Hivi sasa ni saa tatu <tune> <tune> kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Shirika la habari la taifa la Umoja wa Falme za Kiarabu WAM limeripoti kifo cha rais wa umoja huo Mfalme Shekh Khalifa bin Zayid al Nahyan, aliyekuwa pia mfalme wa Abu Dhabi. Kiongozi huyo alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 73 baada ya kuugua kwa miaka mingi. Chini ya katiba ya nchi, makamu wa rais na kiongozi wa Dubai Sheh Muhammed bin Rashid al Maktum atakuwa kaimu raisi hadi pale baraza la taifa la wafalme saba watakapokutana katika muda wa siku 30 ili kumchagua rais mpya. Nafasi ya kiongozi huyo wa taifa hilo lenye utajiri wa mafuta ambaye hakuonekana hadharani kwa muda mrefu huende akachukuliwa na kaka yake wa kambo mwanamfalme Muhamed bin Zaid Al Nayan, ambaye tayari anachukuliwa kama kiongozi wa Emirati. Wizara ya Masuala ya Rais imetangaza siku arobaini za maombolezi na bendera ya kupeperushwa nusu mlingoti, na kazi za umma na sekta binafsi zitafungwa kwa siku tatu. Salamu za rambirambi zimeanza kuwasili na Rais Jo Baiden wa Marekani amepeleka salamu zake akimtaja mfalme Zaid Al-Nayan kuwa mshirika wa kweli na rafiki wa Marekani. Maelfu na maelfu ya Wapalestina na Waisrael walihudhuria leo Ijumaa maziko ya mwandishi wa habari mashuhuri na mahiri wa shirika la televisheni la Al Jazira Shirin Abu Akleh. Maziko yake yamefanyika katika mji wa kale wa Jerusalem ambao umekuwa katika hali ya juu kabisa ya usalama. Waisrael na Wapalestina wanalaumiana juu ya nani aliyemuua mwandishi wa habari huyo, Marekani mwenye asili ya Palestina, mapema wiki hii alipokuwa na ripoti uvamizi wa jeshi la Israel kwenye kambi kuu ya Jenin. Israel imeeleza kusikitishwa kwake na kifo chake na kutoa wito wa uchunguzi wa pamoja ambao Wapalestina wanaokataa mwili wa abu Akle alikuwa na umri wa miaka51 ulisafirishwa kutoka ukinga magharibi hadi Jerusalemu mashariki na ibada ya maziko iliyofanyika kwenye kanisa kuu la mji wa kale. Jeneza lake limebebwa na maelfu ya watu hadi kaburini. Wapalestina wa Jerusalem wamefunga biashara zao ili kutoa heshima zao kwa Abu Akle. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM na na Nairobi, Kenya. Mfaransa aliuawa jangwani, kasisi wa Uholanzi aliuawa katika kambi ya mateso ya Wanazi, na muumini mmoja wa India ni miongoni mwa watakatifu kumi wapya watakaotangazwa na Papa Francis siku ya Jumapili. Maelfu ya watu kutoka sehemu mbalimbali duniani wanatarajiwa katika uwanja wa St Peters mjini Vatican kwa ajili ya misa ya kutawazwa kwa watakatifu inayoongozwa na papa huyo mwenye umri wa miaka 85, chini ya sheria za kanisa Katoliki wote kumi tayari wametangazwa kuwa wenye heri, lakini ilibidi kuhusishwa na muujiza ili kuweza kuchukua hatua ya mwisho kuwatangaza watakatifu. Mashirika mengi yalianzishwa, lakini watakatifu wapya ni pamoja na Charles de Foucauld ambaye ni askari wa Ufaransa na mpelelezi. Elon Musk alisema leo Ijumaa mkataba wake wa dola bilioni 44 kwa Twitter Incorporation ulisitishwa kwa muda, akitoa maelezo yanayosubiriwa kuhusu akaunti ghushi. "Makubaliano ya Twitter yamesimama kwa muda yakisubiri maelezo yanayounga mkono hesabu ya kwamba akaunti bandia zinawakilisha chini ya asilimia tano ya watumiaji," Musk