Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi Shumari, ni Sandey Shomari ni kukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa, Mei 13 mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Basi kwenye matangazo yetu hivi leo, kama ilivyo ada kila Ijumaa, baada ya habari za dunia, ni wakati wa Live Talk, mada yetu hivi leo ikiwa ni kuhusiana na wauguzi ambao jana Alhamisi wamesherekea siku ya kimataifa ya wauguzi. Tutaangalia baadhi ya mafanikio na vilevile vile changamoto wanazopitia katika hali na shughuli zao za kila siku. Na katika taarifa nyingine, shirika la habari la taifa la Umoja wa Falme za kirabu, wam limeripoti kifo cha rais wa umoja huo, mfalme Sheikh Khalifa bin Zayed Al Nahyan. Alikwa pia mfalme wa Abu Dhabi. Kiongozi huyo alifariki kwenye umri wa miaka 73. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Sunday Shomari. Marais wawili wa zamani watachuana vikali dhidi ya rais aliyekwa madarakani katika kura ya uraisi iliyocheleweshwa kwa muda mrefu siku ya Jumapili, nyuma ya kuta za kuzuia mlipuko ili kuwalinda wabunge dhidi ya mashambulizi ya Waislamu wenye msimamo mkali au kuingiliwa na makundi ndani ya idara za usalama nchini Somalia. Rais Mohamed Abdullahi Mohamed ni miongoni mwa wagombea 39 wanawania wadhifa huo wa juu zaidi nchini humo ambapo watachaguliwa na wabunge katika eneo la uwanja wa ndege huku kushikilia kwa serikali kwenye taifa hilo kwa kifanya kura ya wananchi isiwezekane kupigwa. Mshindi ya tarithi ya orodha nzito ya changamoto, ikiwa ni pamoja na ukame mbaya zaidi kwa kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka 40, mzozo mkali unaoingia katika muongo wake wa nne, mizozo ya koo na mzozo wa madaraka kati ya serikali na majimbo ya serikali kuu. Vikosi vya usalama vilifyatua mabomu ya machozi na maguruneti dhidi ya waandamanaji walioandamana wa dhidi ya watawala wa kijeshi wa Sudan siku ya Alhamisi, huku hatua za kidiplomasia za kutafuta suluhu ya kisiasa katika mzozo wa baada ya mapinduzi zikionyesha dalili ndogo ya maendeleo. Maelfu ya watu waliandamana kuelekea ikulu ya rais mjini Khartum, huku kukiwa na joto kali na kuwepo ulinzi mkali katika maandamano ya kwanza makubwa tangu mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan na idadi kubwa ya watu walijitokeza kupiga kura kwa wiki kadhaa. Umati wa watu katika mji mkuu na wengine waorekodiwa katika miji mingine kwenye mitandao ya kijamii walisikika wakiimba tuwe hatuogopi na serikali ya watu ni ya kiraia. Shirika la habari la Umoja wa Falme za Kiarabu WAM limeripoti kifo cha rais wa umoja huo mfalme Sheikh Khalifa bin Zayed Al Nahyan aliyekuwa pia mfalme wa Abu Dhabi. Kiongozi huyo alifariki akiwa na umri wa miaka 73 baada ya kuugua kwa miaka mingi. Chini ya katiba ya nchi hiyo, makamu wa rais na kiongozi wa Dubai Sheikh Mohammed bin Rashid Al Maktoum atakuwa kaimu raisi hadi pale baraza la taifa la wafalme saba watakapokutana katika muda wa siku 30 ili kumchagua rais mpya Nafasi ya kiongozi huyo wa taifa hilo lenye utajiri wa mafuta ambaye hakuonekana hadharani kwa muda mrefu huenda ikachukuliwa na kaka yake wa kambo mwanamfalme Mohammed bin Zayed Al Nahyan ambaye tayari anachukuliwa kama kiongozi wa Emirati. Wizara ya masuala ya rais imetangaza siku 40 za maombolezi na bendera itapeperushwa nusu mlingoti na kazi za umma na sekta binafsi zitafungwa kwa siku tatu. Salamu za rambirambi zimeanza kuwasili, na rais Joe Biden wa Marekani amepeleka salamu zake akimtaja mfalme Zayid Al Nahyan kuwa mshirika wa kweli na rafiki wa Marekani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maelfu ya Wapalestina na Waisrael walihudhuria leo Jumaa maziko ya mwandishi wa habari mashuhuri na mahiri wa shirika la televisheni la Al Jazira, Shirin Abu Akle. Maziko yake yamefanyika katika mji wa kale wa Jerusalem ambao umekuwa katika hali ya juu kabisa ya usalama. Waisrael na Wapalestina wanalaumiana juu ya nani aliyemuua mwandishi wa habari huyo Marekani mwenye asili ya Palestina mapema wiki hii alipokuwa ripoti uvamizi wa jeshi la Israel kwenye kambi kuu ya Jenin. Israel imeeleza kusikitishwa kwake na kifo chake na kutoa wito wa uchunguzi wa pamoja ambao wapalestina wanakataa. Mwili wa abu aklek, alikuwa na umri wa miaka 51, ulisafirishwa kutoka ukingo wa magharibi hadi Jerusalem mashariki, na ibada ya mazishi ilifanyika kwenye kanisa kuu la mji wa kale na jeneza lake limebebwa na maelfu ya watu hadi makaburini. Wapalestina na wa wa Palestina wa Jerusalem wamefunga biashara zao ili kutoa heshima zao kwa Abu Akle. Mfaransa aliyeuawa jangwani, kasisi wa Uholanzi aliyeuawa katika kambi ya mateso ya Wanazi, na muumini mmoja wa India ni miongoni mwa watakatifu kumi wapya watakaotangazwa na Papa Francis siku ya Jumapili. Maelfu ya watu kutoka sehemu mbalimbali duniani wanatarajiwa katika uwanja wa st Peters mjini Vatican kwa ajili ya misa ya kutawazwa kuwa watakatifu inayoongozwa na Papa huyo mwenye umri wa miaka 85. Chini ya sheria za kanisa Katoliki, wote kumi tayari wamekushatangazwa kwa wenye heri, lakini ilibidi kuhusishwa na muujiza ili kuweza kuchukua hatua ya mwisho ya kutangazwa watakatifu mashirika mengi ya kidini yalianzishwa lakini watakatifu wapya ni pamoja na Charles de Foucault ambaye ni askari wa Ufaransa na mpelelezi. Elon Musk alisema leo Ijumaa mkataba wake wa dola bilioni 44 kwa Twitter Incorporated ulisitishwa kwa muda, akitoa maelezo yanayosubiriwa kuhusu akaunti gushi. Makubaliano ya Twitter yamesimama kwa muda yakisubiri maelezo yanayounga mkono hesabu kwamba kaunti bandia zinawakilisha chini ya asilimia tano ya watumiaji, Mask alisema kwenye tweet. Hisa za kampuni hiyo ya mtandao ya kijamii zilishuka kwa asilimia 20 kabla hata masoko kufunguliwa, na Twitter haikujibu mara moja ombi la maoni. Kampuni hiyo mapema mwezi huu ilikadiria kuwa kaunti za uongo au bandia ziwakilisha chini ya asilimia 5 ya watumiaji wake wanaotumia kila siku na wanaoingiza mapato katika robo ya kwanza. Na senata wa Marekani Ron Paul siku ya Alhamisi alizuia kura ya kutoa msaada wa kiasi cha dola bilioni 40 kwa ajili ya Ukraine na kupunguza juhudi za Marekani kupeleka haraka msaada zaidi kwa Ukraine inapopambana na