Sasa ni saa tatu kamili za usiku Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia. Msomaji Sandei Shomari. Polisi wa Somalia wamesema takriban watu wanne wameuawa na milipuko muhanga, kituo, wandegi, wa kujitoa muhanga uliolenga kituo cha ukaguzi karibu na uwanja wa ndege katika mji mkuu wa Mogadishu. Niliona watu wanne wamefariki kwenye eneo la tukio, wawili kati yao walikuwa wanajeshi wa serikali waliofariki mara baada ya shambulio hilo, alisema afisa wa polisi Ali Hassan. Watu kadhaa waliojeruhiwa walichukuliwa kwenye gari la wagonjwa, kulingana na shahidi hamdi Nur. Hakukuwa na maelezo juu ya majeruhi wengine. Mlipuko huo ulitokea wakati wagombea wa rais walipokuwa wakielekea katika eneo la uwanja wa ndege kwenye ngome nyingi kuhutubia wabunge kabla ya kure ya jumapili ya kumchagua rais. Kundi la kiislamu la al shababu nchini Somalia lilidai kuhusika na shambulizi hilo ambalo liliharibu biashara ndogondogo kando ya barabara. Waziri wa Madini wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Antoinette Nsamba Kalambahi anataka kufuta amri inayowapa Enterprise General du Cobalt, EGC, ukiritimba wa madini ya cobalt yanaozalishwa nchini humo. Aliyeambia Reuters siku ya leo, EGC iliundwa kununua, kusindika na kutafuta soko la cobalt kwa amri ya serikali Desemba 2019 na kuzinduliwa rasmi Machi 31 mwaka jana, lakini bado haijanunua kobalti yoyote. Wachimbaji madini ya kobalti ya shughuli wanayoifanya kwa njia sizo za kawaida ni chanzo cha pili cha ukubwa duniani wa madini kinachotumika katika betri za magari ya umeme baada ya migodi ya viwanda vya Kongo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 175 FM, Nairobi, Kenya. Ferdinand Marcos Jr. mtoto mwenye jina la baba yake dikteta aliyeondolewa madarakani huko Filipino alitangaza ushindi katika uchaguzi wa rais wa wiki hii, huku akikabiliwa na wito mapema kuhakikisha naheshimu haki za binadamu, utawala wa sheria na demokrasia. Marcos Jr. alipata zaidi ya kura milioni 31 katika hesabu isiyo rasmi ya kura za Jumatatu, katika kile kinachokesiwa kuwa mojawapo ya mamlaka yenye nguvu zaidi kwa rais wa Ufilipino katika miongo kadhaa. Mgombea mwenza wake makamu wa rais Sara Duterte alionekana pia kupata ushindi wa kishindo. Ushindi wa uchaguzi wa Marcos Jr. ni ushindi wa demokrasia, na aliahidi kutafuta mwafaka katika mgawanyiko wa kisiasa. Msemaji wake Vic Rodriguez alisema, kwa walimwengu, msini hukumu kwa mababu zangu, lakini kwa matendo yangu. Rodriguez alimnukuu Marcos Jr. Wademokrati katika baraza la seneti la Marekani wanalazimisha kura ambayo huenda haitasonga mbele hii leo Jumatano, ili kuratibu haki za wanawake kutoa mimba kote nchini, kabla wa ya uamuzi wanatarajiwa wa mahakama ya juu ambao unaweza kukomesha au kuweka kikomo wahalali halali wa kikatiba wa haki za kitaifa za utoaji mimba. Katika seneti iliyogawanyika kisiasa yenye wademokrati 50 na warepublikani 50, karibu wademokrati wote wanaunga mkono haki za kitaifa za utoaji mimba na karibu warepublikani wote wanapinga lakini wademokrat wanaonekana watakosa hata wingi mdogo wa kura kuratibu utoaji mimba, achilia mbali wingi wa kura sitini inayohitajika ili kuweza kushinda kizuizi cha warepublican. Na wataalam wa mitandao wanataka Afrika kuongeza kasi katika kukabiliana na wahalifu wanaolenga uchumi wa mtandao unaokuwa kwa kasi katika bara hilo kwa ulaghai na wizi. Nchi za kusini mwa jangwa la Sahara ni baadhi ya masoko ya mtandaoni yanayokuwa kwa kasi duniani, jambo ambalo lazifanya kuvutia na kukabiliwa na uhalifu wa mtandaoni, wanasema wataalam. Swala la usalama wa mtandao linapaswa kuzingatiwa katika majukumu ya msingi ya serikali, mwana uchumi wa Chad Success Masra alisema katika mtandao katika mkutano mjini Abuja, kitovu cha uchumi cha Ivory Coast ambao ulimalizika siku ya Jumanne. Ukifanya hivyo utapata ufuatiliaji kuna ufahamu usio kamili kuhusu tatizo hili na inabidi tuharakishe mambo, aliyoongeza. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Endelea kusikiliza matangazo mengine hivi sasa, utakapoungana na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia kura inayotarajiwa kupigwa hii leo na Baraza la Seneti kuhusu kuendeleza mswada unaoongozwa na chama cha Democratic ambao utaweka ulinzi mpana wa haki za kutoa mimba kisheria kote nchini hapa, kujaribu kuwaonyesha kwamba hata ingawa kura hii haitapita, wanajaribu kwa njia na nia zote kuweza kujaribu kutetea haki za mwanamke. Kwenye sehemu ya pili tutaangalia sheria ya kutotoka nje usiku katika eneo la Marsabit kaskazini mwa Kenya baada ya misururu ya visa vya ukosefu wa usalama na mauaji ya raia katika eneo hilo. Bunduki karibia tano zilinaswa sehemu hiyo, risasi nyingi tu zilipatikana sehemu hiyo na silaha nyingine hatari ziliweza kunaswa na maafisa hawa ambao wanaendelea, wanaendesha operesheni hii ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Na, baraza la Seneti hapa Marekani linatazamiwa kupiga kura hii leo Jumatano kuhusu kuendeleza mswada ambao unaongozwa na chama cha Democratic ambao utaweka ulinzi mpana wa haki za kutoa mimba kisheria kote nchini. Hatua iliyochochewa na rasimu iliyovuja ya mahakama ya juu iliyoonyesha kwamba kuna uwezekano mkubwa wa sheria maarufu ya Roe versus Wade kubatilishwa. Baadhi ya wachambuzi wa siasa za Marekani wanasema kuna uwezekano mkubwa kwamba wademokrat huenda wazishinde kura hiyo kuhusu sheria ya ulinzi wa afya ya wanawake, kwani maseneta 49 pekee ndio wanaotarajiwa kuunga mkono hatua hiyo, ambayo ni idadi iliyo chini ya hitaji la kura 60 ili kuondoa uwezekano wa maseneta wa Republican kuchelewesha mjadala huo. Baadaye kidogo tutaungana na Profesa David Monda, naona tayari yuko kwenye laini ya simu akiwa mjini New York, jimbo la New York, hapa Marekani, tuangalie swala hili kwa kina zaidi. Lakini kifupi ni kwamba viongozi wa chama cha Demokratic wanaona kura hiyo kama fursa ya kujipigia upatu kabla ya uchaguzi wa katikati ya muhula wa mwezi Novemba mwaka huu ambapo chama chao kinakabiliwa na ushindani mkali hususan ni kwa sababu ya kupungua kwa umaarufu wa rais Joe Biden ambaye ni wa chama hicho cha Democratic, ambaye amepata alama ya chini kwa baadhi ya kura za maoni katika siku za karibuni, na vilevile utendakazi wake, na pia wasiwasi wasi wa wapiga kura kuhusu mfumuko wa bei eh, kufuatia janga la korona na vilevile vile hali ilivyo hivi sasa kati ya Russia na Ukraini katika mashambulizi yanayoendelea na athari zake. Tayari wa republika na hamsini wanapinga sheria hiyo, msikilizaji. Wawili kati yao Senata Susan Collins wa jimbo la Maine na Senata Lisa Murkowski wa Alaska wanasema kwamba wanaunga mkono haki za kutoa mimba, lakini wanapendekeza mswada tofauti na uo uliopo. Kihistoria kumekuwa na kura kuhusu sheria ya utoaji mimba hapa Marekani katika ukumbi wa Seneti, lakini hakuna hata moja ambayo ilipata kura sitini zinazohitajika. Na sasa huu ni wakati mwafaka kumleta Profesa david Monda. E, Profesa karibu