Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Na zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamao. Kiwanda cha kwanza cha kutengeneza chanjo za covid-19 barani Afrika kimesema kwamba bado hakijapokea agizo la kutengeneza chanjo za kutosha na kwa hivyo huenda kikalazimika kusitisha shughuli zake baada ya wiki kadhaa kwa kile afisa mmoja mwandamizi wa WHO ameelezea kuwa ni kushindwa juhudi za kuhakikisha kuna usawa wa chanjo ulimwenguni. Kiwanda hicho cha Aspen Pharmacare kilichoko Johannesburg kimesema kwamba hakiwezi kuacha mitambo yake kubaki bila kutengeneza chochote na badala yake huenda kikarejea kutengeneza dawa za kuzuia maumivu. Wakati wa kilele cha janga la korona, kiwanda hicho kiligeukia kutengeneza chanjo wakati kikiwa na uwezo wa kuzalisha dozi zaidi ya milioni mia mbili kila mwaka za aina ya Johnson Johnson. Stavros Nikolaou, mkurugenzi wa maendeleo ya mikakati ya biashara ya kampuni ya Aspen, ameliambia shirika la AP kwamba mpango huo wa kutengeneza chanjo ulisifiwa na kuonekana kuwa muhimu kwa bara la Afrika kwa vile ungesaidia kusawazisha upatikanaji wa chanjo. Hata hivyo, anasema hawajapata agizo la kutengeneza chanjo kutoka kwa makampuni makubwa katika siku za karibuni. Somali imepanga kufanya uchaguzi wa rais siku ya Jumapili baada ya kucheleweshwa kwa zaidi ya mwaka mmoja na hivyo kufikisha kikomo mchakato ambao umezua mvutano wa kisiasa nchini humo tangu kumalizika kwa muhula wa rais aliyeko madarakani mwaka jana bila kufanyika kwa zoezi hilo. Mamlaka ya uchaguzi imeorodhesha wagombea thelathini na tisa wakiwemo rais wa sasa Mohamed Abdullahi Mohamed, wengine wawili waliowahi kuwa marais, mmoja aliyewahi kuwa waziri mkuu, maafisa wa ngazi za juu, pamoja na mwanahabari mmoja miongoni mwa wengine. Vilevile kuna mwanamke mmoja kwa jina Fauzia Yusuf Haji Adam, ambaye ni mbunge aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya kigeni nchini humo om. Uchaguzi huo unafanyika wakati usalama ukiwa umedorora kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kundi la kigaidi la Alshabab linalopinga serikali kwenye mji mkuu pamoja na maeneo mengine nchini humo. Shambulizi la kujitoa mhanga la Jumatano liliua takriban watu wanne wakiwemo wanajeshi wawili wa serikali kwenye kituo kimoja cha ukaguzi karibu na uwanja wa ndege wenye ulinzi mkali ambapo wabunge watakutana Jumapili ili kuchagua rais mpya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Finland Sauli Ninisto pamoja na waziri wake mkuu Sana Martin mapema leo wameelezea nia yao kujiunga na NATO, hatua ambayo huenda ikabadili sera kuhusiana na namna taifa hilo litakavyoshughulikia uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Kwenye taarifa ya pamoja viongozi hao wamesema kwamba kujiunga na NATO kutaimarisha usalama wa muungano huo pamoja na usalama wake kama taifa. Wamesema kwamba ni lazima Finland iitishe wanachama wake wa NATO bila kuchelewa na kwamba wanatumai kwamba hatua za kitaifa zinazohitaji kuchukuliwa zitafanyika katika siku chache zijazo. Viongozi hao wamesema kwamba walifikia wa uamuzi huo baada ya kutoa nafasi kwa bunge kujadilia pamoja na kusikiliza