uvamizi wa Rusia. Hatuwezi kuiokoa Ukraine kwa kuangamiza uchumi wa Marekani, Paul alisema. Kura ya Seneti kwa kauli moja ingeharakisha uwasilishaji wa msaada huko Ukraine. Hatua ya Paul hata hivyo, imechelewesha kura hiyo kwa wiki nyingine, wakati Senate ikitarajiwa kupitisha muswada huo. Ukraine inasema mazungumzo yanaendelea ili kuachiliwa kwa wanajeshi wapatao 38 walio katika hali mbaya kutoka kwenye kiwanda cha chuma cha Azovstal huko Mariupol ili kubadilishana wafungwa wa wa Rusia. Katika chapisho kwenye Facebook, naibu waziri mkuu Irina Vershuk alielezea mazungumzo hayo kuwa magumu sana. Basi hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na karibu popote ulipo. Kama nilivyokutokezea hapo awali, leo ni Ijumaa, siku ya kipindi cha Live Talk, ambapo wageni wetu pamoja na wewe msikilizaji kwa kawaida hupata nafasi ya kushiriki kwenye mada tofauti za kijamii, kisiasa, miongoni mwa maswala mengine ya maisha. Basi jana ikiwa tarehe 12 Mei, ilikuwa ni siku ya kimataifa ya wauguzi, kauli mbiu ikiwa Nurses a voice to lead au wauguzi sauti ya uongozi himizo likitolewa la kuwekeza kwa wauguzi pamoja na kuheshimu haki zao ili ulimwengu uishi katika hali ya afya. Mada yetu kwenye Live Talk hivi leo basi ni kuhusu wauguzi kote ulimwenguni, umuhimu wao, majukumu yao, changamoto wanazopitia ya, miongoni mwa michango mingine katika jamii na hasa kwenye ulimwengu wa kimatibabu. Leo tuna wageni ambao ni wauguzi kutoka sehemu mbalimbali mbali. Tukizungumza kwa kirefu kuhusu tajriba yao pamoja na Monica Mudhoni ambaye tutamtafuta; yuko kule upande. Ni muuguzi kutoka, kutoka, kutoka, kutoka jimbo la Massachusetts hapa Marekani tuna Isaac Dhuku ambaye ametoka kwenye jimbo jirani la Connecticut. Vilevile tuna Margaret Mgawe ambaye ni muuguzi kutoka Sumbawanga nchini Tanzania, na vilevile vile tutasikia maoni ambayo ni mengi kwenye mitandao yetu kutoka kwa wasikilizaji walioko katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Jina langu ni Harrison Kamau na hapa studioni ni naye mwenzangu Sande Shomari, ambapo kwa takriban dakika hamsini tutakuwa tunaelekeza gurudumu tukiangalia kwa kina kuhusu maisha na kazi ya uuguzi. Basi tunapojiandaa kwenye uhondo wenyewe, ni vyema kwanza kutambua nesi mmoja kutoka Kenya kwa jina Kabale Duba ambaye mwaka huu amekuwa mshindi wa takriban shilingi milioni 25 za Kenya, na ni kutokana na kuwa nasi bora zaidi, na alituzwa huko Dubai kutokana na mchango wake katika jamii maskini kaskazini mashariki mwa Kenya. Basi huyu Duba ni rafiki wetu wa Sauti ya Amerika, na kwa zaidi ya mara moja tumekuwa naye hapa studioni na pia kwenye Live Talk kwa njia ya simu akichangia, na kwetu tunasema hongera, kwa sababu ushindi huo sio wake peke yake, mbali ni wauguzi kote ulimwenguni na pia Afrika ya Mashariki. Basi moja kwa moja, nakaribisha wageni ambao tayari wameshaingia kwenye laini ya simu. Tunaye Jo uh, Jo mbudhi ya, karibu sana kwenye live talk, popote ulipo ukiwa upande wa Massachusetts, karibu. Namkaribisha na pia Isaac, Isaac Dhuku, ukiwa upande wa Connecticut, habari gani na karibu sana kwenye live talk. Namkaribisha na mwingine aliyeko kwenye laini ya simu ni Margaret Mugawe, ukiwa Sumbawanga, Tanzania, karibu sana kwenye live talk. Asante sana, nashukuru. Sasa tutaanza nawe Margaret kwanza. Jana ilikuwa ni siku ya kimataifa ya wauguzi kote ulimwenguni, na sijui hali ilikuwaje upande wa Sumbawanga, Tanzania, kama mlikuwa na sherehe, na vilevile tueleze mazingira ya wauguzi, wewe ukiwa mmoja ambaye umefanya kwa miaka mingi, mazingira ya kikazi au changamoto. Karibu tu, tuanze kwa kusema kuhusu sherehe za kimataifa za wauguzi. Kwa kweli sherehe zilikuwa nzuri, ingawa sikubahatika kwenda kwenye sherehe hiyo iliyokuwa inafanyika kwenye kansi. Nilibaki kama muuguzi wa wodi nikihudumia wagonjwa, lakini yote yalikuwa la ni heri tu, kwa sababu kulikuwa kuna wawakilishi na mimi nilikuwa nimebaki kwa ajili ya kutumika kwa ajili ya wagonjwa, yote nikufanikisha sherehe za wauguzi duniani. Asante sana. Nikimbie kwako mara moja, Isaac Dhuku, hebu tueleze wewe, ni muuguzi ambaye uko hapa Marekani. Uh, pengine hali ni tofauti na ilivyo katika bara la Afrika. Siku yako ilikuwaje jana wakati wa maadhimisho ya kimataifa ya wauguzi? Mwanzo kabisa, ningependa kusema asante sana kwa kujiunga nawe pale studioni. Tunashukuru sana kwa kazi ile njema mnayoifanya, asante. Uh, la pili niseme kwamba uh, Ilikuwa ni siku njema, lakini kidogo ilikuwa tu ni kama siku zile nyingine, maanake katika hii kazi yetu bwana, kupumua tu tunapumua, ambapo unaenda kujiekelea kulala usingizini, lakini ukishafungua macho tu hivi, aa, kazi inakusomba. Kuna wengi ambao wanahitaji huduma uh, yetu. Hata sasa hivi nikiongea niko kazini, lakini tulipenda sana kwa kweli. Kule kwa nje, unaenda unapatana na wengine, wanakuambia ongera, shukrani, wanakupa kitu kama wanapenda kutupa cookies eh, biskuti, wanapenda sana lakini, hata hivyo, tulifurahi na wale uh, Joe, uh, Joe Mbudhi, kwa wale tunahudumia wanatupenda sana naam. Asante sana Joe Joe Mbudhia, mi najua kwamba uko kule Massachusetts, ambapo kwa kweli shughuli za manesi ama wauguzi ni kali kweli. Kule kuna shughuli kweli kweli. Siku yako ilikuwaje? Na hebu tueleze hali ikoje tangu uh, janga la corona limeanza kupunguka. Asante sana Bwana Harrison, kama vile wenzangu wamesema, tunasema shukrani sana kwa ile kazi nzuri mnafanya pale studioni. Asante kwa kweli, mimi shamra shamra, jana kulikuwa shamra, shamra nyingi, uh, pande nyingi kwangu, nasema kulikuwa na sherehe. Nafanya kazi upande huu wa Massachusetts, lakini uh, anafanya uh, kazi kama uh, so. Na COVID, nasema COVID imekuwa changamoto kubwa sana kama mimi kazi yangu nawafanya kama rapid uh, uh, tunashughulikia wale wagonjwa wa COVID sana sana. Uh, in particular mi nafanya kazi kwa COVID unit, na hii kufanya kazi kama uh, muuguzi katika hii um, katika hili janga la COVID imekuwa ni changamoto kabisa kabisa kabisa, kama vile mwenzangu amesema, kwa kazi yetu sana sana. Ili nasema unaamka asubuhi, uko kazini ule tu muda unapata cubu kwenda kulala, kuamka kazini, unaenda kulala, unaamka kazini, hivyo hivyo tu. Lakini jana tulipata um, tulipata