alisema kwenye tweet. Hisa za kampuni hiyo ya mtandao ya kijamii zilishuka kwa asilimia 20 kabla hata ya masoko kufunguliwa, na Twitter haikujibu mara moja ombi la maoni. Kampuni hiyo mapema mwezi huu ilikaridia kuwa akaunti za uongo au bandia ziliwakilisha chini ya asilimia 5 ya watumiaji wake wanaotumia kila siku na wanaoingiza mapato katika robo ya kwanza. Na seneta wa Marekani Rand Paul siku ya Alhamisi alizuia kura ya kutoa msaada wa kiasi cha dola bilioni arobaini kwa ajili ya Ukraine na kupunguza juhudi za Marekani kupeleka haraka msaada zaidi kwa Ukraine inayopambana na uvamizi wa Rusia. Hatuwezi kuokoa Ukraine kwa kuangamiza uchumi wa Marekani, Paul alisema. Kura ya seneti kwa kauli moja ingeharakisha uwasilishaji wa msaada huo huwa huko Ukraine. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa. la waandishi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukiangalia masuala muhimu yaliyojitokeza katika juma hili kwa jicho la wanahabari. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo, na yale machache ambayo tutaangazia hii leo ni suala la chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA kuwavua wanachama wa bunge wake 19, wa viti maalum, akiwemo Halima Mdee, wanasiasa wa siku nyingi wa chama hicho. Halikadhalika, tutaangalia ziara ya rais wa Tanzania nchini Uganda ambayo imefanyika wiki hii, na hali ya kisiasa ya nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, juma hili Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema kimewafuta wanachama wanachama wake kumi na tisa ambao walikuwa wanashikilia wadhifa wa ubunge wa viti maalum katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Wabunge hao wenyewe walienda kuapishwa na kuwa wabunge wa viti maalum mara baada ya chama cha demokrasia na maendeleo Chadema kususia matokeo ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini ambao kwa namna moja ama nyingine ulipoteza viti vingi Chadema wakidai ni uchaguzi ambao haukuwa wa uhuru na wa haki. Kutokana na hilo, wabunge hawa wenyewe walipeleka majina yao kwa mujibu wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema na kuapishwa uh, kinyume na matakwa ya chama hicho. Hata hivyo, uh, chama hicho kiliwafuta wanachama na wao wakaandika barua ya kukata rufaa juu ya uamuzi huo. Uh, jambo ambalo lilisubiriwa kwa kipindi kirefu cha takriban miaka mitatu mpaka mkutano ambao umeanza e, siku ya Jumatano ndipo ulipoamua kufanya hivyo. Kutokana na hayo basi e, hali halisi imezua mashaka makubwa a, juu ya mustakabali wa chama hiki, lakini kuzungumzia hili, tunaye hapa mwanahabari kutoka shirika la utangazaji la Tanzania TBC Anuari Mkama, Anuari Mkama Tumeona kwamba kile ambacho kimeelezwa eh, wiki hii na mkurugenzi wa itifak, itifak, itifaki mawasiliano na mambo ya nje John Mrema wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, uh, Chadema, kwamba wabunge hao kumi na tisa hawana nafasi nyingine eh, ya kufanya ili wanachama wao uendelee kubaki ndani ya chama hicho, na pia alisema kwamba hatua hiyo inafuata kwamba katibu mkuu wa Chadema e, ataandika barua kumtaarifu spika wa bunge kuhusu uamuzi uliofanywa na baraza kuu, a, kwa hatua zaidi ikiwemo ya kutangazwa kuvuliwa ubunge. Sasa kile ambacho unaweza