maoni ya umma ikiwemo kushauriana na jirani yao Sweden. Maafisa wa Sweden wanatarajiwa kutoa tamko lao kuhusu kujiunga na NATO katika siku za karibuni, wakati mkuu wa NATO Jens Stoltenberg akisema kwamba ameunga mkono hatua ya Finland. Ranil Wickremesinghe aliyewahi kuwa waziri mkuu wa Sri Lanka kwa mihula mitano, leo ameapishwa tena, ikiwa juhudi ya kuleta utulivu kwenye taifa hilo la bahari ya Hindi lililoshuhudia misukosuko ya kiuchumi na kisiasa katika siku za karibuni. Wikle misinge amechukua kiapo cha ofisi mbele ya Rais Gotabaya Rajapaksa kwenye hafla iliyofanyikia Ikulu. Ndugu ya rais Mahinda Rajapaksa alijiuzuru Jumatatu kama waziri mkuu kufuatia kasi ya kutoka kwa waandamanaji wanaopinga serikali. Kujiuzuru kwake mara moja kulipelekea kuvunjwa kwa baraza la mawaziri na kwa hivyo kuacha pengo la kiutawala . Hatua ya rais inaonekana kama njia ya kurejesha utulivu pamoja na hadhi ya kimataifa, wakati serikali yake ikiendelea kushauriana na shirika la kimataifa la fedha IMF kuhusu kujikwamua kiuchumi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Kumbuka kwamba taarifa nyingine zinapatikana kwenye majukwaa yetu yote ya kijamii, iwe ni Facebook, Instagram na kwingineko na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Basi hadi wakati mwingine, nampisha mwenzangu BMJ Muridhi tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekua pekua, kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza, tutaangazia mvutano ulioibuka baada ya wanachama 18 wa chama cha upinzani nchini Tanzania kuvuliwa. Wanachama huo wakiwa ni wanawake ambao baadhi yao wameita hatua hiyo kuwa ni ya kihuni. Kulikoni? kitakachofanyika sasa? Watenda mahakamani kule watenda kuweka zuio la wao uamuzi wa Chadema usichukuliwe na na bunge. Kwenye sehemu ya pili, tutaangalia juhudi ambazo zimefanywa na viongozi wa Afrika Mashariki kwa lengo la kuboresha biashara na manufaa ambayo yamepatikana kufikia sasa. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi zaji kama unavyojua, usiku wa kuamkia leo, baraza kuu lenye wajumbe zaidi ya 400 la chama cha upinzani cha Tanzania Chadema lilitupilia mbali rufaa za wabunge wa viti maalum 19 ambao walikuwa hawaoni sababu ya kuvuliwa wanachama baada ya kuteuliwa kama wabunge maalum katika bunge la nchi hiyo na leo mkurugenzi wa itifaki mawasiliano na mambo ya nje wa chama hicho John Mrema amesema kwa sasa hakuna nafasi nyingine kwa hao waliokuwa makada 19 wa chama hicho ya kukata rufaa. Pia amesema hatua inayofuata sasa ni katibu mkuu wa Chadema John Mnyika kuandika barua ya kumtaarifu spika wa bunge kuhusu uamuzi uliofanywa na baraza kuu kwa hatua zaidi ikiwemo na kutangazwa kwamba wamevuliwa ubunge. Kwa hiyo uamuzi ni kwamba baraza kuu limekubaliana na uamuzi wa kamati kuu ya chama na limeendeleza uamuzi ule wa kuwavua wanachama wa Chadema. Hatua itakayofuata, katibu mkuu ataandika barua rasmi kwa msajili, kwa spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania kumjulisha uamuzi huu wa baraza kuu. Kwa hiyo swala hili sasa litakuwa mikononi mwa spika, naamini baada ya kesho, kwa sababu hatuwezi kupeleka barua usiku huu. Baada ya hapo, tutakuwa