barabara kabisa msikilizaji karibu kwenye VOA Express moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC ndani ya nyumba ilikiwa limekwisha jaa tele kama pishi la mchele langu jina ni Sandey Shomari na leo ni siku nyingine ya Jumatano msikilizaji ambayo ni Mei 11, 2022 lakini siko peke yangu ndani ya studio bila shaka leo Tunaita ladies night uh, kama wana, mm, wanaenda ku, kutembea uh, jioni kwenye vilabu mbalimbali. Mbali. <laughs> Na mimi naita <laughs> African night kwenye vilabu vingine. Bila shaka, bila shaka nami naitwa BMJ Muridhi shirikiana hapa na shirikia Sandy Shomari kukuangushia vitu katika VOA Express ambapo kama ilivyo ada tumekutayarishia mambo chungu nzima, ikiwa ni pamoja na kule nchini e, Tanzania ambako inaelezwa kwamba wanafunzi e, baadhi ya wanafunzi ambao wanapanga wana nyumba nje ya vyuo vyao inakuwa kwamba wakai katika mabweni e, wanapitia changamoto chungu nzima. Hebu tusikilize kwanza huyu mmoja e, wa wanafunzi anasema hizi changamoto zinatoka na nini. Changamoto anazokutana nazo ni nyingi sana kuliko ndani ya chuo, kwa sababu pale unakuwa kuna sheria angalau zinambana, lakini pale anakuwa ana mimba, mwana chuo anaishi na mwanaume au mwanamke ndani fanya, wengine ndo wanajikuta sasa wanaingia kwenye zile tabia za kujiuza, kwa sababu tayari wanakuwa uhuru. Haya, tukiangalia basi kwingineko, vivyo taangalia hali ya maambukizi ya virusi vya ukimwi huko nchini Kenya, katika kundi la vijana inaonekana kuongezeka. Nini hali ilivyo huko, tutamulika. Bila kusahau pia, leo ni siku hii ya masuala ya teknolojia ndani ya nyumba. BMJ anasema amechambua chambua tangu alfajiri vitu vinavyojiri. <laughs> <laughs> na na vitu vizito kwa hakika, sande, sijalala, nimeanza kuangalia mambo haya tangu ilikuwa eh, manane kabisa so, sasa ya eh, hapa Marekani. Na vilevile, msikilizaji, tutakuwa na swali la leo bila kusahau eh, kama kawaida barazani. Lakini Sande, nafikiri twende moja kwa moja kwa hayo kuhusu, kuhusu uh, hali ya ukimwi na vijana huko Kenya. Bila shaka BMJ Murithi na tarajio inatangazwa hapa na Citizen Television kule nchini Kenya, katika uchunguzi wao kwamba hivi sasa kuna maambukizi yakiongezeka, hasa miongoni mwa vijana. Wanasema kwamba taarifa walizopokea ni vijana wenye umri wa miaka 15 hadi 24 na hasa wanasema asilimia 51 ya haya ni maambukizi mapya. Sasa basi, kutokana na hili nimezungumza, au tunaye hapa mwanaharakati wa masuala ya HIV kule nchini Kenya, Dorini Moracha. Na kwanza tuambie pengine Dorini, hali hii imekuwaje mpaka inafikia hapa? Kuna taarifa nyingi, ni kitu kimoja; kutumia taarifa ni kitu cha pili. Na vijana wengi wana hizo taarifa, wana hiyo, inaitwa jiujuzi, lakini for some reason wanaupuuzilia pia. Kwa hivyo unapata kwamba wengi either wana lack access to prevention services kama vile dawa ambazo zinaitwa post exposure prophylaxis, na pia Kenya imekuwa na shortage ya, ya mipira ya kondomu kwa hivyo unapata hivyo ni vitu ambavyo vinachangia, lakini pia ujue vijana ambao wako umri wa miaka kumi na nane kuenda chini hawana