kutueleza hali halisi ikoje hapo juu ya sakata hili? Msisimko ni mkubwa sana Idi, e, kwa sababu sana, e, tokea, e, bunge, e, ni habari ambayo imevuta hisia na ni ya muda mrefu sana tokea bunge ambayo ilikuwa inaongozwa chini ya e, Ndugai na hivi sasa bunge linaongozwa na, e, Spika Tulia Aksoni, na ni mjadala mpana sana kwa sababu kumbuka ya kwamba wabunge hawa e, mapema kabisa wakati wa vuguvugu vugu la uchunguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini mara baada ya matokeo e, chama chao e, kilisema kwamba hakitoweza kushiriki katika masuala mbalimbali ya mbali mbali kisiasa na kikawataka basi wenyewe wasishiriki pia, ama wasio wabunge wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, lakini kama vile walionekana walikiuka na baada ya pale wakaitwa E, katika kamati mbalimbali mbali za chama cha demokrasia na maendeleo chadema na ikaonekana kwamba wakata rufaa na rufani yao sasa ndio ambayo ilikuwa inasikilizwa katika mkutano mkuu wa mkuu, chama cha jamhuri cha chama cha chadema na hatimaye basi e, ndo hivyo wameondolewa watu wanachosema ni kwamba chama ni chama chama ndo kina nguvu kuliko wanachama kwa hiyo wabunge hawa kumi na tisa ambao wame ni hawawezi wakazidi nguvu ya na wenyewe wanachokiona ni kwamba eh, Chadema kinajisuka upya kuelekea katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano ilikuwa ni kama njia eh, njia tuseme njia ya Dalema ama niseme katika Chadema kipo njia, njia ya mkato ama tuseme kiamua kiende wapi kiamua kwende huku ama kiamua kuende huku kingewakumbatia, ingeleta pia picha si nzuri sana kwamba kimekuwa eh, chama kinyonge ama chama kimekuwa kidogo kuliko wabunge hawa ambao unaongozwa E, na Halima Mdee lakini pia kingeamua kufanya ujasiri wake, kinaonekana kama ni chama ambacho ni jasiri na chama kina nguvu kuliko e, wanachama kama ambavyo kime, kimefanya. Lakini wengine wakitazama katika mtazamo kwamba Halima e, Mdee alipotoka tu mara baada ya maamuzi ayo kutolewa, alisema ni maamuzi ya kihuni e, kauli ambayo wengine ni tafsiri ya kwamba pengine kuna jambo la pembeni zaidi, jambo la wenyewe kuwa wabunge e, si jambo kubwa, lakini kuna jambo nyuma ambalo limejificha pengine. E, wanalifahamu wenyewe kina Halima Mdee na viongozi wa juu wa Chadema. Kwa hiyo kuna mitazamo miwili, lakini mtazamo mkubwa ni kwamba chama iaka upya na, mm, na kinaamua kujiweka pembeni na kuonyesha kwamba kina nguvu kuliko wanachama. Na kile ambacho sasa unaweza kutueleza kwa uh, namna jamii ama umma watu wamepokea vipi swala hili, maanake uh, kwa kipindi kirefu watu walikuwa wanasubiri kujua msimamo wa Chadema ni upi hasa mara baada ya kuwavua wanachama jamii ya hapo inasema nini? Ah ni nini ni, ulikuwa ni habari ambayo wengine walikuwa wanaitegemea watavuliwa wanachama, kwa sababu ch, wa, wanachama wale wameasi e, wamekiasi chama hawajaendana na ma, na kile ambacho chama walikitaka. Kumbuka katika hotuba yake mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe aliweka bayana kwamba aliwaasi na hasa alimwambia kabisa Lima Mde, hebu weka kando masuala ya ubunge, nitakutafutia hata kazi hata nje ya nchi. Lakini ndio hivyo e, walima Mde na wenzake kama kuendelea kuwa wabunge katika kitu ambacho chama hakitaki, kwa