Profesor Liban ayaa ka waramaya balanqaadyada madaxda iyo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Juma Mosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza, tupate habari za dunia. na msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa ushirika wa NATO wanakutana Berlin hii leo kujadili maswala mbalimbali, mbali ikiwa ni pamoja na kuunganisha Finland na Sweden katika umoja huo, wakati Uturuki inaeleza upinzani fulani. Rais Erdogan siku ya Ijumaa amesema kukubali wanachama wa mtu yoyote ni lazima iidhinishwe na wanachama wote thelathini wa jumuiya hiyo. Finland na Sweden zinataka kujiunga na NATO kutokana na uvamizi wa Rusia huko Ukraine. Wakati huo huo, mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa saba duniani tajiri G7 walikutana huko huko Ujerumani na kutoa wito kwamba wataongeza juhudi zao kuimarisha vikwazo dhidi ya Russia na kuendelea kutoa msaada kwa Ukraine. Polisi nchini Somalia imetangaza leo Jumamosi kwamba amri ya kutotoka nje itatekelezwa katika mji mkuu Mogadishu leo usiku, ikitaja kuwepo kwa wasiwasi wasi wa usalama kabla ya uchaguzi muhimu wa rais hapo kesho. Amri hiyo inapiga marufuku shughuli zote za umma isipokuwa huduma za dharura hadi Jumapili baada ya kufanyika kwa uchaguzi wa rais uliokuwa unasubiriwa kwa muda mrefu. Msemaji wa polisi Abdi Fatah Adan Hussan amewaambia waandishi wa habari kwamba masharti yataanza kutumika kuanzia saa tatu usiku leo Jumamosi tarehe kumi na nne, kwa kupiga marufuku usafiri wa magari, pikipiki, piki na watu kutembea katika mji mkuu. Masharti hayo, anasema, yataondolewa Jumatatu asubuhi baada ya kufanyika uchaguzi. Kuna wagombea thelathini na tisa wanaopigania kiti cha rais katika taifa hilo la pembe mwa Afrika linalopambana na uasi unaofanywa na wanamgambo wa Kiislamu wa Al-Shabab, pamoja na kitisho cha njaa. Na ni miaka hamsini tangu wananchi wa Somalia kuweza kupiga kura moja kwa moja kumchagua kiongozi wao. Serikali ya Palestina inasema Jumamosi leo kwamba itakaribisha msaada wa kimataifa kufanya uchunguzi kuhusiana na mauaji ya mwandishi habari mashuhuri wa Al Jazeera huku serikali ya Israel ikisema itafanya uchunguzi kuhusu kuzuka ghasia wakati wa maziko yake. Polisi wa Israel walivamia umati wa watu waliokuwa wanabeba jeneza la mwandishi habari mkongwe Shirin Abu Ahli kupita katika mji wa kale wa Jerusalem kwenda kuzikwa jana Ijumaa, kitendo kilicholaaniwa na jumuiya ya kimataifa. Ghasia hizo zimezidisha hasira kutokana na mauaji ya Abu Ahli ambayo yanatishia kuongeza mvutano ambao umezuka tangu mwezi wa Machi kati ya wa Waisraeli na Wapalestina. Waziri wa usalama wa ndani wa Israel Omer Baralev amesema kwamba, pamoja na mkuu wa polisi, polisi wameteua jopo la kufanya uchunguzi wa kina kilichotokea wakati wa maziko na kuweza kufahamu Ki, kiini cha mzozo huo. Maafisa wa Palestina wameeleza kifo cha Abu Akleh aliyekuwa anaripoti uvamizi wa Israel kwenye kambi ya wa wakimbizi katika mji wa Jenin kwenye ukingo wa magharibi kuwa mauaji yaliyofanywa na wanajeshi wa Israel. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Polisi wa Chad wametumia mabomu ya kutoa machozi na mabomba ya maji kutawanya mamia waandamanaji waliokuwa na pinga kuwepo kwa Ufaransa nchini mwao. Ufaransa ondoka, hatutaki ukoloni, ni matamshi yaliyokuwa yanatolewa na mamia waandamanaji katika mji mkuu wa Chad, Njamena, siku ya Jumamosi. Waandamanaji hawa wanadai kwamba taifa hilo la zamani la koloni ndilo linaunga mkono baraza la kijeshi linalotawala nchini humo kwa hivi sasa. Polisi wanasema walilazimika kuingilia kati na kutawanya waandamanaji walipoanza kushambulia vituo vya mafuta vya kampuni ya Total ambayo ni alama kubwa ya Ufaransa na kuharibu pump za kutia mafuta pamoja na kuharibu baadhi ya bidhaa kutoka Ufaransa. Maandamano hayo yaliyoitishwa na muungano wa upinzani wa mashirika ya kiraia wakati tama yaliidhinishwa na maafisa wa usalama awali, na kulikuwepo na idadi kubwa ya polisi waliozunguka na kuwaruhusu waandamanaji kuandamana katikati ya mji mkuu, lakini ghasia yalisipozuka polisi waliingilia kati, kulingana na waandishi wa habari. Gavana wa jimbo la Sokoto nchini Nigeria ametangaza amri ya kutotoka nje kwa saa 24 mara moja kwa lengo la kukabiliana na maandamano yanayodai kuachiliwa kwa, kwa watuhumiwa wa muuaji wa, mamu, wa, Debora wa Samuel yaliyotokea wiki iliyopita. Bi Samuel, Mkristo, alipigwa na kutiwa moto hadi kufa na wanafunzi wenzake kwa tuhuma za kumtusi Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam katika ujumbe wake kwenye ukurasa wa WhatsApp. Shule hiyo iliyokuwa katika jimbo la kaskazini magharibi ya Nigeria imefungwa mara moja kutokana na shambulio hilo. Nigeria imegawika karibu sawa kati ya Wakristo walio wengi upande wa kusini na Waislamu walio wengi upande wa kaskazini, na kushuhudia mvutano mkubwa mnamo miaka ya hivi karibuni kati ya waumini wa dini hizo mbili. Msemaji wa polisi amesema, Samuel alitolewa kutoka chumba cha usalama kwenye shule hiyo na wanafunzi wengine na kupigwa na kutia moto pamoja na kuliteketeza jengo kamili na rais Joe Biden wa Marekani amempongeza kiongozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu Sheikh Mohammed bin Zaid Al Nahyan kwa kuteuliwa hii leo Jumamosi kuwa rais wa taifa hilo lenye utajiri wa mafuta kufuatia kifo cha kaka yake jana Jumaa. Katika taarifa yake, Biden amesema anampongeza rafiki yake wa muda mrefu na kutazamia kufanya kazi pamoja naye katika kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zao mbili. Shekh Muhamed Bin Zayed mwenye umri wa miaka 61 aliteuliwa hii leo kwa kuwa rais wa baraza kumradhi sheikh muhamed bin zaid mwenye umri wa miaka 61 aliteuliwa hii leo kuwa rais na baraza kuu la shirikisho la mataifa saba ya umoja wa falme za kiarabu liloanzishwa na babake mwaka 1971 uteuzi wa sheikh muhamed bin zaid ulitarajiwa na unaidhinisha nafasi ambayo kwa miaka mingi amekuwa akishikilia tangu kakake sheikh khalifa kuanza kukabiliana na matatizo ya kiafya mwisho wa habari za dunia kutoka sauti amerika msomaji Abdi Shakura, karibu katika jarida la idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukiangalia masuala muhimu ya kidunia yaliyojitokeza katika juma hili. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, tunaanzia hapa Marekani ambapo mapambano ya Marekani dhidi ya Rusia katika vita vya Ukraine yanaongezeka kwa kiwango kikubwa baada ya baraza la wawakilishi la Marekani Jumanne juma hili kupitisha dola bilioni 40 za msaada mpya wa kijeshi na kibinadamu kwa Ukraine. Wawakilishi wa Marekani waliamua kuongeza nguvu kwa maombi ya awali ya rais Joe Biden ya kutaka uungwaji mkono kutoka pande zote za bunge kukabiliana na uvamizi unaosababisha umwagaji damu wa rais wa Russia Vladimir Putin nchini Ukraine. Awali rais Biden alieleza kwamba gharama ya kukabiliana na Russia nchini Ukraine ni kubwa, lakini lazima hilo lifanyike akiweka bayana umuhimu wa kupitishwa kwa fedha hizo za msaada wa kijeshi na kibinadamu, spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi alisema ni muhimu kwa wawakilishi kukabiliana na uvamizi wa Russia. Kupitishwa kwa fedha hizo kunaongeza juhudi za rais Biden kupatiwa dola bilioni saba zaidi ikilinganishwa na kile alichokiomba mwezi Aprili na kuongeza msaada utakaogawanywa katika msaada wa kijeshi na kibinadamu. Wakati hayo yakiendelea, vilevile mwanzoni mwa juma rais Joe Biden wa Marekani alitia saini kuwa sheria mswada wa Ukraine na hivyo kufufua programu ya kipindi cha vita vya pili vya dunia ambayo itaiwezesha Ukraine kuomba silaha ili kuzima uvamizi wa Rusia. Mswada ulipitishwa kwa kuungwa mkono kwa pande zote sawa na mswada uliopitishwa mwaka 1941 ambao ulisaidia Marekani na washirika wake kupambana na utawala wa Ujerumani wa wakati huo wa unazi, katika hali ambayo imefanya mjadala huendelee kuwa mkubwa na kujua nini ambacho kitajitokeza katika sakata hili. Kufahamu mengi hapa ni naye, uh, profesa David Monda, kutoka New York Profesa, kile ambacho tunachokiona eh, labda kwa hali hii ambapo, ambapo Marekani imepitisha hili donge nono uh, la dola bilioni 40 kwa msaada wa masuala ya kijeshi na kibinadamu, nini unaona kinaelekea katika mgogoro huo. Nafikiria itasaidia kwa kiwango kikubwa, manake dola la Russia uh, ni kubwa ukilinganisha nguvu zake za kijeshi dhidi ya Ukraine. Kwa hivyo itabidi Ukraine iongezewe motisha na usaidizi na mataifa ya Magharibi ili iweze kujihami. Tusisahau pia uh, kwa mikataba ya kimataifa ni Ukraine ndiyo iliingiliwa na Urusi eh? Na Urusi ndiyo ilianza uhasama huu. Kwa hivyo kuisaidia Ukraine kwa mwelekeo wa mataifa ya NATO na mataifa ya magharibi ni kama ni kuisaidia kihalali, si kuweza kujisaidia na uchokozi uh, wa Urusi na kile ambacho sasa tunachokiona naona Rais Joe Biden amefanikiwa kuunganisha uh, wabunge wa pande zote mbili, yani wademocrat na uh, warepublican, kuona kwamba uh, Rusia basi anakabiliwa kwa nguvu hii ya hapa Marekani, ambayo kwa kweli naweza nikasema imeleta uh, nguvu ya pamoja, mtazamo wa pamoja wa kisiasa uh, ni mwelekeo mzuri wa kukabiliana na Rusia yenyewe. Ni mwelekeo eh, mzuri eh, maanake imeweza kuleta vyama vya eh, wanarepublican uh, yani chama cha wanarepublican na chama cha wanademokrat pamoja, eh, kwa mswada huu wa sera za marekani kwa mataifa ya nje hususan wa waka, wakati huu taifa la Ukraine. Lakini changamoto kwenda mbele na fikiria, ni vita hivi vitaendelea kwa muda gani? Eh, ikiwa pengine miaka miwili mitatu, ah, kama bado tunaongea ah, jambo hili la vita eh, wanawake, watoto, raia wanakufa kiholela eh, ni kama kura za maoni za Wamarekani itakuwa ni vipi? Nafikiria hilo ni jambo muhimu. La pili pia ni kidiplomasia, Marekani ikiendelea kusaidia Ukraine kivita Uh, kweli inasaidia kwa zile nyasfa za kidiplomasia au inaendeleza, uh, vita vya wenyewe kwa wenyewe kule Ukraine na pia uh, vita kati ya Ukraine na, na Urusi. Na la tatu pia, ndugu mwenyekiti, ni jambo hili Marekani ikiendelea pia kusaidia uh, Ukraine pia kijeshi uh, kuna ile mswada au, au ile hofu ya kwamba haya makampuni makubwa makubwa ya, ya kuunda zana za kijeshi za Marekani zinaendelea kupata faida eh, kwa mateso ya kijamii na kibinadamu ambayo yanaendelea Ukraine. Kwa hivyo kwa sasa kweli imeunganisha taifa, imeunganisha wanasiasa, lakini nafikiria viegezo hivi au vita hivi vikiendelea kwa muda mrefu, na Urusi nayo ikiendelea kwe, kupata ushindi tuseme, eneo za Donbas eneo pia za Odessa kule pia iendeleze ubabe wake ikitisha mataifa kama Moldova, Bulgaria na Poland, e, ni kama