opportunity tukawa tuka shere, na sherehe mbalimbali, tulikuwa na barbecue pale kazini, watu walifanyia barbecue uh, waka- tukatuzwa kwa uh, nurses kadhaa, watu wakatuzwa wakapata uh, vipawa hivi na hivi, wengine pesa uh, na wengine wakapata vipawa tofauti tofauti, lakini kwa wenzangu ambao tufanya nao kazi nilijiunga pia nao kwa sababu kulikuwa na tunasema kuona kidogo tu demonstration hivi kiasi, lakini naweza kujiunga nao uh, kwa, kwa mtandao pale Virginia na PA kwa sababu tumekuwa na changamoto kama nurses kumekuwa Mm-hmm. na changamoto ya, Okay, jo tutaeleza ama utatueleza kwa kina kuhusu changamoto. mm -hmm, ningependa kidogo tukimbie Ujerumani. Uh, tumsikilize, mm -hmm. Achien kun jaki akiwa Ujerumani, na nadokezewa kwamba ana shughuli nyingi kama mlivyosema, pia yuko kazini. Aelezee kwanza hali ya Ujerumani alafu tutaendelea na nyinyi mkiwa kwenye laini ya simu. kuna tofauti kubwa sana asante sana Harison, kwanza mi naitwa Jacklin na kun vile ulivyosema, niko hapa Ujerumani. Mimi ni muuguzi kuanzia mwaka elfu uh, mbili na uh, 2005. Na ningesema ya kwamba tofauti ulioko kwanza kabisa, ni yale mashini yanayotumika hapa, tuseme mashini na njia ya kufanya kazi, pia masomo ya uuguzi huku Ujerumani, hauwezi ukalinganisha kwa sababu na ya Kenya ya Kenya iko juu zaidi ya hapa kwa sababu Kenya wauguzi wamekubaliwa kufanya vitu kadhaa tofauti tofauti. Hapa Ujerumani hatujaruhusiwa kufanya vile wale wauguzi wanavyofanya Kenya. Wanavyofanya Kenya wako juu kielimu, lakini hapa wako juu kiteknolojia. Na labda pengine nikuulize, wakati kulikuwa na janga la korona ambalo lilikuwa baya sana hasa katika mataifa ya Ulaya ikiwemo Ujerumani, hmm. Uh, mlikuwa na changamoto zipi zipi katika mazingira ya kikazi kwenye mazingira ya kikazi changamoto? Kwanza ni kuvaa hiyo barakoa, kwa sababu barakoa lako lazima uvae uh, hayo masaa yote ulioko kazini. Hilo ilikuwa uh, la kwanza. La pili kuwahudumia hawa wagonjwa, kwa sababu barakoa zengine hazikwa kweli, kweli za kinga. Vile unafanya kazi lakini un, unafanya kazi kwa uoga, unajiuliza wee mwenyewe, unaona watu wana wanaofariki Italia, wanaofariki Uingereza, wanaofariki ulimwengu mzima tuseme hivyo. Alafu we mwenyewe umejiweka pale ndani, ule uoga wa kuambukizwa huu ugonjwa naupelekea familia yako, kwanza sisi tulioko na watoto wadogo hmm? Sasa mko na ile uoga hapa na tibu huyu, nikitoka hapa maybe nitaenda niambukize wale marafiki zangu ama niambukize familia yangu, kitu ya kwanza tu nafikiria familia yeye mwenyewe alafu na familia, kutakuwa vipi sasa lakini huku tulikuwa tumepewa kila kitu, tulikuwa tumepewa nguo za kujikinga, hatukwa na uh, uh, uh, uh, uh, uh, tnini uh, uhaba wa vitu, vifaa vya kujikinga, hamkuwa so, na uhaba, hatukwa na uhaba wa vifaa vya kujikinga ile tu logha naam wa kibinadamu. Na sasa, Jackie, wewe ni muuguzi ambaye umetoka Afrika, una asili ya Kikenya. Uh, wewe kwa kifupi ni mweusi, unafanya kazi Ujerumani. Je, katika kazi unapofanya, wakati mwingine unakumbana na ubaguzi ama kutokubalika miongoni labda mwa wazungu ama hali inakuwa ni kawaida tu? Ah, wapi ikawa kawaida. Unajua, kwanza hapa Ujerumani wana ilo historia ya Hitler halafu sa zingine unaiona haja juu kabisa kabisa, kwa vile hata kwa sasa hivi, kwa vile tuna wao mambo wa Ukraine umeshasikia, wanadhani ulimwengu mzima walisikia kuhusu ubaguzi uliokuwa unaoendelea. Na sasa kwenye kazini, huo ndio uko kwa sasa mara, uende kwenye hili chumba, mtu anaamka anasema, sitaki kutibiwa na mweusi. Mara uh, akikuja ametembelewa akikuja anakuja anauliza oh, ningependa kuona muuguzi, uko wapi? Umeulizwa wewe mwingine, atakuuliza kwani wee kazi yako wewe, uwezi ukanitibu wewe, utapiga deki mm? So unakaa unaangalia unafikiria, kwani kuna nini? um, sijaitibiwa na mweusi, sitaki itai mm? Sitaki hata aniguse, hiyo so, uh -huh. Ni kitu ya kwanza kitu yeah. Ya pili ni um, uh, uh, kitamaduni, kalcha yetu ni tofauti sana mm. Alafu kuna ile heshima ambayo uh, sana sana sisi wauguzi wa wa, wa, wa, wa wa kutoka Afrika, unajua tulizaliwa na ile heshima, mtu anataka kuheshimu kuheshimu mpaka lakini, hawa wanaonelea ni kama ah hawataheshima hawataheshimu ile heshima yako, so hilo ndio changamoto ambalo tunayo kwa sasa tena sana mm. Ubaguzi wa rangi na kimila zilizo tofautishana. haya, naam. Umemsikia vizuri pale Jackie Achieng, asante sana. Ukiwa Ujerumani najua una shughuli nyingi, wewe endelea na shughuli mm. za kikazi lakini yeah. Magret, nafikiri umemsikia uh, mgawe, umemsikiza uh, Jackie akiwa Ujerumani na changamoto ambazo amezungumzia yeye, ni kama kuna ubaguzi kidogo wa rangi na pia upande wa teknolojia, huenda labda wewe ukiwa Tanzania kule Sumbawanga changamoto hey. ni tofauti na zilizo Ujerumani. Hebu taja changamoto za upande ambapo wewe huko nchini Tanzania kwa wauguzi. Kwanza, changamoto serikali imezikala kwa kiasi kikubwa sana kwa kweli, kwa kwa sahivi changamoto zimepungua. Mwanzani ilikuwa wauguzi labda wachache, lakini sahivi serikali inaendelea kuajiri. Changamoto ilikuwa vituo vya afya, lakini sahivi vinaendelea kujengwa, wananchi wanapata huduma iliyo kamilifu. Na pengine e, niulize tu hapa kwa upande wa changamoto za ajira, pamoja na kwamba unasema serikali inaendelea kwa kuajiri, lakini bado ajira zinasubiriwa. Mfano ni mmoja kwamba Nigeria, nesi mmoja anahudumia watu 25 mpaka 30. Pia hapa Marekani kuna changamoto ambazo zimepelekea manasi wengine kuandamana wiki hii ya manasi kutaka mazingira bora ya kazi. Kwa upande wa Tanzania ukiacha hizo zotaja yapi mengine ambayo mnakutana nayo? Hasa ukizingatia ugonjwa huu ulikuja kila mtu akishtuka, na wengine kipindi kile wakisema haupo. Hebu tueleze kidogo, kwa upande huo, manesi mlikuwa mna kazi kiasi gani wakati huo? Ah, kwa kweli kazi ilikuwepo kwa sababu ugonjwa ulikuja ulishtua watu wengi, na wengi walikuwa wana- wanaogopa, lakini kwa kitu kikubwa, manesi tukajipa ujasiri, tukaendelea kutoa huruma nani huduma vizuri, watu wakapata elimu, watu wakaikubali chanjo, wakaendelea kuchanja. Kwa hiyo tupo tunaendelea na kazi kwa sababu yote yao ni ya Mungu, na uwezi ukaepuka. Na mimi kazi yangu kama kuhudumia, basi naendelea kuhudumia. Na pengine ugusie kidogo kwenye