hiyo anajua kabisa kwamba wataondolewa lakini, wengine wameshtuka. Ni habari ya mshtuko, unapompoteza mbunge kama Alima Mdee ambaye tunafahamu uwezo wake wa kujenga hoja, tunafahamu misimamo yake, tunafahamu haiba yake na ushawishi wake katika siasa za Tanzania. Lakini pia unapompoteza kama Esa Bulaya, naye tunafahamu uwezo wake wa kujenga hoja, tunafahamu uwezo wake na ushawishi wake na haiba yake, na wabunge wengine ambao ambao wengine kumi na saba. Kwa hiyo unapopoteza wale, unajiuliza utawapata wabunge gani hasa na hasa kwa upande wa wanawake, kwa sababu wanawake ni tunaamini wana katika masuala ya siasa lakini si sana eh, na inabidi wapike na uandae kwa muda mrefu. Hawa wanasiasa ambao wameondolewa wamepikwa, wamekuwa muda mrefu na chama cha Chadema toka wakiwa vijana na sasa hivi wako wa, katika hatihati ya kuvulia ubunge na pengine tujue hatima yao, licha ya kwamba alimwambia amesema ataendelea kuwa mwanachama wa Chadema, lakini hayo ni maneno, huwezi kujua ya kesho wala kesho kutwa. Kwa hiyo ni habari ambayo imepokelewa kwa mshtuko kwa na wengi, lakini wengine waliitegemea. Ukipita katika mitandao ya kijamii imekuwa ni ni ni gumzo, inaendelea kujadili nini sasa uh, nyinyi wanahabari mnakiona ambacho kimekuwa kama kinaendelea kwa sababu uh, kuna taarifa nyingine zinaaminika kwamba wapo ambao wanachama pia, wa Chadema wenye nguvu pia waliopo ndani ya chama ambao hawakutaka kuona uamuzi unafikiwa hivi ni kweli hili mmelisikia? Ni lazima, ni lazima chama kigawanyike kama nilivyosema hapo awali. Hidi unapowapoteza wanachama, unapomzungumzia alikuwa ni mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake wa Chadema, kwa hiyo ni huyo, ni mwanasiasa mkongwe, neno si mkongwe, ni mwanasiasa mwenye haiba na ushawishi. Nikisema mkongwe labda ame ana, ana umri mkubwa, hapana, ni mwanasiasa mkubwa na mwenye haiba, mwenye ushawishi wa siasa Tanzania. Kwa hiyo unapompoteza mtu kama huyo, kusema kweli si jambo rahisi. Utampika, utatumia muda gani kumpika? na pia hata kama hatuondoka kwenye chama je utaweza kutibu vidonda vyake ambavyo eh, anavyo hivi sasa vya kuweza kusimamishwa asiwe mbunge na pengine kuna watu wakubwa wamepishana nao kwa hiyo naamini kabisa na tunaamini kama sisi wanahabari kwamba ndani ya chama kuna mtikisiko umetikisika lakini tunajua ya kwamba chadema imepitia katika vipindi vigumu kama hivyo unakumbuka wakati ule wa eh, zito zuberi kabwe eh, lakini pia wakati ule wa david kafulila na hivi sasa ni hawa wanachama kumi na tisa kwa hiyo ni chama ambacho kimepita katika misukosuko na huu ni msukosuko mwingine. Je, utakiacha chama salama eh, kwa sababu huu ni msikosiku wa kijinsia, niseme hivyo, kwa sababu hawa ndio wenye nguvu kwa upande wa wanawake. Sasa wataweza vipi wale wanawake waliopo kuweza kuwashawishi waendelee kuwa, kuwa, kuwa wanachama, lakini pia waendelee kuwa na nguvu kama waliokupo nayo kwa sababu wa ni wamejeruhiwa. Ni sehemu hiyo, sasa tunasubiri tuone matokeo yake. Je, ambao wanajiuliza watu wengi wataelekea katika chama tawala, chama cha mapinduzi CCM, wataenda ACT ambao wamewakaribisha, endapo kama wakiamua kuondoka Chadema, tumeona ACT wakiwakaribisha kwa mikono miwili. Kwa hiyo ni ni mambo ambayo yapo katika