hiyo openness ya kuenda pale hospitali nakitisha ile mipira ya kondomu ama dawa za kuzuia virusi vya chini. Sasa basi, kama hali ni hivyo, ni nini ambacho unashauri vijana hawa kuchakucha kucha kufanya kutokana na hali ilivyo kwa sasa? Ushauri wangu kwa vijana unaanza na kwanza kupata ile access ya kuenda pale hospitalini, kujieleza na kuwaambia wale healthcare workers, kwa sababu unapata kuna wale madaktari pale hospitalini, mama nesi, wametrainiwa kwa hizi vitu. Kwa hivyo watakupatia njia ambayo ni sahihi ya kujikinga kutokana so na virusi vya ukimwi, kwa sababu tunavyojua kwamba sasa hivi virusi vya ukimwi vinakingika ama, it is preventable, na sio sawa wa tuko na hizi namba wakati pia tunaweza tukapinga maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi. Kwa hivyo kitu cha kwanza ni kupata yaani, masomo ambayo ni sahihi. Asante ah, sana Dorin Moracha, mwanaharakati wa masuala ya HIV na ukimwi kule nchini Kenya. Pia anawasaidia eh, wasichana kujitambua zaidi katika masuala mbalimbali mbali. Kikubwa hapa BMJ muridhi ni kwamba hii taarifa ilitolewa na wizara ya afya ya Kenya, mm -hmm. Katika utafiti uliofanyika kwamba vijana kuanzia miaka kumi na tano, mm -hmm. Na ndio maana Dorin anasisitiza kwamba mtoto wa miaka kumi na tano hawezi kwenda hospitali akaomba mipira ya kondoma, haiwezekani, unakuta ni ngumu, kwa hiyo kunahitajika kazi pengine ya ziada kuwasaidia vijana kuepukana na haya maambukizi ambayo yanaongezeka. Safi kabisa, nafikiri ni suala ambalo bila shaka wale wanaosikiliza wananufaika kujua nini ambacho wanaweza kufanya katika kuhakikisha hawaingii katika matatizo e, nasikia hapo. Yes, chini shaka, kwa chini Sandi Shumari, mwanamuziki huyu Zlatan, sijui kama nalitamka vizuri jina lake aleji lei. E, huyu uh, mwanamuziki anafahamika sana e, tusikie kidogo ki kibao hiki yes, e, wakati tukiendelea MJ unavyozunguka, ni kama vile unasikia maeneo kabisa kwenye lugha yao. Naelewa kwa sababu kuna ngoma moja ambayo biti yake iko tu, uh, inafanana sana na hii mm. na ilipigwa na na huyo, huyo mwanamuziki, ilikuwa inajulikana kama, kama sijakosea, ilikuwa inaitwa Alubarika. eh, ili ilikuwa biti tu inafanana na hii, lakini anaonekana ameendeleza sana hii Eh, kipawa chake huyu mwanamuziki eh, kwa kweli kwa sababu nyimbo zake zinaendelea kutamba bila shaka bila shaka bila. Sasa tunaelekea wapi baada ya hapa, BMJ Murithi? Twende moja kwa moja mpaka Tanzania. Msikilizaji, eh, neno moja maarufu kwa wanafunzi wengi na hata jamii kwa ujumla ni mageto E, yanatumika ni neno linatumika sana hasa kuonyesha kwamba ni mitaa ya ya mabanda na vilevile vile, e, katika miji mingi Afrika Mashariki kote, sio tu Tanzania, utakuta kwamba e, hivi vinakuwa ni vyumba vya kupanga a, ambako wanaishi wanafunzi katika maeneo mbalimbali mbali. Sasa ni kwamba ukosefu wa mabweni ama wanaziita hosteli ama hostel katika e, miji e, kadhaa huko Afrika Mashariki wakati wanafunzi wanakuwa kwenye vyuo na umbali kutoka nyumbani hadi kwenye vyuo hivi e, ni swala ni hali ambayo imewasukuma wazazi kuwapangia