chanjo, kwa sababu mpaka sasa hivi tunavyozungumza, kuna baadhi ya mashirika, kwa mfano kule Afrika Kusini, tumesikia chanjo zinakosa watu baada ya kiwanda kufunguliwa cha chanjo za COVID. Sasa vipi kwa upande wa Tanzania na ambapo eh, mwanzo kabisa kama unavyosema mwenyewe ilikuwa ni changamoto kubwa, wengi kutokubaliana na swala la chanjo lakini sidhani kama limekamilika kabisa pengine kwa upande huo nyinyi wauguzi ambao ndio mnaenda hospitali mnakutana na wagonjwa na familia zenu na kadhalika swala so, hizi lizima la chanjo liko vipi mpaka sasa kwa yaani, mfano sisi binafsi kwanza semina kwa huko sumbawanga walianza semina wauguzi tukatoa semina tukakubali kuchanja na sisi ukisha chanja na wewe ukamwelimisha mwenzako kwa vyovyote vile atachanja kwa kiasi kikubwa sumbawanga tulifanikiwa katika katika chanjo waliobaki tunaendelea kuwaelimisha na ili waweze kupata chanjo na kujiweka katika hali salama. Asanti sana uh, Joe ukiwa Massachusetts hapa Marekani, mwanzoni ulipokuwa ukizungumza, wakati wa utangulizi, ulisema wakati wa maadhimisho ya kimataifa ya wauguzi hapo jana, kulikuwa japo kwenye mitandao kulikuwa na kama maandamano na kuna maandamano niliyoshuhudiwa nikiwa hapa Washington DC, ya wauguzi wengi sana. Swali ni je, na wengine watauliza labda walioko mbali kule Afrika, hawa wauguzi wa Marekani malalamishi yao yalikuwa ni yapi yaliyopelekea maelfu kutokea barabarani? Shida ni zipi au changamoto? Jo, Jo unatupata haya Isaac, sijui kama uko kwenye laini ya simu. Isaac, ukiwa connected huko kwenye laini ya simu. Nipo, nipo hapa <laughs> uh, uh, kwenye simu lakini kidogo hayo siwezi kuyachangia, kwa maana kidogo uh, masuala yetu, like, ni tofauti kidogo na, na wengine labda na pengine jo Aha, lakini pia wewe mwenyewe ukiwa kama nesi hapa Marekani, sijui kama uliweza kujua kwamba kulikuwa na maandamano. Mimi mwenyewe niliyashuhudia hapa Washington DC, japo sikujua malalamishi yalikuwa ya nini. Labda kidogo wewe ukiwa kama nesi, ukiwa kama muuguzi unajua baadhi ya malalamishi yaliyokuwa yakilalamikiwa na wauguzi. Asante sana. Baadhi ya malalamishi ambayo kwa kawaida inatukumba sisi kama kama manesi, yamekuwa kwa muda tuseme zimekuwa ni ratio kwa maana uh, muuguzi mmoja anaosimamia zaidi ya uh, uh, wagonjwa ishirini ama ishirini na tano na hiyo inakuwa ni vigumu kwamba utakuwa ni, ni vigumu sana kuwapa uh, ile ambayo tunaita quality of care, maanake kama uko na wagonjwa zaidi ya ishirini tuseme, na unawapa madawa na wanakuwashughulikiwa kwa mambo mengine, ma wengine wako na magonjwa, wako na shida tofauti tofauti, wengine ni vidonda kama ujuavyo, inakuwa ni vigumu kwamba kwa kila mgonjwa utampatia quality of care. ile ratio inakuwa ndo tatizo kubwa, na manesi wakiangalia, wakiandamana wanasema e, kampuni ambazo zimetuajiri wanapata faida kubwa, ambayo hailingani haswa na ile kazi ambayo sisi kama manasi tunafanya. kama swala mengine, nafkiri siwezi kuwa niko na you know, habari kwa kwa kwa, kwa, kwa ina Uh, sasa sijui Jo, umerudi kwenye laini? Nimerudi kwenye laini, pole sana, nilikuwa na shida ya mitambo. Okay. Uh, uh, Bwana Dhuku amejaribu sana kujibu kuhusiana na changamoto au kilichopelekea wauguzi kufanya maandamano jana ambao pia mimi mwenyewe nilishuhudia hapa Washington DC. Lakini sasa kuna swali ambalo niliona kwenye mitandao, wauguzi wengi kote duniani wakilalamika kwamba katika mazingira ya hospitali au ya kimatibabu Uh, wauguzi wanafanya kazi zaidi hata ya daktari, lakini hawatambuliwi kimalipo na kazi yao labda haitambuliwi vilivyo. Je, uh, hilo umelishuhudia ama utazungumziaje kuhusu uh, tetesi hiyo? Tetesi hiyo ni ya kweli kabisa kwa sababu ukiangalia uh, okay, kutoka sasa sana sana sana kutoka, uh, ya kwanza sana naweza taja kutoka pandemiki ya korona, hilo limekuwa ni, ni suala la la muhimu sana na, na suala uh, la uteti sana katika wauguzi wengine um, mimi haswa nimepoteza marafiki wengi sana kutoka janga hili la corona uh, na pia vile tu mwenzangu amesema patient nurse patient ratio imekuwa imeendelea kuwa juu, na katika huu uh, hili janga la corona sana sana nurses, kazi imekuwa ni ngumu sana ngumu sana, especially pale hospitalini, kwa sababu uh, una wagonjwa kitamu, ungekuta um, nurse mmoja na wagonjwa wanne ama watano kwa sasa hadi ratio imekuwa kubwa nasi mmoja hadi wagonjwa kumi, kwa sababu kutoka hili janga lianze nasi wengi sana uh, waliacha kazi. Kuna nasi wengi sana pia nao wamekuwa wanasikia wanakuwa wana, wana, wana na wana wasiwasi sana sana, kwanza wale wako na zile familia ndogo, uh, watoto wadogo nyumbani ama wanaishi na wazazi wao. Hakuna uh, mtu anayetaka kufanya kazi uh, Uh, na wagonjwa wenye wako na Covid ili utakina nyumbani ukafanya wale uh, jamii zako wakakuwa wagonjwa. Hilo imekuwa ni, wakoni, uh, ni changamoto sana kwa nasi sisi haswa. Uh, la pili ambapo uh, ile uh, vile uh, Covid ilianza serikali ilikuwe uh, na hapa manasi na wauguzi wengine wadogo wadogo isipokuwa madaktari wakaona tupa inaitwa uh, uh, crisis pay Uh, na ile unapata pia ile allowance kwa sababu ya kufanya kazi katika extreme situation. Uh, wa, wa, wengi wale employers wameondoa ile, ile pay uh, hawajabadilisha, situation hakuna ile allowance mtu anapata. Unajikuta kwa wiki moja, wakati mwingine unafanya uh, 60, 80 hours, hata pia masaa uh, mia moja, so imekuwa ni changamoto kwa nasi sana sana. Naam na yu, asante sana Jo, kwa mchango wako. Naomba nyinyi wageni wetu wote muendelee kubaki kwenye laini manake, napoona tumemaliza sehemu ya kwanza ya Live talk, na katika baada ya sekunde chache tu tutaingia kwenye sehemu ya pili ya Live talk kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com, tukiendelea kuangalia kwa kina hali na maisha, changamoto na mambo mengine mema kuhusiana na uuguzi. Pia tutasikiliza katika sehemu ya pili baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu kuhusiana na wauguzi. Ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, tukishirikiana naye Sande Shomari. Tukutane kwenye sehemu ya pili. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji kwenye sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk hii leo, tukiadhimisha na kukumbuka jana. Tarehe kumi na mbili Mei ilikuwa siku kima ya kimataifa ya uuguzi duniani, na kauli mbiu ikiwa Nurses, a voice to lead, sauti ya kuongoza hali kadhalika, wekeza katika uuguzi na kuheshimu haki za kupata afya kimataifa. Basi, tukiweza kumulika, tunaangalia yale ambayo yanafanyika kwenye kazi za unesi, hali kadhalika changamoto za kazi hizo na yale yanayofanyika kote duniani, kuanzia kule Afrika Mashariki na maeneo mengine. Kuweza kuzungumza haya, tuna wageni wetu kwenye laini ya simu, Peter Maroko, muuguzi kutoka, kutoka huko Mombasa, hali kadhalika Jack Kunt tulikuwa naye kutoka kule Ujerumani, lakini laini ya pili tutaendelea kuona Jo Mbudhia yuko kule Boston Marekani lakini pengine changamoto hizi ziko tofauti kila mahala na inategemea na mahala pake. Kwa ujumla ukiangalia kwa mfano hapa Marekani, nesi anapata malipo kuanzia dola elfu hamsini na tisa kwa mwaka mpaka laki moja na ishirini. Eh, na maeneo mengine ya Afrika pengine malipo yako chini zaidi, lakini pia kuna vifaa vifaa vya kufanyia kazi mm -hmm, ambao vimezungumzwa hapa kwamba eh, hasa wakati kama covid ilipokuja kuanza e, eh, manesi wengi walikuwa kwenye changamoto za vifaa Marekani mwanzoni ilikuwa matatizo, baadaye vifaa vikapatikana na maeneo mengine, lakini maeneo mengine katika maeneo ya um Afrika bado changamoto zinazungumzwa za vifaa tiba vya kufanyia kazi. Sasa labda tuzungumze tu kwa upande huu, ambapo malipo yanatofautiana, lakini bado kazi ni ile ile, na wengine wanasema wanafanya zaidi. mm -hmm. Pengine sasa nikiangalia kwa utaratibu huu e, tumuulize bwana Mbudhia yeye akiwa anafanya kazi hapa ni kitu gani ambacho angependa kuona kinaboreshwa kwa upande huu wa huku ambako yeye tayari anafanya kazi na zaidi pengine angependa kuona kwa upande wa Afrika ambapo pia kumekuwa na changamoto tofauti na za hapa na wengine wakiwa na changamoto za pamoja. Pengine labda utueleze kwa upande huo, e, ungependa kuona kinafanyika. Ah, la kwanza nawezapenda kusema nawezapenda kione kikifanyika ni malipo kuongezwa kwa sababu um, kufanya kazi uh, kwa hii pandemic ya Covid si sawa na vile tukuwa tunafanya kazi awali. Uh, uh, kufanya kazi sema inaweza sema, yani imekuwa ni kazi, imekuwa very stressful, inaweza sema hivyo, malipo wa, ya ongezo kwa sababu uh, kufanya kazi katika covid unit na kufanya kazi katika hospitali pale, nasi mmoja unafanya kazi na unahudumia una, una wagonjwa rationing, nasi mmoja wagonjwa kumi. Uh, awali ilikuwa ni nasi moja wagonjwa watano. Kazi inakuwa ni nyingi zaidi ya hapo, pia masaa, kwa sababu ya vile hawataki ya kuja, kumekuwa na shortage ya manasi, unajikuta wakati mwingine kuna kuna kuna juma ambalo nilifanya uh, masaa mia moja kwa sababu sikuwa na mtu wa kuja kunitoa kazini pale kunirelease. Uh, unakuta unafanya muda mrefu, masaa yamekuwa ni mengi, ukienda nyumbani umechoka hata uwezi ku, kukua pale na jamii zako. So, mambo kama hayo tumekuwa tukijaribu kuambia hospitali no irekebishe lakini, imekuwa ni imekuwa ni changamoto kwa manasi. Ni changamoto kubwa ama kwa hakika, na upande huo huo wa changamoto ambao umeugusia, hayo kufanya kazi kwa masaa mengi na malipo mm -hmm. Nafikiri pia zinaweza zikazungumzwa kwa manesi wengine duniani. Nimkaribishe Margaret Mgawe, kwa upande wako nini ambacho ungependa kuona kinaboreka? Kwa sababu najua pia na wewe kuna changamoto zingine ambazo unakutana nazo kwenye kazi kila siku, au unafahamu manesi kwa upande wa Afrika Mashariki wanakutana nazo, ungependa kuona zinabadilishwa au kubadilika? Mimi ni, kwa upande wangu ningependa kuona kwamba wauguzi wanaboreshewa, wanabore maslahi yao sana sana sana, hasa kwenye upande wa mishahara, wauguzi waongeze, kwa sababu kazi wanazofanya ni nyingi kulingana na wagonjwa wanaowahudumia. Pia ningependa sehemu zao za kazi ziboreshwe, vifaa viongezwe, wahudumu waongezwe, kama hivyo. Asante sana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington DC. mm -hmm, tukiendelea kuzungumzia kuhusu wauguzi. mm -hmm. Uh, ikizingatiwa kwamba jana ilikuwa ni siku ya kimataifa ya wauguzi. Uh, na tunao wauguzi kwenye laini ya simu na vilevile kuna maoni ya wasikilizaji. Kabla ya kuendelea na kuzungumza kwa kina na wageni wetu ambao ni wauguzi, hebu kidogo tusikie uh, msikilizaji aliyeko kwenye laini ya simu. mimi naitwa na natoka eneo la godigoche jimbo la Migori nchini Kenya. Kwa kweli ningependa e, kuzungumzia kuhusu wauguzi na changamoto ambazo wanapitia. Mojawapo ja, ya changamoto ambazo wauguzi hupitia wa ni malipo duni ambayo wanalipwa, kwa sababu ni kwamba wanatekeleza wajibu muhimu ya kutibu wagonjwa na malipo inakuwa duni, na mazingira ambayo wanaishi wanafanya kazi ambayo wanatekeleza kazi zao pia ni duni. Sasa wauguzi, kitu ambacho ingafaa itekelezwe eh, ni kwamba wapewe pesa nzuri ma wanapotekeleza wajibu wao, sasa wanafanya kwa njia iliyo mufti na wawezi kuwa na maandamano kwa kila mara, ambayo kila mara unasikia wauguzi wanaandamana na wanadai haki yao, kwa sababu wanataka walipwe vizuri, wakati ambao wanatekeleza ni kazi muhimu sana katika taifa letu la Kenya, barani Afrika na dunia nzima. Asanti sana, Nashon Jasano anasema yuko kule wa God, ngoche Kenya, upande wa Migori na anasema yeye mm. Kwake angetaka aone masilahi ya wauguzi ameangaliwa vizuri, labda pengine kukome hali ya kuandamana na kulalamika sijui. Eh, nikija kwako kwa Bwana Mbudhia, ukiwa kule Connecticut wewe unafanya kazi ya uguzi labda usiku na mchana, na sana sana wanasema sana kwamba kazi hii ni ni mwito mwito kabla hata ya malipo ni mwito. Mm-hmm. Sasa unaona kama mwito bado unawapelekea wauguzi kufanya kazi hiyo pawe au pasiwe na malipo, ama unaona kama msukumo wa hela labda pengine ndio unawasukuma? Kwa sababu kama ni mwito, labda pengine hatungeshuhudia maandamano. Ingekuwa kwamba nimejitolea, uh, huduma kwanza Uh, fedha zifuate. Unaona kama ule mwito ambao watu wengi wanaamini muuguzi huwa ni mwito, nao bado upo au ni fedha zinasukuma watu kufanya kazi? Uh, nazungumza na Mbudhia, nazungumza na na, na na na, na, oh. na, na, na Isaac ayinaonekana. Sasa we unaweza ukamjibia basi upande mwingine, Mbudhia. Uh, kweli, kusema kweli kufanya hii kazi ni mwito, lakini si kusema, kuna wale ambao pia hawajakuja