limetoka mikononi mwa chama, kwa sababu hawana tena nafasi ya kukata rufaa. Mamlaka ya rufaa yao ilikuwa mwisho ni baraza kuu, kwa hiyo hawana ngazi nyingine ya kwenda. Kwa hiyo kwa upande wa chama tumemalizana nalo kwa utaratibu huo. Lakini wakati huo huo, naye aliyekuwa mwanachama wa Chadema Halima Mdee amesema hakukuwa na uhuru kwa wajumbe wa baraza kuu la chama hicho katika upigaji kura na kwamba kilichofanyika ni uhuni. kwa mimi nakuaga, nakwepa sana kuzungumza maneno makali tu, mnaheshimu sana viongozi wangu, lakini sikujua kama Chadema unaweza kafanyika uhuni wa kiwango hiko. Mimi ni Chadema, taendelea kuwa Chadema vizuri tu. So naye mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mboe amewajibu Alima Mdee na wenzake kumi na wanane kuhusu uamuzi ambao ulifanywa usiku wa kuamkia leo, kama walivyosikia na baraza hilo kuu la chama hicho, ambapo baada, kama ulivyosikia, akina uh, Alima Mdee kusema kwamba ni uhuni, naye pia amesema wao ndio wahuni. Sasa inakuwa ni vuta ni kuvute kati ya pande hizo mbili. Kifupi ni kwamba baraza kuu liliketi jana Jumatano likiwa na ajenda saba ikiwemo kusikiliza na kutoa uamuzi wa rufaa ya wabunge hao 19 wakiongozwa na Halima Mdee, Grace Tendega, Esta Bulaya, Agnesta Lambate, Jeska Kishoa, Eshta Matiko, Salome Mwakamba na Nusrat Hanji vilevile vile wamo Tunza Malapo, Konchesta Ruamlaza, Negenjwa Kaboyoka, Hawa Mwaifunga, Stela Fiao, Anthropia Thionesti, Asia Muhamedi, Sofia Mwakagenda, Sisilia Pareso, Kunti Majala na Feliste Njau. Wote hao walivuliwa nyadifa zote za uongozi na wanachama baada ya kubainika kwamba walikwenda kinyume na msimamo wa Chadema kula kiapo cha kuwa wabunge wa viti maalum bila baraka za chama hicho cha Chadema. Lakini licha ya kufukuzwa huko, walikata rufaa katika baraza kuu la chama hicho lenye wajumbe zaidi ya 437 walioketi hapo jana na kutoa uamuzi wa kutupilia mbali rufaa za Mdee na wenzake kumi na wanane kwa kupiga kura ya wazi. Basi baada ya maelezo hayo, kama nilivyokuwa nimekuarifu msikilizaji, tutaungana na mchambuzi wa siasa za Tanzania moja kwa moja. Huyu anajulikana kama Sami Ruhuza. E, Sami Ruhuza, tuende moja kwa moja. Kwanza hisia zako baada ya kusikia kwamba hawa wabunge e, kumi na tisa kama ambavyo E, walikuwa wameshaapishwa, e, wamevuliwa wanachama, sasa na hawana mahali pengine pa kukata rufaa, unaonaje? Uh, ni moja ya taratibu za vyama kuweza kuweka uh, disiplini kwa wanachama wao. Kila chama kina utaratibu wake, kanuni zake ambazo zinaweka nidhamu ndani ya chama. Sasa vyama vyote katika nidhamu huwa vinakataza katiba yao kuvunjwa au vinakataza mwanachama kwenda nje na maagizo au maazimio ya, ya ya vikao vikubwa vya chama. Sasa kunapotokea agizo la kukiuka, mara nyingi huwa vyama vinafanya nidhamu e. Na kuna vyama vingi vimeshawahi kufanya vitu kama hivyo ambavyo wamekuwa wakifukuza wanachama wao, na kama mtakumbuka elfu mbili na kumi na moja ilikuwa NCCR mageuzi ilimfukuza mbunge a, wakati ule o, o, katika bunge baada ya kuona kwamba amekiuka nidhamu. Sasa walichofanya Chadema ni kutekeleza a, katiba yao kuilinda, pamoja na na kutekeleza e, ta, kanuni zao za nidhamu. Sasa baraza kuu