vyumba watoto wao e, wakiwemo wale wa kike, wakiamini kwamba vyumba hivyo vinaweza kuwa mbadala wa mabweni. Na sasa japo vyumba hivyo vinasaidia hasa kuwaweka wanafunzi hawa e, kuwa karibu na vyuo hivyo, kwa upande mwingine vinanyooshewa vidole kwa kuwa ni kiini cha utovu wa maadili na hata nidhamu kwa wanafunzi. Sande Shomari. Na sasa naona tuungane na Fatma Amiri. Huyu ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Fatma, moja kwa moja, hebu tueleze kwa kifupi tu ni nini ambacho kinapelekea wanafunzi wengi kuchagua au kutaka kuishi nje ya mabweni? Kitu cha kwanza ambacho kinapelekea wanafunzi wengi hususan wakike wanashindwa kuishi mabwenini au vioni, wengine wanasema hostel, kwanza ni zile gharama. Gharama inakuwa ni kubwa, mahitaji yanakuwa ni madogo kuyapata. Kitu cha pili, uhuru. Pia unakuwa hauna uhuru wa kufanya vile vitu ambavyo unavipata kwa wakati ule. Unaweza kukuta chumba kimoja au hostel, chumba kimoja mnakaa wasichana labda nane au wanne. Sana sana mara nyingi unakutaga tu kwa alafu nashia chumba kimoja, kila mtu ana tabia zake, kwa sababu huwezi jua kila mtu anakuwa na tabia zake. Mwingine ni msafi, mwingine ni mchafu, mwingine hapendi uchafu, mwingine ndo hivo tayari. Kwa hiyo ni bora tu ukakaa nje leo uwe huru. Pia unalipia gharama kubwa fu huduma unazopata ni ndogo, na mwingine huduma zinakuwa ni ndogo. Kwa hiyo ni bora mtu anaona ni bora nikakaa nje nikawa huru nikajitegemea mimi mwenyewe kuliko kuwa hosteli, alafu bado gharama zinakuwa ni kubwa. Sasa pengine, Fatuma, ni changamoto zipi ambazo wanakumbana nazo wakiwa huko nje? mwanafunzi anapokuwa sasa ameamua kujitegemea mwenyewe nje ya mabweni yale ambayo tayari unayalipia ni ya serikali au ni ya mtu binafsi. Sasa ameamua labda kupanga chumba, anaishi huku, anasoma. Changamoto anazokutana nazo ni nyingi sana kuliko ndani ya chuo kwa sababu so, pale pale unakuwa kuna sheria sheria angalau zinambana, lakini pale anakuwa hana sheria yoyote inayokuwa inambana. Kwa hiyo anachokifanya ni kuwa huru, mwisho wa siku ndo nakuta mwanachuo ana mimba, mwanachuo anaishi na mwanaume au mwanamke ndani, mwanachuo tayari ni mama. Yani ndo kila kitu ambacho yeye yuko huru kukifanya anakifanya. Wengine ndo wanajikuta sasa wanaingia kwenye zile tabia za kujiuza, kwa sababu tayari wanakuwa huru, wanatamani kufanya vitu ambavyo wa wenzake wanafanya. Unakuta mwanachuo anamuona mwenzake kavaa vizuri na yeye anatamani avae ya vizuri, hajui yeye amevaaje, anajiingiza kwenye makundi ambayo tayari sio mazuri, kulingana tu kwamba uhuru umepitiliza. Fatma Amiri, tukushukuru sana kwa kushiriki leo kwenye VOA Express na sande Shomari. Unaona e, na wanafunzi unaweza kupatana nao mitaani na, na ukiwambia labda usifanye hiki, mmoja anakuuliza kwani wewe ni mzazi wangu ndo umenizaa? Na, na hili kama nilivyosema sio swala tu linapatikana kwa vyuo vikuu Tanzania, utakuta kule Nairobi hali ni hiyo hiyo ni swala ambalo limetambaa katika maeneo mengi duniani. Lakini sasa nafikiri ni muhimu kwa wazazi na wadau kuzungumza namna