kwa undani. Na umesikia maelezo mafupi hayo niliyoyatoa, lakini e, kutoka kwako tusikie. Tumesikia pia kuna wachambuzi wengine ambao wanaona kwamba hii siyo kura inaweza kupita, lakini kutoka kwako, kwa wewe, ni kwa nini basi wana wanapiga kura hii, na ili hali ni wazi kabisa hawawezi kupata hizo kura sitini wa Demokrati? Uh, asante ndugu mwenyekiti kunialika kwa mada hii ya leo. Nafikiria ni vipengele viwili, mswada miwili ambayo wanademokrat wanataka kuisisitiza. Cha kwanza, hata ingawa wanajua ya kwamba mswada huu hauna Uh, kura za kuweza kuipitisha kwenye Senate, hata ingawa kura hii haitapita, wanajaribu kwa njia na nia zote kuweza kujaribu kutetea haki za mwanamke, na pia upande mwingine eh, kuna kipengele kingine au njia nyingine ya kisiasa kwa upande huu wa pili, ni kama wanademokrat wanajaribu kuongezea motisha wanaharakati wa demokrat ya kwamba hata ingawa kura za maoni zinaonyesha kwamba wanademokrat watapewa pigo uh, kwa kura ambazo zinakuja uh, zina hivi karibuni uh, ya kwamba motisha hii ya utoaji mimba, kura hii ya utoaji mimba itaweza kuwasaidia wanademokrat u, uh, kwenye uh, kura hizi za uh, kati ya muhula. Lakini kwa yule anayesikia haya kwa mara ya kwanza, tumezungumza kuhusu rasimu hiyo iliyovuja na imekuwa ikijadiliwa e, hapa Marekani e, kwa takriban wiki mbili sasa. Hebu e, akumbushe wa wasikilizaji e, ni hii sheria ya Roe versus Wade. Ilikuwa ilikuwa kuwaje ikawepo na kwa nini imekuwa na mvutano mkubwa tangu ilipotangazwa mwaka 1973? Il, ili- ilileta hisia kali manake eh, sisao ya kwamba eh, kesi hii ilijadiliwa kwenye mahakama kuu kule Texas, kwenye jimbo la Texas, alafu uh, likakatiwa rufaa kwenye mahakama kuu ya Marekani na mwaka huu huo, Roe v. Wade ilipopitishwa, eh, kulikuwa na mvutano mkali eh, enzi hizo vile ilivyo wakati huu na uh, mchipuko mkali huu wa kisiasa na kijamii ulikuwa kwa misingi miwili uh, mikubwa. Cha kwanza ni kwamba utoaji mimba ilikuwa uh, kum, yani ku, uh, ilikuwa kuua eh, watoto wasio na hatia. Lakini kwa upande mwingine, wanaharakati wa utoaji mimba walikuwa wanasema uamzi uh, huu wa Roho ni kwamba ulihalalisha au uliweza kuimarisha haki za mwanamke kuweza kufanya alilolitaka na mwili wake. Kwa hivyo kwa miongo hii, miaka hii yote ambayo imepita hata mpaka wa leo, bado kumekuwa na mjadala wapingani, wapingamizi wa wa roho wanasema kwamba jambo hili lilitiliwa uh, mkazo na mahakama kuu na lilifaa lijadiliwe kwa majimbo na sio uamuzi utolewe kwenye mahakama kuu kwa taifa nzima, lakini pia wapingamizi, kwa upande mwingine, wanaharakati wa haki za wanawake wanasema ya kwamba eh, Roe v. Wade, ya kwamba ilikuwa settled law, ya kwamba sheria ilikuwa ishakubaliwa eh, kwa taifa nzima na inapaswa tuende mbele kujaribu kutatua shida zingine za, za wanawake. Kwa hivyo ni mjadala mkali hapa Marekani, lakini pia tusahau kule Kenya, tulikuwa na mjadala mkali kama huu wa utoaji mimba. Kwa hivyo nafikiria ni jambo ambalo linatoa eh, hamaki kali za kisiasa na kijamii. Tukimalizia tuzungumze, na najua umelitaja hapo kwa kifupi kuhusu umuhimu wa suala hili kisiasa hapa Marekani. Je, unaona eh, kwamba li iwapo uh, itatangazwa kwamba ile rasimu iliyovuja ndo utakuja kuwa ukweli na sheria hiyo ibatilishwe, itakuwa na athari gani katika hasa uchaguzi wa muhula, ambapo kama nilivyosema hapo awali, rais Joe Biden tayari anaonyesha kwamba umaarufu wake umeshuka kwa kiasi kikubwa. Itategemea eh, eh, vipi eh, wananchi wa Marekani wataweza kuangazia jambo