pande zote mbili, tukisubiri majaliwa yake, lakini kusema kweli, chama cha Chadema hivi sasa kipo katika hali ya mtikisiko kwa upande wao wa bunge, lakini wengine wakiamini ni chama ambacho sasa hivi kinajisuka kuwa chama imara kwa sababu eh, wame, wameonyesha dhahiri kwamba wana nguvu kuliko eh, wanachama wao kumi na tisa. Asante sana Anuari Mkapa kwa kutueleza e, hayo yote. Kama unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza Jukwaa la Waandishi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kutoka nchini e, Tanzania, moja kwa moja tuelekee nchini Uganda. Nchini Uganda, wiki hii, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alifanya ziara ya siku mbili na kukutana na mwenzake Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda Uganda ambapo kati ya masuala mbalimbali waliokuwa wakizungumza ni pamoja na kuingia mikataba mbalimbali, lakini kikubwa ni katika sekta ya mafuta ambapo hivi sasa Uganda na Tanzania kwa pamoja wanaanza kutengeneza lile bomba kutoka Hoima mpaka Tanga e, nchini Tanzania, Hoima Uganda, bomba ambalo litakuwa refu zaidi kwa takriban kilomita alfu moja ambapo litatoa mafuta nchini humo na kupeleka katika bandari ya Tanga. Maswala mengi ambayo yamejitokea keza ni kuangazia namna gani usalama utaweza kuimarishwa. E, hali kadhalika mashauriano na ushirikiano mzuri baina ya Tanzania na Uganda. Ziara hiyo inakuja wakati ambapo bado kuna maswala e, ya hali ngumu ya maisha e, yakiendelea katika mataifa yote ya Afrika Mashariki kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta e, bei ambayo imesababishwa na vita vinavyoendelea kati ya Ukraine pamoja na Russia. Kutaka kuzungumzia hali halisi ya ziara hiyo ya rais wa Tanzania, tunaye hapa mwanahabari uh, Charles Kibego kutoka uh, hapo. Charles Kibego, labda utueleze ziara ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ilikuwa ni ziara ya namna gani? Um, bila shaka, uh, ziara ya ra rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan nchini Uganda, ninaweza sema imepokewa vizuri sana, kwa sababu imefungua imetoa in, in, mwanga kwamba sekta ya mafuta sasa inaweza kuendelea, hasa ile nani, ile kuendelea zaidi, hasa lile bomba la mafuta uh, la jumuiya ya Afrika Mashariki linaloitwa baada ya rais huyo tang, wa Tanzania na mwenzake wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni kutia saini mkataba unaohusu masuala ya usalama kuhakikisha kwamba bomba hilo A lenye urefu wa kilomita elfu moja mia nne arobaini na tano litapata ulinzi mara kutoka Hoima kupita mpaka wilaya kumi za Uganda na kuingia Tanzania hadi hadi Port Tanga kupitia kule Chogmolemi. Kwa hiyo sasa, kuna uhakika na wananchi wanajua kwamba bomba hilo litalindwa vizuri sana dhidi ya uwezekano wa kulipuliwa na watu ambao wanakuwa na roho mbaya, ambao hawataki labda, magaidi ambao wataki sekta ya mafuta kuendelea. Kwa hiyo mikataba hiyo ilitiwa saini na mawaziri wote mwa, u, u, kutoka Tanzania na ule wa Uganda wanaohusika na sekta hii ya mafuta, walikwepo wanahusika na masuala ya usalama, maafisa wakakubaliana na mikataba hii ambayo ilitiwa saini. Kwa hiyo ziara ya Samia Suluhu Hassan imeonyesha kwamba kuna uhusiano bora kati ya Uganda na Tanzania. Sekta ya mafuta wote wako tayari