kufanya hii kazi wakitafuta pesa, lakini hii kazi inataka mwito, kwa sababu uh, kukuwa nasi si kupana dawa peke yake tu. Katika kazi hii kuna vile ukihudumia uh, mgonjwa uh, anakuhitaji kisaikolojia, ki, ki, ki, ki, anakuhitaji pia uh, kwa mambo mengi sana na hii kazi kwa sababu ya vile ukifanya kazi ukimhudumia, um, mgonjwa mgonjwa, kwa, kwa, kwa, kwa vile ako na zile stress zake, akona mambo ambayo yanamsukuma yana kimaisha, ni vigumu sana. Sio wagonjwa wote ambao wataku- wata, wata, watakuona kama wewe ni, ni unakuja pale tu kwa masilahi yao tu, pia nao wanakuja pale wanatoa mambo yao ya, ya, ya kinyumbani kwa sababu, kwa hivyo ni kama tu mwalimu, kuwa nasi lazima uwe una mwito kufanya kazi hii, kwa sababu ni ngumu sana hata kimawazo. Uh, in, in, inakuwa ni kazi ambayo inakuchukua sana ina, inakuhitaji sana kimawazo. Naam. Uh, asanti sana Joe Mbudhia. Nielekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania, kwako Magret Mgawe, kuna matatizo ambayo labda pengine katika mazingira ya kazi yanapata muuguzi uh, La kwanza ni kwamba unakutana na wagonjwa wa aina tofauti, maradhi tofauti na matatizo tofauti, ambao wanadamu wenzako wanapitia. Ina, unaku, ina, katika hali ya kazi yako, ni vipi wewe unajiondoa ama unajiepusha na msongomano ama msongo wa mawazo kutokana na mambo ambayo unayashuhudia? Na je, katika mazingira ya kazi kuna mikakati inayofanya kutoa ushauri na saha labda kwa wauguzi kutokana na mambo mengi wanayopitia wakiwa kazini? Ni kweli. Kwanza, kama uuguzi ni wito, unabidi ujitoe kwa ajili ya, wa, ya wagonjwa wako. Unatakiwa kutoa kea iliyokamilifu, unatakiwa kwanza uwapende wagonjwa wako. Basi mambo kama hayo yanaweza yakasababisha usiwe na msongo wa mawazo sana, na muda mwingi utautumia vizuri katika kutoa huduma iliyokamilifu. Na nafikiri swala la huduma kamilifu ni swala la msingi sana, na wengi wanapokuja kusema, hasa kwenye maswala ya kujitolea, Margaret, ni kwamba mmoja kweli kuna kuwa na wito, lakini wengi wanakuambia kwamba, nafikiri swala la wito nalo kidogo linapitwa na wakati, kwa sababu kila mtu anatafuta mkate wake, na wako ambao tayari wanaingia kwenye kazi hiyo wakiwa wamekushafanya kazi zingine kwa mfano, hapa Marekani unaweza kukutana na watu wengi ambao wamefanya kazi za unesi na unafahamu, kama wengi, wengi, wengi ambao yeah, walikuwa wamesomea vitu vingine tofauti kwenye maisha yao ya nyuma, lakini naam, sasa wanapokuja huku wanakwambia hizi ndio kazi zipo na ndio, mm, pengine zinalipa zaidi, kwa hiyo tunataka kwenda kufanya hivyo. Mm, sasa je, Margaret, unafikiri kwamba swala la wito limepitwa na wakati tukija kwenye shughuli hii? Hapana, mi siwezi kusema swala la wito limepitwa na wakati katika katika uuguzi Mi najua uuguzi ni wito, na kama wito ndio utaifanya kazi yako vizuri, kwa sababu kuna magonjwa mengi na kuna changamoto nyingi sana kwenye uuguzi. Lakini ukiufanya kwa moyo na wito, mgonjwa atapata kea iliyo nzuri na ata, atapenda huduma yako. Uh, Margaret, sijui kama pengine Unajua kwamba kuna wengi sana manesi ambao labda wako vyuoni wanasomea, kuna wasichana wengi wadogo, vijana wengi pia wadogo, ambao wangependa kabisa kujiunga kwenye fani ya uuguzi, labda pengine wamesikia tu tukizungumza kuhusu changamoto hapa na pale. Ninajua kuna mengi mazuri. Sasa wewe ambaye una uzoefu wa miaka mingi, ni yapi mawili, matatu, manne mazuri kabisa ambao ungesema kwa wale ambao wanatamani ama wanakusudia kujiunga na tajiriba hiyo? Mimi napenda kuwapa tu maneno machache kwamba waje wakijua kwamba wanakuja kusaidia wagonjwa. Wasije kwamba na kauli kwamba mimi na nakwenda kutafuta maslahi. Maslahi ndiyo yapo, utapata mshahara wako mzuri, lakini waje wakiwa na kauli kwamba naenda kuhudumia mgonjwa, na mgonjwa alivyo, ana- anatamani sana apate huduma iliyo nzuri kutoka kwake. Huduma nzuri inaanzia kutoka kwenye kauli na huduma unayompa, kama ni dawa, kama ni nursing care yoyote ile, kwa hiyo mgonjwa mwenyewe kwamba alizike na vile anavyofanyiwa kwenye huduma ya nursing. Sawa kabisa, nafikiri eh, ni ushauri muhimu sana kwa wale ambao wanafuatilia na kutaka kufahamu zaidi juu ya kazi hii ya uuguzi. Naam. Sasa uh, mwenzangu Sande Shomari, nimetazama kwenye mitandao ya kijamii, na kuna swali ibuka ambalo ni swali ambalo huwa kila wakati linaulizwa na ningetaka hili ujibu, uh, Jo, kwa vile uko hapa Marekani, ni kutoka kwa manasi ama wale wauguzi ambao wako katika mataifa tuseme ya Afrika. Wanauliza, tunasikia kwamba kuna nafasi nyingi sana za wahudumu uh, katika mataifa ya magharibi kama vile Marekani ama Ulaya. Je, ungesema kwamba kuna njia au namna fulani ambao wauguzi walioko Afrika, wengine labda hawajapata ajira, wanaweza kujipata kama kwa mfano hapa Marekani? Uh, naam, naam, um, uh, Bwana Harrison. Uh, kusema kweli, kwa sasa kwa sababu ya vile tunasema kuna nurse shortage, kuna njia nyingi sana, ukienda mitandaoni ya kijamii kwa sasa um, inalingana kule mtu amekwenda, ameenda. Lakini kwa sasa kuna website nyingi ambazo kuna zile agencies, tazita agencies, ambazo wana ambazo zinafanya kazi hii ya kuwaleta, kuna wauguzi nurses, um, kadhaa kutoka Kenya ambao ni wajua, wako wako huku, walikuja wakati wa COVID kwa hivyo kunazo ni njia aa, lakini kwa, um, changamoto kwa wengi inakuwa ni laz... kwa sababu ya vile masomo ya, ya, ya, ya, ya kule Kenya na huku Marekani yanatofautiana, lazima mtu afanye mitihani kadha wa kadha ili ile leseni yako iweze kukubalika upande huu ili uweze kuja kufanya kazi, lakini njia zipo na zimekuwa kwa muda, na sana sana sana, sana milango mingi imefunguka kwa wakati huu kutoka COVID wamekuwa wakiruhusu watu uh, waweze kuingia. Kumekuwa na zile uh, uh, zile restrictions ambazo zimewekwa kwa sababu ya quarters, kwa sababu uh, uh, kuna watu wengi sana na agencies nyingi kutoka ulimwengu mzima ambao zimekuwa zikituma uh, manasi na wauguzi tofauti tofauti huko Marekani uh, kwa hivyo wanawapa wana wanawapa nafasi wanawapa wana Uh, ambazo ni ziko nasema uh, ziko limited wanawapa nafasi Kenya nafasi, eh, nambari fulani wanawapa Ujerumani uh, uh, uh, kule South, uh, South America, Asia, lakini nafasi ziko za kuja. Asante hapo, umejibu na nafikiri kwamba wengi waliokuwa