hili, maanake takwimu za kura za maoni zinaonyesha asilimia karibu sitini na moja za Wamarekani wanaunga mkono utoaji wa mimba, lakini ni asilimia karibu ishirini tu hivi ambapo ambao wanataka utoaji mimba uwekwe kiholela. Kwa hivyo nasema hivi kusema hivi, uh, ya kwamba kwa kura zijazo, uh, mpiga kura kweli atapiga darubini, aseme jambo hili la utoaji mimbo ni muhimu au jambo muhimu haswa ni uchumi vile umedorora. Eh, vile uchumi umeweza kuwa mgumu na hali ya maisha umekuwa mgumu, na pia uongozi wa Biden ni kama wa Marekani kwa ujumla hawajafurahishwa. Kwa hivyo itategemea, lakini sana sana kihistoria, bwana mwenyekiti, ni kwamba kura hizi za, za kati ya muhula, sana sana chama ambacho kinaongeza kinaongoza kwa, kwa mabunge na pia kinaongoza kwa urais kwa wakati huu wanaDemokrat huwa kinapata kichapo. Eh, kwa hizi kura za katikati ya muhula, lakini mi nafikiria bado mjadala huu eh, wa utoaji mimba utakuwa mjadala mgumu sana eh, ikiwa rasimu hii ita, ita, itawekwa dhahiri shahiri kuwa um, uh, uamuzi wa Mahakama Kuu kuweza kupindua au kupiga kalamu uamuzi wa Roe v. Wade. Nafikiri hapo ni pahali pazuri pa kumalizia mazungumzo yangu. Haya ni Profesa David Monda akijiunga nasi moja kwa moja kwa njia ya simu kutoka mjini New York, jimbo la New York, hapa hapa Marekani. Shukran sana Profesa. Asante mwenye mwenyekiti kunialika kwa mada hili, asante sana. Basi, msikilizaji, profesa David Monda anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini kama ninavyokwambia kila wakati, usibanduke, usiondoke pahali ulipo wala kubadilisha kile ambacho unatumia kutusikiliza kwani nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Muridhi, ambapo pia tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Mbeya Highlands FM kule Mbeya, Tanzania, Nuru FM ya Iringa, Tanzania, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio zote hizo zikiwa nchini Uganda. Radio Soleil na RTGL za Butembo kule DRC. Radio Progress na Radio Sango Malamu za Bunia huko huko DRC, na kule Kenya unaweza kutupata kupitia Mwananchi Redio na Redio Kaya nchini kote, na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Serikali ya Kenya inatekeleza sheria ama amri ya kutotoka nje, wanaita kwa Kiingereza kafyu, katika eneo la Masabit kaskazini mwa nchi hiyo baada ya misururu ya visa vya ukosefu wa usalama na mauaji ya raia kuripotiwa. Kando na amri hiyo, idara ya usalama inaendelea na msako wa silaha haramu zinazotumika kutekeleza uhalifu huo ikiwemo wizi wa ng'ombe. Wenzetu kutoka studio za Mombasa, Amina Chombo na Collins Liberty Adede wamefuatilia suala hili kwa karibu na kutuandalia makala yafuatayo. Asante sana BMJ ukiwa Washington DC. Kama ulivyogusia, ni kweli mwezi huu waziri wa usalama wa ndani ya nchi Daktari Fred Matiangi aliamrisha kafyu ya siku 30 katika eneo la Marsabit, kaskazini mwa taifa la Kenya. Hii ni baada ya visa vya utovu wa usalama katika eneo hilo vilivyoilazimisha serikali kuchukua hatua hiyo ya kupiga marufuku shughuli zote za usiku kuanzia saa kumi na mbili jioni mpaka saa kumi na moja asubuhi. Waziri wa usalama wa ndani ya nchi anasema kwamba wakati wa utekelezaji wa kafi huyo, pia serikali ama vyombo vya usalama vitatumia nafasi hiyo kufanya operesheni msako wa kutafuta silaha haramu ambazo zinatumika kutekeleza uhalifu huo. Hii ni baada ya mauaji ya chifu wa eneo moja katika eneo hilo pamoja na naibu wake na maafisa ambao walikuwa wameandamana naye kutafuta mazungumzo ya amani katika eneo