kuiendeleza. Na kile ambacho sasa unaweza kutueleza uh, kwa sababu watu wengi wangependa kufahamu uh, nyinyi kama wanahabari swala hili mmelichukuliaje eh, kwenye vyombo mbalimbali vya habari? Hapo ni swala ambalo kwa kweli lilikuwa linapewa uzito mkubwa, au bado yale masuala ya kitaifa ya ndani yalikuwa yakipewa eh, uzito hasa ukizingatia kwamba katika majuma haya mawili mtoto wa Museveni jenerali e, Kainerugaba Rugaba amekuwa akigonga vichwa vya habari. Suala la jenerali Mhozi la kugonga vichwa vya habari ah, nalo limekwepo, lakini pia kulipokuja suala la hilo la bomba la mafuta la, mikataba hiyo ya usalama wa bomba la mafuta nalo bila shaka vyombo vya habari likalipatia kipaumbele. Lakini kando na hilo, kama ulivyosema, lile la kutoa elani ya kuwataka mahakamani mkuu wa jeshi pamoja na huyo jenerali Kainerugaba kuhusiana na matakwa yake ya kutaka kujiingiza katika siasa akiwa jeshini na tabia yake kwamba ameitishwa, ame mahakamani, amepelekwa mahakamani pia limekuwa suala jipi ambalo limegonga vicha vya habari baada ya zile sherehe zake nyingi ambazo zimekuwa zikiendelea taifa kote za ta kutukuza siku yake masiku ya mazaliwa yake na nini ambacho unaweza kutueleza? Imekuwa kama ujumbe mkubwa sana kwenye uh, huu mkutano ama ziara hii ya uh, Rais Samia suluhu Hassan hapo uh, Uganda. Ujumbe uh, mkuu ulikuwa ni uhakikishia wananchi kwamba nchi hizo zinakubaliana, zinaendelea kushirikiana kuhakikisha kwamba sekta ya mafuta inaendelea bila kizuizi, na imekuwa ya manufaa kwa wananchi wote chini Uganda pamoja na Tanzania. Uh, zaidi yake masuala ya mafuta, mikataba nyingine ya mafuta huwa uh, ni vigumu ku, ku, ku, kutangazwa, zaidi kupata maelezo zaidi kwa undani, na ndio maana mara nyingine wadadisi wa mambo wamekuwa so, wakikosoa, akisema mikataba hiyo muilete tuiangalie kwa undani, wakikumbuka na ile mikataba ya nyuma kwamba walikuwa wakisema tumesaidi mkataba wa makubaliano kuhusu kuendeleza bomba la ikop, lakini yaliyo ndani tumekubaliana kuendeleza mafuta, lakini ndani ya mkataba hiyo nini zaidi? Hayo ni masuala ambayo amekuwa pia yakiulizwa na mwamko wa wana, wananchi kuzungumzia uh, hili bomba la mafuta ambalo viongozi wao eh, wanazungumza hasa kwa hapo upande wa Uganda. Ni nini hasa ambacho kimekuwa labda kikileta eh, mshawasha? Maanake miradi mikubwa kama hii ya maendeleo inapokuja, wananchi nao wanakuwa wanatamani kuona And yale maendeleo yanawafikia moja kwa moja. Nini ambacho ameeleza kama ni matarajio yao? uh, wananchi wa Uganda wamekuwa na matarajio makubwa kuhusu sekta, sekta ya mafuta, kama vile kawaida wanaelezwa na mamlaka za serikali zinazohusiana na sekta hii ya mafuta kwamba itachochea, italeta ajira kubwa zaidi, watu wengi watapata ajira. Kwa mfano sekta pekee ya mafuta italeta ajira laki moja uh, laki moja sitini elfu kama wanavyosema miradi hii hapa iliyo kule chini katika ile bomba la ziwa Albert ya Tilenga, anakinisisha pamoja na ule wa kiwanda cha mafuta. Lakini lile bomba la mafuta ndilo lina baini, ikiwa bomba liko salama, ikiwa bomba linajengwa na linaendelea kujengwa vizuri, limekamilika, ajira hizi ndizo zitatokea kama bomba hilo alijengwa na hapa, hakuna mafuta haya yatatolewa kwa sababu yatatolewa yakiendelea, ya soko