pengine kura za maoni hapa Marekani pia ndi zinaweza kubadilika. Na kile ambacho unaweza kutueleza sasa, a, kwa mwelekeo wa vita yenyewe umegusia kwamba bado na wasiwasi mpaka lini, a, hili litamalizika. Kwa suluhisho la kumalizika kwa vita hivi unadhani ni nini? Nafikiria ni vitu vitatu mkondo um, Uh, wa kusaidia Ukraine kijeshi lazima uendelee, lakini Marekani ikisaidia Ukraine pia lazima isisitize uh, mwelekeo wa kidiplomasia, hususan uh, Umoja wa Taifa uingilie kati. Nafikiria pia uh, la pili ni kwamba uh, jumuiya ya kimataifa lazima pia ishinikize ya kwamba uh, hawa wahamiaji uh, wale ambao wana maslahi ya kibinadamu lazima washughulikiwa, hususan eh, wale kutoka mataifa eh, tuseme yanayoendelea ya, ya, ya waliokuwa Ukraine, ambao wametawanyika na wanapata shida au changamoto tena nyingi. Na nafikiria pia la tatu, jambo hili pia litakuwa jambo la kisiasa ya kwamba lazima Rais Biden eh, Rais Zelensky, Rais Putin, umoja wa Ulaya na haya madola makubwa yaje pamoja na kuwa, ya kuhakikisha kwamba mikataba imewekwa kabambe ili kusiwe na mtafaruko kama huu kila kukicha eneo hizo. Maanake tusahau ya kwamba kuna hivi vita kati ya Urusi na Ukraine, lakini pia Urusi imekuwa ikiingilia Moldova kule, imekuwa ikiingilia Belarusia, imekuwa ikiingilia pia Azerbaijan na Uzbekistan na Armenia. Kwa hivyo Uh, madola haya makubwa kisiasa lazima yaje pamoja na kuamua mstakabali mkubwa wa eneo hilo litakuwa ni. Asante sana uh, Profesa David Munda kwa kutueleza eh, hayo yote eh, kutokea hapa Marekani katika jiji la New York. da ya kutoka hapo moja kwa moja tuelekee nchini Uganda ambapo eh, juma hili tumeshuhudia kiongozi wa vuguvugu la kisiasa nchini Uganda eh, People's Transition Group, Dr Kiza Besige aliwekwa kizuizini chini ya ulinzi wa nyumbani kwake baada ya kukamatwa na maafisa wa usalama kufuatia jaribio lake la kuwahamasisha Waganda kuandamana dhidi ya gharama ya, ya juu ya maisha ambayo alisema inaathiri wananchi wa kawaida wa Uganda. Kutokana na hili tukio e, hili liligubika na lilifanywa mara baada ya kumalizika kwa ziara kumbili, ya siku mbili ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan aliyekuwemo nchini humo mwenzangu Shomari amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini Uganda na Bende wa moto, na kwanza akataka kujua hali jinsi ilivyo baada ya tukio hilo eh, ambalo lilishtua watu wengi kwa sababu Kizza Besigye alishatangaza bayana kwamba So, siasa anakaa nazo pembeni hasa za kuwania urais wa taifa hilo na angependa kuona watu wengine wanachukua, lakini kwa uh, hatua nyingine tumeona akiwekwa uh, kizuizini nyumbani kwake kutokana na kushutumiwa kuandaa maandamano uh, Ndabende wa moto huyo hapa katika mahojiano na Sande Shomari. Daktari Besigye uh, kwa muda mrefu amekuwa ame, anaongea juu ya kuandamana na amekuwa anashurutisha wafuasi wake kwa miezi karibu nne sasa kuweza kufanya maandamano akipinga bei za bidhaa ambazo zimekuwa zikiendelea zikienda mm, juu kuanzia mwaka mwanzo wa mwaka huu, na nafikiri hakuweka choto sana lakini kwa wakati wale wa leo asubuhi, nafikiri yakaona haifumiliki tena, na alikuwa ametoka nyumbani kwake kuenda katikati ya mji wa Kampala, nafikiri kwa wazo kwamba apate ufuasi wa watu wake, pengine wananchi wa kawaida. Ukiacha besee mwenyewe, alichokifanya wanasemaje kuhusu E, madai ya besi na kukamatwa kwake. Wananchi wananchi kweli, kuna kero, na nilivyosema, uh, yeye kwa ujanja wake amefanya hesabu, akielewa kwamba Mheshimiwa Rais wa kule Tanzania amekuwa ugenini