya barazani kwa kifupi ni kwamba gina lab v Anasema mi na upende sana uandishi wa habari na utangazaji kwa sababu umbea ni fani yangu. Haya, kazi kweli kweli, wanatuona kama wambea sisi, jamani, <laughs> endelea msikilizaji kuchangia kwenye hivi, uh, katika kurasa zetu za hivi eh, nini zaitwa jukwaa uh, mitandao ya kijamii, mitandao hii ya kijamii Kika, kwa sababu utaona Kika, ni mengi sana wengine wanayoyaandika huko. Pia wewe uendelee. Haya, tuende kazi. Yuko Bello Falcao hapo msikilizaji, pata vitu dibanga, dibanga. Kwa kebello, falka, huyo, dibanga, dibanga. Ha, BMJ. Safi kabisa, sande Shomari, lakini tuachane na dibanga hizo twende moja kwa moja mpaka kwa lifestyle. Tunaambiwa kwamba kuchagua masomo na taaluma ya siku za usoni imekuwa changamoto kubwa kwa vijana wengi, wasipofanya maamuzi wakati ufaao na pia tatizo lingine ni mtu kushurutishwa na mwalimu au mzazi ili kuchagua masomo au taaluma. Sasa hapa, Florence Ndunda, bi Florence Ndunda mwanafunzi wa uhasibu katika chuo kimoja huko Kenya amezungumzia mtindo huo wa maisha, akizungumza hapa na mwenzetu Josphat Kioko. Vijana wote, kila mtu kuna kitu huwa anapenda kufanya maishani mwake, kwa mfano mtoto akisoma akiingia shule huwa anajua, huwa anaamua akimaliza shule ni kipe atakacho ni kazi gani atakayofanya. Ni vibaya sana wazazi kuchagulia vijana wao kazi za kufanya. Kila mtu ana wito wake. Unaweza kuona vijana amepelekwa asomee ualimu, wito wake si walimu, ni engineering. Ni vibaya sana. Kama mimi, dada zangu wote ni waalimu Alijaribu nisomee uwalimu nisomeshe nikaenda nikasomeshe lakini sikufanikiwa, wito wangu kwa kusomesha. Kwa sasa nafanya accounting, kwa sababu mi napenda mahesabu sana napenda kushikashika pesa mahesabu ya pesa sana. Ni vizuri wazazi wachie vijana, waulize vijana wao kabla wajawapeleka chuo, ni kitu gani wanapenda kufanya maishani mwao, ilali mtu akienda kusoma asome kama amejitolea, najue ile kazi atakayofanya baada ya masomo anaipenda. Tuangalie sije tukasukumwa na wazazi kufanya masomo ama kusomea kazi ambazo hatupendi. Kila mtu kwa roho yake, kuna chochote anachopenda. Kuna wenye walienda shule wa madaktari, wazazi wacha tuaa, tuwacha watoto wa madaktari. Kuna wenye walienda shule wawe ijinia maijinia wazazi tuwache wale waomaijinia. Oh, ni vibaya sana kuchaguliwa kazi ambazo tutachofanya tachof, kwa sasa nashukuru Mungu kwa sababu chochote ambacho nilichoomba maishani mwangu niwe naenda kuwa, kwa sasa nasomea kazi ya accounting. Napenda sana mahesabu na niashukuru kwa sababu wazazi madada zangu wote wamekuja kunielewa na wakakumbali kuwa napenda hiyo kazi na ndio nasomea kwa sasa. Kwa sasa niko chuo nasomea kaunti. Florence Ndunda huyo akieleza mambo ambayo anapenda. Napenda hapo Sandi, anavyosema kwamba hiye mm. anapenda kushikashika pesa <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> akaona sasa niingie kwenye <laughs> kwenye mahesabu <laughs> na akaunti zikae na mbali. <laughs> <laughs> mbali sana na yeye <laughs> Nakwambia mambo hayo yote unayapata hapa VOA Express, msikilizaji. Naona time pale kwenye ukuta inaambia tuko na dakika nne, Sande Shomari, tuna mengi ya kukava na muda ndo mfupi sana bwana, unakimbia lakini, usiache m kuangalia yanayojiri kwenye mm, mitandao ya kijamii moja kwa moja. Tuangalie basi yanavyojiri na kutanda Haya, BMJ, tunaanzia wapi? Tulikuwa tunazungumza hapa mwanzo kuhusu huko Tanzania, ambapo mbunge mmoja ametoa mpya mm -hmm. baada ya kupiga sarakasi bungeni. Huyu wanamwita mbunge wa Mbulu vijijini Flat a Masai, amefanya nini hasa? Yaani, yeye aliamua kabisa kupiga sarakasi <laughs> lakini anasema ni kwa nini basi, kisa na maana, anasema