hilo. Rais Uhuru Kenyatta mapema mwaka huu, ikiwa ni mwezi Februari, alitoa amri akiwataka wakazi katika eneo hilo, viongozi wa eneo hilo na jamii ya huko kutafuta mbinu ama kutafuta mifumo ambayo itasaidia kuleta amani miongoni mwa wakazi wa eneo hilo kuwepo kwa silaha haramu katika eneo hilo la kaskazini mwa Kenya si jambo geni. Katika ripoti nyingi ambazo zimekuwa zikiripotiwa katika vyombo vya habari sio tu Kenya hadi kimataifa, itakumbukwa kwamba mwaka elfu mbili kumi na tisa kulikuwa na uh, tatizo kama hili ambapo kulikuwa na wizi wa ng'ombe na vilevile vile mbuzi na hali ambayo ilipelekea uh, watu kutoroka, watu wengi tu kutoroka, watu kumi na mbili wakiuawa wakati huo. Mbali na hayo kuna utafiti ambao ulifanywa mwaka 2017 ambao ulikuwa unajulikana kama Small Arms Survey ambapo wakati huo ilifahamika kwamba Kenya ilikuwa na silaha haramu eh, laki saba, elfu arobaini. Hiyo ikiwa ni idadi kubwa sana ya silaha ambazo ziko katika maeneo hayo, ikiwa ni silaha haramu, hali ambayo inawafanya jamii katika eneo hilo, kulingana utafiti huo eh, kwamba jamii ina silaha kushinda hata wale maafisa uh, wa usalama. Vile vile pia katika utafiti huo ili fahamika kwamba kumekuwa na njia nyingi ambazo zinaleta silaha katika eneo hilo la kaskazini mwa Kenya, ikiwemo wanamgambo wa OLF, yani Oromo Liberation Front, kutoka, eh, upande ule wa taifa jirani la Ethiopia. Eh, na vile vile pia utafiti huo ukabaini kwamba kumekuwa na magaidi, eh, kutoka upande wa Somalia, yani Al-Shabaab. Eh, na vile vile kulikuwa na wanamgambo wengine wanatokea upande wa Sudan Kusini ambao wali kuwa wanachangia katika kuwepo a, kwa silaha haramu katika eneo hilo la kaskazini mashariki mwa Kenya katika kipindi hiki ambapo operation, regesha amani katika eneo la Marsabit ikiendelea, ikiwa imepata juma moja sasa, tumepata fursa ya kuzungumza na kamishna wa usalama Evans Achoki. Kwanza kabisa, nilianza kwa kumuuliza je, hali iko vipi? Kazi hiyo inaendelea vizuri kabisa, tunatarajia matokeo mazuri. Kwa sababu muko katika mpaka na taifa jirani la Ethiopia, mipangilio iko vipi, hasa kushirikiana na taifa hilo ili kuhakikisha watu hawajifi E, katika taifa hile, wakati wa operesheni hii tuna ushirikiano mzuri sana na taifa jirani. Kwa hivyo nao tumewauliza washike doria kwenye mpaka, kwa hiyo kazi inaendelea vizuri. Tutakuja kupeana tena baada ya wiki moja hivi, wiki moja na nusu. Tuta, nitarudi huko na nitapeana taarifa vile hiyo kazi imefanya. Kwa sasa tunawapatia muda kidogo waendelee na shughuli, lakini kazi inaendelea vizuri. Kwa sasa labda kuna wale ambao mmekamata ama silaha ngapi zimekamatwa kufikia sasa? Hatuwezi, e, hatuwezi peana hiyo mpaka kwanza tufanye kazi kabisa tumalize, ndio tutakuja kupeana taarifa kamili. Kuna ile dhana kwamba majangili wanatokea katika taifa lile jirani la Ethiopia. Je, Kenya na Ethiopia kuna mipango yote ya kuweka udhabiti katika mpaka? Ndio, ndio, ndio. Kunaye, kunaye mipangilio na nimesema tunashirikiana vizuri na serikali ya Ethiopia kwa hivyo hiyo kazi inaendelea vizuri. Sawa, wananchi wamepokea vipi hili? Ah, wananchi wanafurahi. Tumewauliza pia waweze kushirikiana nasi kufanikisha kutoa silaha alamu katika kwenye mikono ambayo si halali. Nam huyo ni Evan Sachoki kamishna wa masuala ya usalama katika eneo zima hilo la kaskazini mashariki. Amina, eneo hilo limetambulika sana na kutokea katika vichwa vya habari kutokana na masuala ya usalama, na sasa eh, idara za usalama zinasema kwamba