gani? Yakienda vipi kufika sokoni? Kwa hiyo wananchi wanatamani, wamekuwa na matumaini kwamba ma bomba hilo ina likijengwa, inamaanisha kwamba ajira zile ambazo zimekuwa zikiahidiwa na serikali katika ujenzi wa mabomba hayo, ujenzi wa vile viwanda muhimu vya kusafisha mafuta, kabla kabla ya uh, ma, usafishaji wa kwanza mafuta yaani purification utaanza kuleta ajira na fursa nyingine za kibiashara. Asante ah, sana ah, Charles Kibego kutoka hapo eh, nchini Uganda. Na hivi sasa tuelekee nchini Kenya eh, ambapo wiki hii vilevile rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alifanya kikao cha kwanza kamili cha baraza la mawaziri eh, toka eh, kipindi cha mwaka mmoja upiti, ambapo vikao hiki vilevile kilihudhuriwa na naibu wa rais William Ruto eh, rais, kiongozi yang huyo ambaye amekuwa akitofautiana na uh, bosi wake Rais Uhuru Kenyatta katika masuala mbalimbali ya kisiasa hasa kuelekea katika uchaguzi mkuu baadaye, lakini hayo yakijiri, bado homa ya eh, suala zima la uchaguzi linaendelea. Vilevile pia, juma hili waziri wa masuala ya usalama eh, Fred Matiangi aliweka bayana kwamba asilimia uh, arobaini ya wale ambao wanataka kugania nafasi mbalimbali za uongozi katika uchaguzi mkuu ujao ni wahalifu, wahalifu wanaohusisha na utakatishaji, utakatishaji fedha eh, hali ambayo kwa namna moja manyingine imezua gumzo, lakini bado homa ya uchaguzi katika vyama mbalimbali ikiendelea. Na kutaka kufahamu hali halisi ya mambo yanavyokwenda uh, nchini Kenya hapa tunaye Ken Kimani kutoka eh, shirika la habari uh, la sasa Ken, labda ungetupa eh, muktasari tu wa hali halisi ya kisiasa ilivyo hapo uh, nchini Kenya, mambo yakoje? Habari Kenya, hapa Kenya kumekuwa ni ile, tuko season ya ile ya kampeni na politics, na tunaweza kuona kwamba wanasiasa wakiondoka kwa chama tofauti kwa tofauti, na kuna yule mwanasiasa ambaye ni gavana wa Machakos anaitwa Alfred Mutua. Alitoka kwa chama cha muungano wa Azimio na naaka, akaweza kuingia kama Kenya Kwanza. Kwa hivyo hiyo ni habari kubwa zaidi. Kuna hili suala ambalo uh, amelizungumza waziri wa usalama eh, bwana Matiang'i, kwamba wagombea karibu asilimia arobaini walojitokeza kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi mwaka huu wanaonekana kama ni watu ambao ni wahalifu. Hili nalo limechukua sura gani hapo nchini Kenya? Kusema kweli, watu wengi unajua, wanapiga uh, wanataka kuwania viti tofauti tofauti wameweza kuhukumiwa na mambo tofauti ama na hukumu tofauti, so yatoa hisia tofauti. Wengine wanasema wataweza kuenda kwa uchaguzi, wengine wanasema wataenda kwenye uchaguzi, so tunatarajia tu kwamba kukifikia Agosti tarehe nane watu wa Kenya wataweza kujua ni vipi mwelekeo na iwapo kama wataenda kule kwenye ballot box. Na kile ambacho uh, kipo tunaona kwamba rais Uhuru Kenyatta amefanya uh, mkutano wake wa kwanza wa baraza la mawaziri ambapo amehudhuria vilevile naibu wake uh, William Ruto. Uh, hili sakata kwa hapo Kenya sijui linachukuliwaje, manake ni kipindi kirefu wamekuwa wanavutana na uh, imeshakuwa wazi kwamba wana tofauti kubwa sana ya kisiasa hasa kuelekea katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Na leo nimeweza kuwasiliana na watu tofauti kadhaa hapa Kenya, hapa jijini Nairobi, na watu