ni kwamba mm. alitaka kuonyesha msisitizo wa hoja yake. Asubiri sande Shomari <laughs> manake, wakati ukisema sarakasi watu labda watachanganyikiwa eh. Sema sarakasi, amefanya kitu kinaitwa anataka hoja yake isikilizwe. Aha. E, hoja yake anasema amepeleka kwenye wizara ya ujenzi na uchukuzi kuhusu ujenzi wa barabara kwenye jimbo lake mm -hmm. Kwanzia Mbulu hadi Haydom. Sasa anasema imekuwa hakuna utekelezaji, akasema afanye vituko e, na sarakasi, asisitize kabisa kamba jamani, yeye naomba sana mwelewe, maana kutoa shilingi peke yake haitoshi eh. Anaweza katoa e. e. shilingi, anasema haitoshi, akaamua afanye hivyo. Spika, kama basi tumekusikia, hebu husifannye <laughs> hizi mambo <laughs> ndani ya bunge. <laughs> <laughs> manake itakuwa siku nyingine wakati ya watekelezi yale wanasema watatekeleza, basi mtu mwingine atafanya vituko na vitimbi huko kwenye, e, vitimbi vingine, e. Lakini, pia tukiangalia, tuvuke mpaka hapo kidogo uh, unamjua Songo, Mike Mbuvi Songo alikuwa, alikuwa, alikuwa alikuwa alikuwa ni gavana wa Nairobi na sasa anajaribu kuwa gavana kule Mombasa. Lakini sasa kuna mwanamke fulani, ripoti hii imeandikwa na gazeti la, lakini nimeona pia inachangiwa sana na wale wanaosoma kwenye mitandao kwamba e, msichana mwanamke mmoja amejitokeza na kusema kwamba e, wamekuwa na mtoto msichana na huyo gavana wa miaka kumi na tano, lakini sasa huyu Songo amekataa e, kulipa kile ambacho alitarajiwa alipe, ni shilingi elfu mia nne arobaini na nane na mia nne na hamsini za shilingi e, kama upkeep, manake, e, ku kulea kulea kumlea ile, ile kama enkulea support wanasema Kiingereza mm. e, ame kwamba amekataa kulipa pesa hiyo. Kwa hiyo ni histori ambayo inatamba sana, naona kot hawa wanafahamika sana kuangalia mambo yanavyokuendelea huko mm. E, wengi sana wakimnyoshea kidole huyu gavana wa zamani kwamba kama ukizamzaa mtoto lazima uwe tayari kumlea. E, ni stori ambayo imetoka tu, sio zamani sana, lakini tutaendelea kufuatilia kuona itaisha vipi. Msikilizaji bila shaka, lakini kama ujaendelea kwingineko kwenye hiyo hilo bunge la Tanzania, kuna mambo mengi sana yameendelea. Mbunge mwingine wanasema huko bungeni ametoa machozi akilia kabisa, imekuaje? Kisa na maana, naye analalamika huyo naitwa Jerry Sla ni mbunge ambaye amekuwa akieleza kwamba kampuni moja huko ilipewa kazi ya kujenga barabara ya mwendo kasi kutoka maeneo ya Kariakoo hadi Gongo la Mboto, imevurunda kwenye miradi mingine sasa. Mm. hiyo kitu anasema imemuuma sana, mpaka akatoa machozi, Akisema hiyo kampuni imepewa zabuni, lakini mambo yaliyofanyika ni ya kuvurunda kweli kweli. Aonekana mambo tofauti, huyu mmoja afanya sarakasi, mwingine alimsikilizaji. Na ndio huo, katika swali la leo tuliuliza, mradi wa bomba la mafuta kutoka Uganda hadi Tanzania utajengwa? Iwapo utajengwa e, ba, uh, utajengeka baada ya wafadhili wakubwa kujitoa Kaisi Ahura huyu namjua, anatokea kule Uganda, anasema ako huko Hoima. Anasema kumekuwa na malalamiko kwamba ujenzi wa bomba hilo huenda ukapelekea watu kadhaa wa eh, kadhaa kukoseshwa makao na uvujaji wa maisha, uvurugaji wa maisha, kundadhi kwa wanyamapori. Mradi huu unahisi kwamba umepiga mwamba Haya, Kibeti Tanuya na malizia kutoka Kenya. Doreti anasema tunafaa kujua nini haswa kilisababisha. Pili, biashara yoyote faida ya watu utafuta. Na la mwisho, anasema huenda kulikuwa na mambo mengine yamefichia kwenye mkataba, hatuoni hii ikiendelea bila shaka. Muda nao unakimbia. VOA Express, matangazo ambayo yamesimamiwa na Khadija Riyami, mwelekezi hapa amekuwa ni Aida Isa. Mimi naitwa BMJ Mridhi, mwenzangu hapa studio amekuwa ni Sandi Shomari. Tuonane hapo kesho panapo majaliwa.