ndio kwa Chadema kulingana na katiba yao ndio kikao cha mwisho. So kitakachofanyika sasa hivi ni nini? Kitakachofanyika sasa hivi, uh, hao wabunge inategemewa hivyo yaani. Wataenda nje sasa ya ya chama, wataenda kukata rufaa kwenye kwenye kwenye mahakama, wataenda kuweka pingamizi mahakamani ili waendelee kupata ubunge. Sasa mahakama kuu, jinsi uharaka wake utakavyokuwa, mahakama kuu itabidi wata, wataeleza na wao kwa sababu Statement ya kwanza inaonekana walipotoka hawakuridhika na utaratibu wao wa kufukuzwa, na ndio maana uh, yale mahojiano waliendelea kusema kwamba sisi bado ni wanachama wa Chadema na huu uliofanyika ni uhuni. Kwa maana hiyo ni kwamba hawakuridhika na kilichofanyika bunge nani kwenye kikao. Sasa kitakachofanyika sasa, wataenda mahakamani mahakama hmm. kule wataenda kuweka labda zuio la wao eh, uamuzi wa Chadema usichukuliwe usi, usi na na bunge mahakama hmm. kuu nayo inawezekana baadaye ikasema kwamba mahakama kuu ikasema kwamba hawa sio wanachama, wakatambua yale maamuzi ya baraza kuu, lakini bado wataenda labda kwenye, kwenye, kwenye mahakama ya rufaa, court of appeal kule nako wataenda kusema kwamba mahakama kuu haikutenda ikute, haikusikiliza iku, hiki na hiki na hiki kwa hiyo mm, kuna tatizo na, na wakati huo wote eh, eh, sami watakuwa bado wanaendelea kuhudumu kama wabunge maalum e, yani hizo zote ni delaying tactics za nizani yani ucheleweshaji ili waendelee kuwa wabunge ambao ni ka, kikatiba ya Tanzania na ni haki yao kufanya hivyo na wataendelea ku, kuendelea bungeni hasa uharaka wa mahakama, wa mahakama utakaokuwepo ndio utakaotoa hasa picha kamili ya hili ili jambo kuisha, lakini kwa kwa sasa hivi kwa chama maanake ni kwamba wameshamalizana na chama sasa. Ile kauli ya kwamba maamuzi ha, yaliyofanyika hawayatambui maanake mm -hmm. ni kwamba walikuwa tayari wana mipango ya pili, wana plani b ya kufanya, ambao plani b unaiona hapo ni kwenda mahakamani Hakuna plani b nyingine zaidi ya hapo ni kwenda mahakamani. Na spika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wao wanachokifanya wana- watapokea eh, barua kwa sababu kama unakumbuka walivyofukuzwa na vikao vile vingine vya mwanzo mm, wali- eh, katibu mkuu wa Chadema aliandika barua kwa spika wa Bunge. Spika wa bunge akasema kwamba nimepata barua lakini na mimi pia nimepata barua Nam. ya wao hawa waliofukuzwa kukata rufaa kwenye baraza kuu. Utaratibu uliopo katika sheria za Tanzania sheria za Tanzania, kwanza kinachofanya ni chama, katiba ya chama iheshimike. Katiba ya chama kuheshimika, ndio hivyo vikao vimekaa mpaka kikao cha juu cha mwisho, na ndio maana wakati ule wameandika barua kwenye baraza kuu, spika alisubiri kwa pale ilikuwa tena sio mambo ya vyama, ni kwamba spika anasubiri maamuzi ya baraza kuu. Maamuzi ya baraza kuu, baraza kuu lilichelewa kukaa, baraza kuu ndo limekaa jana, baraza kuu limekuja na maazimio. Sasa baada ya pale, spika yeye anasubiri kama wale hawataenda mahakamani na chadema wakaandika barua kwenda kwa spika, biashara imeshaisha hapo hapo, wanawaondoa bungeni. Lakini kama wale sasa watafuata utaratibu mwingine wa kukata rufaa ndio kwenda mahakama kuu kufungua