eneo hilo linatumika sana kwa biashara ama usafirishaji wa bidhaa za magendo, pia magaidi E, kutoka Somalia kama mlivyogusia wametumia eneo hilo kusafirisha silaha ambazo zimelenga kufikishwa jijini Nairobi. Waziri wa usalama wa ndani ya nchi Fred Matiang'i akisema kwamba wamefanikiwa kunasa silaha nyingi sana kabla zifike jijini Nairobi. Pia eneo hilo limetumika kusafirisha mihadarati kama vile bangi kutoka eneo hilo, pamoja na shughuli za ulanguzi wa binadamu katika eneo hilo, na pia e, inadaiwa kwamba makundi ya wapiganaji wa OLF yani Oromo Liberation Front, ambao wamekuwa wakivutana na serikali ya Ethiopia wamekuwa wakiendeleza shughuli za uhalifu katika eneo hilo. VOA imepata fursa ya kuzungumza na mwanahabari kutoka eneo la Marsabit eh, wa kituo cha habari B2FM mshirika wa VOA katika eneo hilo, Bwana Sami Njenga. Eh, karibu tuelezee, eh, hali iko vipi katika eneo hilo haswa sana baada ya waziri wa usalama wa ndani ya nchi Fred Matiangi kuweka hiyo amri ya kutotoka nje, hali imetulia tofauti na pale awali ambapo tulikuwa tunashuhudia mashambulizi ya kutumia bunduki wizi wa mifugo kwa kutumia silaha hatari. Kwa sasa hivi, baada ya waziri kutangaza kwamba kutakuwepo na kafyu Marsabit kwa kipindi cha mwezi mmoja, kwa kiwango kikubwa zaidi hali imetulia, na maafisa walioko kwa sasa hivi wanafanya shughuli zao za kuweza kuhakikisha kwamba kunakuwepo na amani na kutafuta silaha zile ambazo ni haramu na zinazomilikiwa na watu wa sehemu hii. Idara za usalama zimeweza kuwaelezea wanahabari kiwango walichofanya, wameshika ama wamepata, e, silaha kiasi gani mpaka sasa. Kuna operesheni ambayo ilifanywa jana nje kidogo ya mji wa Marsabit na kule kulipatikana silaha nyingi tu bunduki karibia tano zilinaswa sehemu hiyo. Risasi nyingi tu zilipatikana sehemu hiyo, magwanda ya polisi yalipatikana sehemu hiyo, na silaha nyingine hatari ikiwa ni pamoja na visu, panga ziliweza kunaswa na maafisa hawa ambao wanaendelea wanaendesha operesheni hii. Ni kwa nini eneo hili haswa sana liwe linashuhudia visa hivi vya ukosefu wa usalama? Kaunti ya Marsabit ni moja kati ya kaunti kubwa zaidi nchini Kenya, na jimbo la Marsabit linapakana na, na taifa jirani la Ethiopia zipo taarifa za kijasusi ambazo ni wazi kwamba silaha haramu zinasafirishwa kutoka nchini Ethiopia na zinaweza kupenya na kuingia nchini Kenya kupitia mpaka wa Marsabit na kaunti na taifa jirani la Ethiopia. Kwa hivyo silaha nyingi ambazo zinapatikana Marsabit, taarifa zinasema silaha hizo zinatokea nchini Ethiopia na zinasafirishwa kupitia barabara zile ambazo si halali na zinaweza kupenya na kuingia nchini Kenya. Kenya imekuwa ikipambana sana na matatizo haya ya ugaidi. Je, kuna uwezekano mambo haya yanahusiana? na katika tangazo la waziri wa usalama wa ndani Said Matiangi tarehe mbili alipotangaza kwamba kutakuwepo na kafyu jimbo la Marsabit. Matiangi alitaja eneo la Sololo ambalo liko mpakani kabisa mwa Kenya na Ethiopia. Kuna Sololo Kenya na kuna Sololo Ethiopia. Na ni moja kati ya maeneo ambayo waziri alitaja kuwa ni eneo hatari zaidi. Eneo hilo, waziri alisema kuna wapiganaji wa OLF kutokea nchini Ethiopia ambao mara nyingi wakifanya fujo ama mashambulizi nchini Ethiopia wanavuka na kuingia nchini Kenya. Alisema ni eneo ambalo limejaa magaidi yao, OLF. Ni moja kati ya maeneo ambayo alisema hmm, serikali ya Kenya itaweka nguvu zaidi kuweza kuona kwamba, uh, magaidi hao wanamgambo hao OLF wanasukuma na kurejeshwa nchini Ethiopia na