wanaona kwamba sasa kama rais labda ataweza ile ku to overturn, ile mwelekeo msimamo wake sasa hivi wa kisiasa, kwa sababu imekuwa ni muda tangu waweze kukaa chini na naibu wake na waweze kujadiliana mambo ya kimataifa. So inaonekana kwamba ni mambo tutakayoyategemea na kuona mengi katika sasa sasa hivi msimu wa siasa. Kwa hivyo ni imetoa hisia tofauti, wengine wanasema maybe rais ataweza kumuunga mkono naibu wake, wengine wanasema ni kikazi tu, na wengine wanasema labda huyu rais uh, labda na, naibu raisi anaenda kuweza kuongeleshwa na bosi wake na waweze kuunga mkono uh, Azimio ama Raila Odinga, kile sasa tunachokiona kwa hivi sasa, kwa watu wengi wamekuwa mikua wakijiuliza je uh, mwamko wa wakenya wenyewe katika joto hili la kisiasa ambalo lipo kuelekea uchaguzi wapo nalo moja kwa moja ni jambo ambalo kweli wanalitafakari au bado hali ya ugumu wa maisha ambayo yanatokana na kupanda kwa bei ya vitu mbalimbali mbali, eh, kwa sababu ya vita vya ukraine kwa mujibu wa uh, uh, zile taarifa zinazoelezwa kwa mfano kupanda kwa bei ya mafuta eh, ya petroli dizeli hali kadhalika kukosekana kwa uh, unga wa ngano na bidhaa nyingine Himo. Kenya, so sasa hivi hatujui mwelekeo ni upi, kusema kweli, kwa sababu so sasa hivi haya maisha imepanda juu sana. Na leo katika upande wa Twitter, um, msemaji wa serikali ambaye ni government spokesperson aliweza kutweet na akaweza kuuliza Wakenya waweze kumuuliza maswali na kile nimeona ni kwa hiyo tweet ni kwamba Wakenya wengi wameweza kuuliza vipi tu, tuandua ukweli ni ukweli ni ile uh, ile vita ya Russia na Ukraine inasababisha hii hali ya juu ya, ya, hali ya juu ya maisha hapa Kenya ama ni mwamko wa siasa? Na kusema kweli, wakenya wengi wanaona kama ni siasa inachangia ina hii yote, wengine wakidhania ni serikali iko na project ya kuweza kumfandu mtu mmoja aweze kuwa rais wa jamhuri wa Kenya, rais wa tano. So inaonekana kama serikali ya Kenya ni kama inaweza kutafuta pedha ama hela na hii hali ya juu ya maisha hapa jijini Nairobi ama Kenya na kile ambacho sasa kinaonekana uh, mpaka hivi sasa. Je, kuna hali yoyote ya wananchi labda kushinikiza kwa kiwango kikubwa sana kwa ajili ya watu kujikuta kwamba kwa, uh, kwa namna moja ama nyingine wanaishinikiza serikali ili watu waweze E, kufanikisha kuona kwamba hali ya maisha inarejea kuwa kama ya kawaida au kama ya zamani. Kusema kweli, ambao wenye wanaweza kutetea ama wanaweza kutetea Wakenya sasa hivi ni bunge na sasa hivi wabunge wote wako eidha ile hali ya campaign, ama wanaweza kukampenia uh, flag bearer wa presidency, ambaye wanamhitaji. So, sasa hivi hakuna mtetezi hapa jijini Kenya, kwa sababu kila mwanasiasa sasa hivi ako pale kuweza kuhakikisha eidha amerudi kwenye ile ballot ama ameweza kupanda hicho kiti chake tena ama anaweza kufanyia kampen mwenye anahitaji. Kwa hivyo Wakenya sasa hivi only way wanaweza ongea ni hapa kwenye mtandao ama kwenye runinga hivyo sasa, lakini sikuongea na serikali directly. Asante sana uh, ken Kimani eh, kwa hayo yote, baada ya kutueleza basi. Hapa ndo tunakamilisha eh, jukwaa la wanahabari kwa uh, juma hili. Mimi naitwa Idi Ligongo na kusihi uendelee kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Shukran sana kwa kuwa nami.