mm -hmm. pingamizi then speaker hana njia yoyote ya kufanya zaidi ya kusubiri. Kwa hiyo wakipeleka, watasema kwamba maamuzi yaliyofanyika kwenye baraza kuu si maamuzi halali, yamekiuka kanuni, yamefanya yame moja, mbili, tatu, wataandika wao wanavojua wao. Then wale ma, uh, speaker atasubiri, asiweze kuchukua hatua, kwa sababu atazuiliwa na mahakama kuchukua hatua baada ya pale kuzuiliwa na mahakama kuchukua hatua, itategemea sasa mahakama itachukua muda gani. Mahakama ikifanya haraka, then ni rahisi wale kuondolewa. Kwa hiyo sasa hivi Spika atakachokifanya, atakuwa anasubiri maamuzi na ya mahakama kuu na maamuzi ya mahakama yaani mahakama kuu ya rufaa, chochote kitakachomalizika malizika mwisho mm -hmm. kwao. Huu mchezo unaona ndo kwanza umeanza, mpaka uje kuisha baadaye, sio leo ia- itaendelea uh, ila uh, kwa chama cha Chadema nama, hawa tena sio wanachama wao. Kuna jambo moja ambalo linaendelea mitandaoni ya kuweza ku, kuwaeleza hawa kwa kwamba Chadema labda hawajatumia haki kwa kufukuza wanawake. Yani kuna ka, ka grupu fulani au ka uh, au taasisi fulani za kina mama ambazo wanalalamika kwamba kuna haki ya mwanamke haikusikilizwa. Yaani kwamba wanawake wameonewa katika Asa. Hili hasa hili nalo likiendelea kuwekwa, litaleta ubaguzi mkubwa sana katika jamii kuona kwa kwamba wanawake mm -hmm. Hata kama mwanamke akifanya kosa basi asiadhibiwe kwa sababu ni mwanamke, litaleta msuguano fulani hapo, lakini pia kuna wale wanasema kama wamekiuka kanuni za chama la, lazima wachukuliwe hatua za kichama, si ndio? Ndio manawake yes. Ni kushukuru sana Samir Huza kwa kuzungumza nasi hii leo katika kipindi cha Kwa Undani. Nashukuru sana karibu sana ndugu yangu msikilizaji. Sami Ruhuza anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Amejiunga nasi moja kwa moja kwa njia ya simu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Anatukamilishia sehemu hii ya kipindi Kwa Undani, lakini usibanduke pale ulipo. Nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hatua za viongozi wa nchi za Afrika Mashariki kumaliza tofauti kati ya nchi zao zinaonekana kuzaa matunda baada ya takwimu za hivi punde kuonyesha kwamba biashara ilinoga kati ya mataifa ya Afrika Mashariki tangu mwaka uliopita. Rais wa Jamhuri ya Muungano ya Tanzania Samia Suluhu Hassan ndiye amekuwa katika mstari wa mbele E, zaidi katika kuhakikisha kwamba uhusiano katika jumuiya hiyo ya iwe, ma Afrika Mashariki unaboreka kwa manufaa ya wote, hususan ni kibiashara, kwa sababu amekuwa akifanya ziara hapa na pale na kuzungumza na wenzake na vilevile maafisa wake wa serikali pia kuhusika kwa njia moja au nyingine. Katika sehemu hii ya pili ya kwa undani hivi leo, mwandishi wetu Jason Nyakundi anaangazia ya juhudi ambazo zimefanywa na viongozi hao wa Afrika Mashariki kwa lengo la kuboresha biashara na manufaa ambayo yamepatikana hadi kufikia sasa. Kwako Jason. Asante sana BMJ Mureithi hapo Washington DC. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alifanya ziara ya kiserikali ya siku mbili nchini Uganda wiki hii kufuatia mwaliko wa rais wa Uganda yoweri Museveni. Ilikuwa ni ziara ya kwanza ya kiserikali ya rais wa Tanzania aliyoifanya nchini Uganda tangu aingia madarakani mwezi Machi mwaka 2021. Masuala mbalimbali yalizungumziwa mbali katika ziara hiyo ikiwemo masuala ya nishati, biashara, usafiri, miundombinu na sekta ya afya. Hii ni pamoja na suala la sukari ambapo Uganda iliahidi kutuma tani elfu kumi za sukari nchini ya Tanzania ili kukabiliana na upungufu wa bidhaa hiyo nchini humo. Pia kufunguliwa kwa njia ya Mwanza hadi Port Bell mjini Kampala, ambayo hapo awali ilikuwa haifanyi kazi, lakini hivi sasa imeanza kufanya kazi na imepunguza kwa kiwango kikubwa muda wa safari, ambapo sasa huchukua siku nne kutoka siku tisa za awali. Ziara ya rais Samia nchini Uganda inakuja mwaka mmoja baada ya yeye kufanya ziara nchini Kenya ambayo ilikuwa yenye mafanikio kadhaa, hasa katika makubaliano ya kibiashara. Nimezungumza na mkurugenzi mkuu katika taasisi ya utafiti kuhusu mizozo ya Hon Dr Hassan Hanenje kuhusu jitihada za Rais Suluhu Samia Hassan kuboresha uhusiano wa kibiashara baina ya nchi za Afrika Mashariki. Uh, Suluhu amekuwa ni nyota ambayo ameng'aa sana katika Afrika Mashariki, katika Jumuiya ya Afrika Mashariki na kwa sababu uongozi wake ni kidogo ni tofauti na mtangulizi wake ambao ni John Pombe Magufuli, uh, yaonekana yeye, uh, an, an, an, anajaribu ju, kufanya juhudi kupunguza sintofahamu, lakini pia kujiimarisha kidiplomasie. Uh, wiki hii amekua alikuwa anatembelea Uganda na wameweza kuwa na miradi kadhaa, na kuna mikakati ambayo inaendelea sutu na Uganda na ama na, lakini pia na Kenya na nchi zingine za, za Afrika Mashariki, lakini kwa sababu uongozi wake tofauti ya uongozi wake wa kupendelea sana diplomasia na kutangamana, na labda kwa sababu ya ujuzi wake wa diplomasia uh, umeweza kuchangia pakubwa katika hali nzuri ambayo imeimarika kidiplomasia katika Afrika Mashariki. Mtu mwenye atafaidika sana ni mwananchi wa kawaida wa Afrika Mashariki na wa bara la Afrika. Uh, wakati wowote viongozi wanapokaa pamoja wakatatua tofauti zao, wakatatua sintofahamu ambazo ziliopo, mwananchi wa kawaida huwa wanafaidika na, na vilevile wakikosana pia mwananchi wa kawaida wakosana. Kwa mfano katika kanda hii au katika jumuiya ya Afrika Mashariki, ukiwa na hali ya kuelewana uh, na kuku, kuweza kuimarika uh, hali ya utangamano itarahisisha sana maisha ya kiuchumi kibiashara, uh, na pia kijamii ambalo ni jambo muhimu sana, kama kwa kweli tungependa kuweza kujenga Afrika ya Mashariki ambayo, uh, itasifika, itaimarika na pia itaweza kukua kiuchumi uh, na kiserikali na kiuongozi, ikuwe mfano wa majimbo mengine ama mashirika mengine ya Afrika na kwa kweli pia hata ulimwenguni, kwa sababu ha hakujakuwa na mashirika mengi kama ya Afrika Mashariki ambalo saa hizi nafanya la, la, juhudi kwa dola moja eh, kufika pale itabidi kuimarika sana uh, katika utangamano kiuchumi, kiuchumi, kisiasa na kiuongozi. Ziara ya Rais Samia nchini Kenya mwaka uliopita ilichangia sehemu kubwa katika kufungua milango ya kibiashara kati ya nchi hizo mbili na kuondoa dhana ya hofu zilizokuwepo kwamba uhusiano kati ya Kenya na Tanzania ulikuwa umedorora. Kupitia kauli zake katika kila fursa aliyopata kuzungumza, rais Samia