hata ikiwezekana wanakamatwa. Na pia alisema kwamba serikali ya Kenya itashirikiana na serikali ya Ethiopia ili kuweza kuona kwamba wale OLF ambao wako mpakani mwa Kenya na Ethiopia wanafurushwa kutoka sehemu hiyo. Jamii za watu wanaokaa katika eneo hili la Marsabit wanasemaje kuhusiana na hii hatua ya serikali? kuna ya na serikali ya kuweka kasi jimbo la Marsabi, kuna wale ambao wanafurahia, kuna wale ambao wamehuzunika kutokana na kafi hii, lakini idadi kubwa ya wananchi hapa wamefurahia uwepo wa kafi hii, maanake takriban kama kila kila wiki lazima kungelikuwa na visa kama viwili ama vitatu vya mauaji ya watu. Tukushukuru sana Sami Njenga wa kituo cha habari Biftu FM kilichoko kule Masabit kwa wakati wako na VOA kwa undani. Asante. Itakumbukwa kwamba mwezi Februari mwaka huu kulikuwa na washukiwa wawili ambao walikamatwa wakiwa na silaha haramu katika maeneo ya Manyata, maeneo ambayo kuna wale wahamiaji. Na katika hali hiyo basi, mkuu wa usalama katika eneo lile Paul Tich akinukuliwa na gazeti la Nation hapa Kenya alisema kwamba ilikuwa kupitia na ushirikiano wa maafisa wa polisi na vikosi vyote vya usalama vilevile vile pia. E, kikosi hicho kilifanya operesheni hiyo wakati wa mwezi wa pili. Ilikuwa ni wiki moja tu baada ya watu watatu kuuawa wa ikiwemo afisa wa polisi katika kituo cha Dukana. Tunapokamilisha amina, serikali imeweka mikakati kadhaa kuhakikisha eneo hilo linabakia salama, kando na kutekeleza kafyu, na pia e, msako wa kutafuta silaha haramu. Serikali imeahidi ah, kwamba itasaidia kusafiri maji kuelekea eneo hilo kuwasaidia wafugaji ambao wako katika eneo hilo sana. Pia serikali imeahidi kutoa chakula cha msaada, na pia inatekeleza eh, shughuli ya kutafuta mazungumzo na serikali ama wasimamizi wa usalama wa taifa jirani Ethiopia, kukabiliana na kundi hilo la OLF. Pia waziri wa usalama wa ndani ya nchi ameomba kuwepo na amani na utulivu, huku kampeni za uchaguzi zikiendelea, wakati huu ikisemekana kwamba huenda pia joto hilo linasababishwa na masuala ya kisiasa na huku wakijiri viongozi wa kisiasa katika eneo hilo la kaskazini mwa Kenya wameunga mkono kuwepo kwa kafyu na vilevile vile operation ya kuregesha silaha katika eneo hilo la Marsabit, huku wakitaka serikali kutilia mkazo mapendekezo ambayo amekuwa yakitayarishwa na viongozi katika maeneo hayo ya kaskazini mashariki mwa Kenya. Kufikia hapo tunahitimisha Kwa Undani kutoka Mombasa. Tumeangazia swala la usalama katika eneo la kaskazini mwa taifa la Kenya. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na Amina Chombo kwenu Washington. Asante sana Collins Liberty Adede na mwenzetu hapo Amina Chombo kwa makala hayo katika sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani. Msikilizaji, tunaelekea kufika mwisho, lakini ni kukumbushe tu kwamba tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwa ni pamoja na Mbeya Highlands FM ya Mbeya, Tanzania, Nuru FM ya Iringa, Tanzania, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na RTGL za Butembo nchini DRC na vilevile vile Radio Progress na Radio Sango Malamu zote hizo zikiwa Bunia, eh, huko huko DRC. Kule Kenya, Mwananchi Redio na Redio Kaya kati ya zingine na vile vile bila kusahau kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Matangazo haya hukujia kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa na pia anarudiwa mwishoni mwa wiki. Basi kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tukutane papa hapa hiyo kesho, inshallah.