hapa Uganda, na nafikiri ameondoka akarudi, uh, nyumbani kwake na ikaonekana kwamba watu wa Tanzania walipofanya makelele, ili- ilishangaza sana kwa sababu habari hapa Uganda zilionyesha kwamba rais wa Tanzania Mheshimiwa Suluhu Hassan akaita baraza lake la mawaziri na akawaita usiku. Kwa hivyo, hii nafikiri ni kama kufanya beti aweze kufikiri kwamba hapa wakati huu Uganda pia ni ni wakati mwema wa kuweza kushurutisha Waganda, kwa sababu wana hasira, wana huzuni, na wakati wa wiki moja zilizopita kulikuwa na madharibwa ya jemedari Mhodhi. Kwa hivyo hii ikajaza kero kwa wananchi na kwa kweli kwa wow, wakati huu inaweza kutokea maandamano makubwa sana. Nam, tukitoka nchini Uganda, moja kwa moja tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo juma hili eh, ama naeza kasema kipindi hiki eh, imefika mwaka mmoja toka Rais Felix Tshisekedi aweke bayana eh, nia yake ya kufanya eneo la uh, Kivu Kaskazini kuwa eneo la uangalizi wa kijeshi kwa ajili ya kupambana na kukabiliana na hali ya kudorora kwa usalama usalama ambao umekuwa ukizoroteshwa na makundi mbalimbali mbali ya wenye silaha, ambapo wakati huu vilevile vile kundi la M23 limerejea na kufanya shughuli zake za mapigano katika eneo hilo, hatua ambayo imefanya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kualika jeshi la Uganda kukabiliana na wanamgambo ambao wamekuwa wakifanya eh uhalifu na hata lile kundi la ADF. Kutokana na hayo yote, basi hapa ninaye Mamona Thomas wa chama cha PDDCO ambaye kwa namna moja ama nyingine anazungumzia kile ambacho anakiona. Je, Mamona nyinyi mnaonekana bado kama vile mna wasiwasi fulani kwamba juhudi hazitoshi za kuhakikisha usalama unakuwepo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Hebu tueleze kile ambacho nyinyi mnakiona kama e, nini kinapaswa kufanyika hapo? Oh, ni kweli ni mwaka mmoja umepita tangu pale Rais Felix alipoweka hiyo hali ya tahadhari kwenye majimbo ya Kivu ya kaskazini, Beni na Ituri. Lakini sasa hali inazidi kuwa mbaya, kwa sababu yeye alisema kwamba ameiweka kwa, kwa ajili ya kukomesha mauaji na kutokomeza makundi yote yanayoshikilia silaha kinyume cha sheria, lakini badala ya kumaliza mauaji kwa wananchi yanazidi kuongezeka ya makundi ya wanaoshikilia silaha yanazidi kukua ikilinganishwa na utawala wa enzi ya mstaafu Joseph Kabila. Pia huko Kivu ya kusini, hali ya ukosefu wa usalama nayo na pia ni ya kutisha. Kwa hiyo d unawaomba wananchi wa DRC kuwa waangalifu na wenye kusoma alama za nyakati kwa kuweza kubaini nani anayeshirikiana na adui na tunatoa wito kwake Rais Felix kuondoa hali hiyo ya dharura bila masharti, maana imeshindwa kabisa kurejesha usalama na amani. Lakini tunamwona Rais Felix Chisekedi akifanya mambo mengi makubwa ya kuhakikisha kwamba hali ya usalama uh, inakuwa tulivu. Kwa mfano kama vile kuwa na jeshi eh, la pamoja ambalo linasaidiwa pamoja na uh, jeshi la Uganda, hali kadhalika wameingia juzi hapa katika Jumuia ya Afrika Mashariki, na tunaona kwamba kuna mchakato ama wazo la kuwa na jeshi e, la Jumuia ya Afrika Mashariki ambalo kwa namna moja mangine linaweza likaenda kusaidia kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Lakini nyinyi kama mnaona labda mengi hayafanyiki, e, huoni kwamba si sahihi kusema hilo uh -uh. Sisi tunaona kwamba ni sahihi kulisema, kwa sababu licha ya hayo yote ambayo ametangulia kuzungumzia hapo, hatujaona kabisa kinachoonyesha kwamba kuna mabadiliko, kwa sababu hizo nchi ambazo amekwenda kualika, kama nchi ya Uganda, ni nchi