alisisitiza umuhimu wa mataifa haya mawili kushirikiana bila kuwepo ushindani, kauli au vitendo vya kukwazana. Sasa kufunguliwa kwa mipaka kati ya Tanzania na Kenya, kupunguza vizuizi visivyo vya ushuru na kutatuliwa kwa tofauti kati ya nchi hizo mbili kumechangia ukuaji wa biashara kati yao mwaka mmoja baada ya rais Samia kuchukua madaraka. Takwimu kutoka ofisi ya kitaifa ya takwimu ya utafiti wa kiuchumi wa mwaka elfu mbili na mbili zinaonyesha kuwa mauzo ya Tanzania kwenda Kenya yaliongezeka maradufu ndani ya miezi kumi pekee. Kabla ya uongozi wa rais Samia, nchi hizo mbili zilikuwa na mizozo kadhaa hasa katika masuala ya biashara. Ltnguma ni mwana uchumi nchini Tanzania. Ukija kuangalia mara nyingi mizozo hii inakuwa inabebwa sana na tofauti za itikadi za kisiasa, kwamba unakuta kwamba kiongozi fulani akitilafiana aki, aki, na kiongozi mwenzake moja kwa moja wanaingia kwenye mzozo ambao e, inapeleka matatizo na migogoro kwa wananchi moja kwa moja hususan e, wafanyabiashara. Kama unakumbuka e, kuna kipindi kulikuwa na sintofahamu e, kati ya Kenya na Tanzania, unakuta kwamba kwa mfano e, mahindi ya Tanzania yanaambiwa yasiingie huku yana sumu ya aina fulani. Unakuta wakati mwingine ndege huyu anasema ndege zisishuke kwenye uwanja wangu wa ndege kwa sababu kuna COVID 19 lakini mwingine naye anasema kwamba kwa, kwa sababu huyu amefanya hivyo, basi na mimi ngoja nimzuie kwao. Unakuta kwamba anzisha migogoro ambayo unakuta wakati mwingine hayana mantiki yoyote ile, na wala hayana sababu ya kuweza kumsaidia eh, mwananchi wa, wa Afrika ya Mashariki. Kwa hiyo hiyo ndio shida kubwa ambayo unakuta kwamba inakwepo, zile tofauti za itikadi za kisiasa ndizo zimekuwa ni chochezi sana katika eh, katika kutokea kwa migogoro hii ambayo imekuwa iki, ikigarimu, au ikigarimu eh, wafanyabiashara wengi waliopo ndani ya ukanda huu wa Afrika ya Mashariki. E, kwa kweli kiongozi ambaye ninaweza nikampa krediti kubwa kwa hivi sasa au alama kubwa ni Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tokea kwa muda huu mfupi ambao amekuwa madarakani, nimeona namna ambavyo ameweka jitihada nyingi sana za kuweza kukutana na viongozi wa wa, wa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, nikizungumzia maraisi waliopo ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, tumeshaona kwamba ameshakutana na rais eh, wa Kenya sio mara moja. Ameshakutana na rais wa wa wa wa Rwanda, ashakutana na rais wa Uganda sio mara moja, zaidi ya mara mbili na yote hiyo ukiangalia amekuwa uh, akizungumzia sana fursa za ufanyaji wa kibiashara ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni suala ambalo kwa kweli, eh, ninaona mwanamama huyu anajitahidi kwa kasi kubwa sana, na ninaona kwamba hata viongozi wengine wameweza kumwelewa. Viongozi wengi wa Afrika Mashariki wameweza kumwelewa jitihada zake, na hivyo naona wanamuunga eh, mkono kwa juhudi kubwa sana kwa hivi sasa. Mauzo ya Tanzania kwenda Kenya yalirekodi takwimu za juu zaidi tangu uhuru, kulingana na ripoti iliyochapishwa wiki iliyopita. Ripoti hiyo pia inasema Uganda bado ni soko kubwa zaidi la bidhaa za Kenya katika kanda hii. Wakati wa