wakiulizwa wamepata hilo jawabu. mm -hmm. Ni kuchangamka tu kuingia kwenye mitandao kufanya application. Alafu baadaye unangoja matokeo yatakuwaje, lakini hebu tusikilize, uh, msikilizaji mwingine Okay, okay, kwa majina naitwa Mkebezi Mchoka, niko Malampaka, Tanzania. Mchango wangu kwanza, nianze kuwapongeza wahudumu wa, wa afya katika nchi yetu kwanza. Wanajitahidi kwa hali ilivyo, mazingira ya ofisi wa kazi ni magumu sana kwao, lakini tulikuwa tunaiomba serikali, kulingana na jitihada zake imefanya vizuri kuongeza vituo vya afya, basi ijaribu kutuongezea wahudumu vile vile ijaribu kujitahidi kuongeza angalau posho kwa wauguzi, ili waweze kufanya kazi kulingana na mazingira walionayo. Mazingira kwa kweli ni magumu sana, na wanajitahidi sana kufanya kazi, lakini tatizo ni moja, ni wachache. Mazingira ni magumu, hawana sehemu maalum kusema kwamba wanaweza wakaishi mazingira yaliyopo karibu na vituo vyetu vya afya. Wengi wanaishi katika mazingira ya upangaji wanapanga mtaani, kutoka mtaani kwenda kazini ni, ni ni umbali mrefu kidogo, hasa watu walioko vijijini. Na pili, maeneo yao ya kazi, changamoto ni kubwa, vifaa sio vingi kama vile inavyohitakiwa. Yani vifaa vyao ni vichache, wafu wao ni wachache, na ukiangalia kwa, kwa, kwa, kwa, kwa namna moja au nyingine anaweza akawepo kazini asubuhi, akatoka mchana, alafu usiku akahitajika kuwepo. Unaweza ukakuta yupo peke yake, kuna daktari yupo ne peke yake aangalia odi ya kina mama, odi ya watoto na odi ya wanaume. Kwa kweli changamoto ni kubwa sana, yani tunaiomba serikali, hususan serikali ya Tanzania, iweze kuangalia wahudumu kwa jicho la tatu. Asante sana Mkebezi Mtoka kwa maoni yako, japo kidogo labda laini ya simu ilikuwa na matatizo. Naona maoni bado ni mengi yanamiminika kupitia mitandao yetu, na hasa kwenye ukurasa wa Facebook. Sunday, kuna nini kwenye Facebook? Haya kabisa, inaendelea kumiminika na msikilizaji. Endelea kutuma maoni yako pale kwenye Facebook, tutasoma moja kwa moja live kwenye kipindi hiki. Nakutana naye Machenji Ile Upemba akiwa kule Mlele Katavi, anasema kwanza wauguzi wanapata changamoto nyingi sana kwenye kazi zao tujue ya kwamba wagonjwa ni wengi sana zaidi ya wauguzi waliopo. Kwa hiyo muuguzi anatumia muda wake mchache kutoa huduma kwa wagonjwa, ili aweze kutoa huduma nyingine. Hata kama muuguzi ilikuwa na malengo ya kumhudumia mgonjwa mmoja mpaka akamilishe na huduma, anasema anashindwa kwa ajili ya wingi wa wagonjwa. Lakini hata hivyo anasema nawapongeza sana wauguzi kwa kazi kubwa wanayoifanya. Kwa wakati mmoja tunaye pia nation ja Arsenal, yeye anatoka kule Ngoche, Kenya, anasema hakika wauguzi kutekeleza wajibu muhimu haswa kuhakikisha kuwa afya zetu zimeboreshwa kufuatia ujuzi walionao mbali mbali wa kutibu magonjwa mbalimbali. Anasema wauguzi hupitia changamoto si haba, mojawapo ni maradhi tofauti yanayokutana nayo na pia anasema mazingira ya kazi huwa ni changamoto kubwa kwa wauguzi hawa. Anasema ndio maana wao hushiriki maandamano ili kutetea haki zao kila mara kuna mikataba ambayo inawekwa na serikali anasema hasa hapa nchini kenya ambayo wao hudai haitimizwi hata kidogo kamao naam maoni mazuri sana kutoka nchini kenya tukiendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kipindi ni mm. live talk uh, kabla ya kurudi kwa wageni wetu pia namwona tuna mwingine muuguzi kutoka kule mombasa uh, wakati ni wako bwana maroko changamoto kubwa sana tunapokuwa kazini sisi tunayopitia ni kwamba kuna ukosefu wa vifaa ambavyo tulitumia kufanya kazi huko kazini. Sana sana tulipo kumbatana na ugonjwa wa korona, tuliona kwamba kulikuwa na shida ya vifaa ambavyo vilikuwa vinatumika kufanya kazi, na ikawa ni shida kwamba hata wenzetu ambao walikuwa wanahudumu katika mahospitali, kwa hizo wodi ambazo walikuwa wanahudumia wagonjwa wa korona kuna wengine waliweza kuathirika, wengine hata wakaweza kupoteza maisha yao. Shida yingine ambao sana sana tunayoipitia kama wauguzi ni malipo duni. Bado ukiangalia inji ya Kenya, muguzi hajaweza kulipwa mshahara ambao unastahili, na ingawaje tumeweza kupigania haki za wauguzi katika miaka kadhaa, ukiangalia kutoka mwanzo tulipoanza kupigana kutoka mwaka wa elfu mbili e, e, na kumi na mbili kuelekea mpaka saa hii, hatujaweza kuwa na nafasi ya kuwapigania wauguzi waweze kupata malipo mazuri, ukiangalia hata kama hineo kwa sababu ya huduma ambayo tunapeana na zile risks ambazo si hupitia kazini ni kwamba huwa ni changamoto kubwa. Ni kwamba tunaathirika kwa kupata yale magonjwa ambayo yanaambukiza kwa urahisi kutoka kwa mgonjwa kuja kwa uguzi, na hata ile compensation ambayo mguzi anafaa kupata hatupewi kulingana na ile kazi ambayo tunapata. Ukiangalia kama sasa hapa Kenya, risk allowance ni kwamba mguzi analipwa kama shilingi elfu tatu na mia nane ambayo ni pesa kidogo sana ambayo haiwezi mu Kumbeset, muuguzi katika ile kazi ambayo anaifanya. Uh, Bwana Maroko, wakati mwingine tunaweza tukasema labda kazi ya uuguzi ni kando na kulipwa, ni kazi pia ambayo inasaidia ama ni huduma kwa binadamu. Unafikiria kwamba kuna mwito wa kusaidia wanadamu wenzako, labda pengine bila kuangalia hali ya mshahara ya yeah, mwito tunao ndio, kwa sababu tumeenda training na tukahitimu kuja kuhudumia wagonjwa mahospitalini, lakini sasa unapohudumu pale, lazima uwe compensated na mule mwajiri wako ambaye amekuajiri kufanya kazi katika hali na mazingira ambayo saa zingine ambayo anatari, anatarisha maisha yako. Ikiwa watarisha maisha yako, ni vizuri pia wewe uweze kupata compensation ambayo at least unaweza kujikimu kimaisha, ili na uweze ku fanya mambo ambayo kama ni kujipatia mapato ya kila siku ambayo atakusaidia ili uweze kuishi maisha ambayo si ya shida sana. Na kwa hivyo tunaposema ni mwito, tunaposema ni mwito, si mwito tu, lakini mwito ambao, ikiwa mwajiri ameweza kukupa nafasi ya kumfanyia kazi, sana sana kama upande wa serikali, ni vizuri ili uweze kupewa nafasi pia ya kulipwa vizuri, ndao uwe na ile motisha ya kufanya kazi kwa wakati ambao uko kazini na wakati ulimwengu unaposherehekea siku ya wauguzi ya kimataifa, unaweza ukasema kwamba nini ungependa kuona kikifanyika kote ulimwenguni kuhusiana na maisha na hali ya kazi ya wauguzi? Jambo ambalo ningeomba ulimwengu na nchi yangu hapa Kenya kwa sasa ni kwamba wauguzi waweze kupewa ile requisite training, waweze kupewa mafunzo ambayo yangewasaidia ili kutekeleza kazi yao kwa vizuri zaidi. Pia waweze kupewa vifaa ambavyo vinaweza kuwasaidia kufanya kazi, kama protection hizi mambo na gloves, nini mambo na mask, wakati huu vengine tunavyoshughulikia magonjwa ya korona. Na pia nikiangalia kwamba na upande wa malipo pia, hata kama watu wanasema ni mwito ambao tuko nao lakini, upande wa malipo pia ulimwengu uweze kuangalia kwamba mguzi ambaye anahudumia ana, anakuhudumia wakati unazaliwa na wakati ambapo pengine utatoka duniani utakuwa na muuguzi katika hizo nyakati mbili so. Huyo ni Bwana Maroko akizungumza nasi e, kutoka kule nchini Kenya. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, lakini muda nao unaona unakimbia kwelikweli hapa studio, tuwape nafasi wageni wetu waweze kukamilisha kamilisha hii sehemu kabla kamilisha kabisa matangazo haya na nikielekea kwako huko nchini Tanzania, bimgawe wewe pengine Margaret ungependa e, pamoja na haya yote tuliozungumza eh, upatikanaji kazi ajira hasa kwa upande huu wa huduma za uuguzi. Je, kwa upande wa ajira, upande wa upatikanaji wa vifaa na upande wa wananchi wenyewe, pengine kuna wajibu ambao ungependa kuuona upande wa wananchi ambao siku zote wanakuja kwenye hospitali mbalimbali wakihudumiwa na wauguzi, labda wao wana nafasi yao nao, ambao ungependa kuisikia au kuifahamu au kuambia? Ndiyo, mimi kwanza ningependa wananchi wenyewe watambue mchango wa wauguzi kwao, kwa sababu navyojua kuna haki za mgonjwa na kuna haki za, za mtoa huduma. Basi zifuatwe kikamilifu ili huduma iweze kwenda sawa. Vilevile vile serikali ituone kwa jicho la la huruma, sisi wa wauguzi kwa sababu tunafanya kazi nyingi, tuweze kupewa stahiki zetu kwa wakati na mambo mengine ya kiutumishi yaweze kufatwa, tuongezewe watumishi wengine pia na vifaa tiba viwepo kwa ajili ya ya kuhudumia wagonjwa, pia na vile vinavyotukinga sisi na magonjwa viwepo kipindi kunapotokewa outbreak kama vile Covid na magonjwa mengine ili tuweze kuwa salama. Sawa kabisa, nakushukuru kabisa. Hapo Bi Margaret Mgawe, e, haki za mgonjwa na haki za mtoa huduma, nafikiri hilo ni jambo la msingi sana, lakini pengine sijui, kama kama watu wanazifahamu haki zao. Hiyo ni nyingine, ni kweli kabisa. Uh, jo, tunapokaribia kumaliza kipindi, labda pengine ungetuelimisha hapa Marekani, mara kwa mara, kando na masomo ya kwanza mliyopata kabla ya kupata kazi ya uuguzi, je kuna mafunzo yanayoendelea kutolewa kadri mnavyoendelea tu kuwa na uzoefu? Yaani kuna mafunzo ya mara kwa mara ambayo labda tulisikia kule Ujerumani teknolojia iko juu, kuna masuala ambayo mnafunzwa, labda kila kunapokuwa na mabadiliko ya teknolojia, mashini mpya na labda njia mpya za kufanya kazi, na hasa baada ya janga la korona, kuna mafunzo kama hayo? Uh, kusema kweli mimi nimekuwa uh, uh, niaba ya wale wachache ambao tumeweza kupata Um, sema tunafanyia hospitali ambazo ni teaching hospitals uh, ambazo wamekuwa wakiendeleza mafunzo mbalimbali uh, ambazo mafunzo yamekuwa ya bure, tumekuwa tukifanya tunaziita CEU, continuous, uh, CEU, continuous education, uh, kwa sababu ya ubadilifu wa teknolojia uh, na zia, pia vile ambavyo tunafanya kazi kama manasis lakini kusema kwa kweli kuna wale ambao hawajapata, uh, bahati kama hiyo ya kupata mafunzo kama hayo wanahitaji. Kumekuwa na teknolojia ambayo imekuwa, teknolojia imekuwa ikibadilika kwa mwendo wa kasi sana, kulingana na vile ambavyo tuko huko Amerikani, na watu wengine hawajaweza kupata nafasi ya kupata mafunzo kama hayo. Wengine kama sisi, wachache wetu, tumepata nafasi na tuwashukuru, lakini ingekuwa vyema kwa kuwa mafunzo kama haya yakakuwa available kwa uh, wale nurses um, wote uh, katika huko Marekani uh, lakini, kumekuwa pia na changamoto kwa uh, mambo kama hayo ya mafunzo na teknolojia uh, vile tu mwenzangu amesema hapo, kwa kuwa kumekuwa na teknolojia ambazo pia nazo zimechelewa kwa kiasi fulani na kwa kuchelewa huku kumefanya kazi ya manasi zikakuwa kazi ngumu na wakati mwingine. So naweza sema, yani mambo ni kama wale 50-50. As, asante sana Joe, mambo hayo ya mafunzo kweli ni muhimu, kadri mambo yanavyobadilika hata huwa ya, na habari pia unabadilika kiteknolojia kadri ulimwengu unavyoendelea yeah. Na naona muda kabisa umekimbia sana, na kuna mengi ambayo tungeyazungumza ya wauguzi, lakini nachoweza kusema sasa hivi ni kwamba tunawashukuru sana, uh, Bi Margaret Mgawe ukiwa kule Tanzania, Joe ukiwa pale Massachusetts, uh, nafikiri yule aizo naye sijui kama ameondoka Isaac, lakini kitu kimoja ambacho sandi nimeona au nimejifunza no, kwamba kando tu na changamoto za kikazi ambazo zinaonekana kufanana, kwa sababu zote unahudumia watu ambao wana changamoto labda za afya, pia kuna mengi mazuri, na kitu kimoja pia ni kwamba kuna makubaliano ambao nimeona kwa wauguzi wote walioko na wageni wetu hawa kwamba ni mwito wote wanakubaliana kwamba kitu cha kwanza lazima upende kazi yako na uwe uko tayari kabisa kuwahudumia wengi, wengine ambao wanahitaji. Bila shaka hilo swala ni muhimu sana kwamba wito ni jambo la muhimu ili kuweza kutimiza hili. Na vilevile nimegusia hapa alichosema eh, Margaret Mgawe kule Tanzania kwamba kuna swala muhimu la kufahamu haki, haki za mgonjwa, haki za mtoa huduma, haki za yule anayepata huduma. Nafikiri swala hili eh, kama teknolojia inavyoendelea kujifunza, basi na sisi tuna wajibu wa kuendelea kufahamu na kujifunza kila siku. Kwa hiyo, niwashukuru sana hawa washiriki wetu leo hii ambao wamekuja kuzungumza na mi. Binafsi nikiwatakia heri kubwa isiishie tu siku moja ya wauguzi, bali mi nasema wiki nzima. Kama hapa Marekani tumeona mabango kila mahali akisema wiki nzima ya kusherekea kutoa huduma na wauguzi, asante sana. basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Live Talk hivi leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kwa niaba ya wote walioshiriki leo, produsa wetu akiwa Ida Isa, msimamizi Idli Gongo kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, nimeshirikiana naye Sandey Shomari, tukikutakia wakati mwema popote ulipo kwa heri ya kuonana.