ambao wakongomani wote wanajua kwamba maadui wa Kongo wapo huko, au wanaoitwa M23 ni watu ambao wamepewa hifadhi Rwanda na Uganda. Kwa hiyo kuzungumzia kwamba jeshi la Uganda linaweza kuja kuleta mabadiliko au kuleta usalama, hiyo ni jambo ambalo si kweli kabisa. Na tangu walipofika hayo majeshi ya Uganda imesalia kama miezi sita hivi, hali ya mauaji imezidi kuongezeka zaidi. Tukisoma ripoti za hawa wabunge wa jimbo la Butembo, wamesema kwamba miaka kumi, miezi kumi na moja iliyopita watu elfu mbili mia saba waliuawa kabla ya rais kuweka hali ya dharura, na baada ya kuweka hali ya dharura na hiyo majeshi ya Uganda kuingia watu elfu nne mia tano na zaidi wamekufa. Kwa hiyo inaonyesha wazi kwamba juhudi zote hizo anazozifanya haziwezi kufua dafu bila wananchi wenyewe kujisimamia katika kutafuta usalama wao. Lakini wananchi sasa wataweza kujisimamia vipi e, kutafuta utawala wao ili hali wao hawana jeshi, hawana silaha e, hawana ule tunaweza ukasema uweledi ama elimu ya namna ya kukabiliana na hao maadui? Nini mnadhani e, kiwe ni suluhisho muhimu kabisa, na kwa nini mnaamini wananchi ndio wao wanaweza kumaliza tatizo hili? Ah, tunaamini wananchi kwa sababu, unajua historia ya Kongo ni historia ambayo imeandikwa zaidi sana katika hali ya damu. Yaani, Kongo ni nchi ambayo inaishi katika hali ya vita, na hasa huko mashariki ya Kongo. Na kwa ajili ya hiyo, wananchi wa Kongo ni wazoefu sana na wanajitolea kupigania nchi yao. Mfano, kuna wao makundi anayoitwa wa majimaji, wapo huko mashariki ya Kongo. Ni wananchi ambao wamejitolea, inahitajika tu kuwawezesha, kuwapa nguvu na kuwaunga pamoja na jeshi la taifa. Naamini kwamba yanaweza yakaonekana mabadiliko haraka iwezekanavyo. Pia tunaomba asaishe kuwaondoa wale watu wote ambao wamesimamia operesheni hizi za kijeshi, waliokuwa watu wa makundi ya uwasi wa RCD Goma. Hao ndio wamepewa uh, nafasi nyeti za kuongoza operesheni hizo. Hatuna imani nao na wananchi wa Kongo wote hawana imani nao, kwa sababu wao ni watu ambao wameshinikizwa na hizo nchi ambazo tunasema zimetuma maadui Kongo. Magavana wote wawili, kuna wale waliokuwa katika ushirika huu wa RCD iliyokuwa imepewa e, udhamini na Uganda na wengine wakawa wamepewa udhamini na Rwanda. Kwa hiyo, wa, ni watiifu sana kwa nchi hizo zilizowapa nafasi hizo, kulikoni Uh, kutii zaidi sana serikali ya Kongo. Asante sana, uh, Mamona Thomas kwa kueleza hayo yote. Basi kwa hapa ndo tunakamilisha jarida kwa wiki hii. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, kuungana nami siku nyingine tena katika sehemu nyingine ya jarida tukiangazia habari kuu. Shukran kwa kuwa nami. Nam, asante sana, Idi Ligongo, kwa jarida. Na sasa kabla ya kumaliza, matangazo muktasar wa habari. Mawaziri wa mambo ya nje wa ushirika wa NATO wamekutana mjini Berlin, Ujerumani Jumamosi kukuiwa na mvutano kuhusu kukubaliwa wanachama wa Finland na Sweden. Polisi nchini Somalia ametangaza Jumamosi kwamba amri ya kutotoka nje itatekelezwa katika mji mkuu wa Mogadishu, ikitaja e, kuwepo na wasiwasi wa usalama kabla ya uchaguzi muhimu wa rais utakaofanyika hapo kesho Jumapili. Na serikali ya Palestina imesema inaunga mkono uchunguzi wa kimataifa kuhusiana na mauaji mwandishi wa habari mashuhuri wa Al Jazeera Shirin Abdu Ahlik, huku serikali ya Israel ikisema itafanya uchunguzi kuhusu kuzuka ghasia wakati wa maziko yake hapo jana. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, msomaji Abdushakur Abud. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.