kufungwa nchi kufuatia janga la COVID-19, sekta ya kilimo ya Kenya ilidorora na kufungua soko la mazao ya ziada ya Tanzania kuuzwa nchini Kenya. Baada ya ziara ya Rais Samia mwaka jana, Rais Kenyatta aliwaagiza maafisa wa kilimo nchini Kenya kuruhusu uingizaji wa mahindi ya Tanzania ambayo hapo awali alizuiwa. Pia aliagiza kwamba vibali vya kazi viainishwe na kulegeza sera za utoaji vibali vya kibiashara kwa wafanya biashara. Bwana Nguma anasema Afrika Mashariki ina fursa kubwa ya kunawiri kibiashara na kiuchumi. Unajua, Afrika ya Mashariki ni moja ya jumuia ambayo imebarikiwa sana kwanza, ndani ya jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Eh, ni moja ya mataifa ambayo yana amani kubwa sana na hakuna moja ya nyenzo muhimu sana katika ufanyaji wa kibiashara na uwekezaji kama amani. Kwa hiyo unagundua kwamba nchi nyingi zilizopo ndani ya jumuiya ya Afrika ya Mashariki zote zina amani, labda ni Kongo ambayo imeingia sasa hivi ambayo ni sehemu tu, kuna sehemu katika eneo la nchi yao kuna hakuna amani, lakini unaweza kuona kwamba nchi nyingi ndani ya jumuiya ya Afrika ya Mashariki zina amani na ukiangalia kwamba siku zote mfanyabiashara au mwekezaji anatafuta sehemu yenye amani ndipo ambapo akawekeze, lakini ukienda ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Mwenyezi Mungu ametubariki sana kuwa na rasilimali nyingi. Angalia hivi sasa kule kule Uganda kuna mafuta, lakini pia hata Kongo nako kuna mafuta. Lakini nenda Kongo kule kuna madini mengi ya kutosha, njoo Tanzania, madini mengi ya kutosha. Ukienda tuna ardhi kubwa yenye rutuba ambayo pia eh, ukiangalia na bado haijatumika. Yani ukiangalia asilimia iliyotumika ya ardhi yenye rutuba ndani ya Afrika ya Mashariki bado ni ndogo sana, lakini pia ukiangalia pia tuna rasilimali watu, hii ni hazina kubwa ambayo ukiangalia ni kwamba kama tukiweza kuwa na viwanda vingi, maanake ni kwamba tunao watu wa kuweza kununua bidhaa ambazo zinaweza kuzalisha ndani ya Afrika ya Mashariki kwa hiyo iko kila sababu. Hakuna sababu ambayo tunaweza kujitetea ya kwamba ni kwa nini hatusongi mbele, labda ni kwa nini ha, e, wafanyabiashara hawakweni mbele, ni kwa nini hatuna viwanda vya kutosha. Unajua kugundua kwamba pengine ni makosa madogo madogo ambayo pengine ni ukosefu kidogo tu niseme, wa ubunifu, pamoja na kwamba e, viongozi wengi wa Kiafrika hasa E, wa, wa, wa, wa kisiasa pengine kukosa e, ule uzalendo wa kusema kwamba wanataka kuiona Afrika ya Mashariki ikiwa katika levo kubwa ukilinganisha na levo tuliyopo hivi sasa. Juhudi zikiwekwa, ninaona kabisa Afrika ya Mashariki ni moja ya soko ambalo linaweza likawa ni soko kubwa la kibiashara tukiamua kukaa kwa pamoja na, ku, na kutumia rasilimali zetu na akili zetu vizuri, basi tunaweza tukawa pengine kama jumuiya ilivyo jumuiya ya, ya Ulaya, European Union. Asante ah, sana Jason Nyakundi, msikilizaji. Jason Nyakundi anatukamilishia ya kipindi cha kwa undani kwa leo, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Meri Mgawe, msimamizi mkuu ni Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Mimi kama desturi, naitwa BMJ Muridhi. Tuonane siku nyingine, panapo majaliwa.