ya kuwasaidia hawa vijana kuweza kumaliza vyema elimu zao za juu, maana hapa ni mahali muhimu sana kwa kijana kukua, kujitambua na kuwa nani katika siku zinazokuja katika maisha yake. Bila shaka, bila shaka, na hiyo mitaa ya mabanda pia labda kupata usalama uh, uh, wa uh, uh, usalama mzuri, ili wasije waka wakajipata katika madila hayo kupata mimba na kadhalika. Basi naona twende moja kwa moja, wapi twende? Kwa habari za dunia. Na katika habari za dunia, polisi wa Somalia wamesema takriban watu wanne wameuawa na mlipuko wa kujitoa mhanga uliolenga kituo cha ukaguzi karibu na uwanja wa ndege katika mji mkuu Mogadishu. Iliona watu wanne wamefariki kwenye eneo la tukio, wawili kati yao walikuwa wanajeshi wa serikali waliofariki mara baada ya shambulio hilo, alisema afisa wa polisi Ali Hassan. Idadi ya watu waliojeruhiwa walichukuliwa kwenye gari la wagonjwa, kulingana na shahidi Hamdi Nur. Hakukuwa na maelezo juu ya majeruhi wengine. Kundi la Kiislamu la Al-Shababu nchini Somalia lilidai kuhusika na shambulizi hilo ambalo liliharibu biashara ndogo ndogo Kandoni mwa barabara. Waziri wa madini wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Antonite Nsamba Kalambayi anataka kufuta amri inayowapa Enterprise General du Cobalt EGC ukiritimba wa madini wa cobalt yanayozalishwa nchini humo. Ameliambia shirika la habari la Reuters leo Jumatano. EGC iliundwa ili kununua, kusindika na kutafuta soko la cobalt kwa amri ya serikali mwezi Disemba mwaka 2019 na kuzinduliwa rasmi mwezi Machi tarehe 31 mwaka jana, lakini bado haijanunua cobalt yoyote. Wachimbaji madini wa cobalt, shughuli wanayoifanya kwa njia zisizo kawaida, ni chanzo cha pili kwa ukubwa duniani cha madini kinachotumika katika betri za magari na umeme, ya umeme baada ya migodi ya viwanda ya Kongo. Ferdinand Marcos Jr. mtoto mwenye jina baba yake dikteta aliyeondolewa madarakani wa Ufilipino, alitangaza ushindi katika uchaguzi wa rais wa wiki hii siku ya leo Jumatano, na alikabiliwa na wito wa mapema kwa kisha kuheshimiwa kwa, kwa haki za binadamu, utawala wa sheria na demokrasia. Marcos Jr. alipata zaidi ya kura milioni 31 katika hesabu isiyo rasmi ya kura za Jumatatu katika kile kilichokisiwa kuwa mojawapo ya mamlaka yenye nguvu zaidi kwa urais wa Ufilipino katika miongo kadhaa. Mgombea mwenza wake ni makamu wa rais Sara Duterte anaonekana pia kupata ushindi wa kishindo. Ushindi wa uchaguzi wa Marcos Jr. ni ushindi wa demokrasia na aliahidi kutafuta mwafaka katika mgawanyiko wa kisiasa . Msemaji wake Vic Rodriguez alisema. Na mwandishi wa habari wa shirika la habari la Al Jazira amepigwa risasi na kuuawa alipokuwa akiripoti kuhusu uvamizi wa Israeli katika e, mji unaokaliwa kimabavu kwenye ukingo wa Magharibi Wajenini mapema leo Jumatano. Mtangazaji wa na mwanahabari ambaye alijeruhiwa katika tukio hilo alivilaumu vikosi vya Israeli, huku Israeli ikisema kuna ushahidi kwamba wawili hao walipigwa risasi na Wapalestina. Kitu hicho msikilizaji, naogopa asante. Unajua, hiki ni kitu ambacho ni mm. kipya kabisa, kilitolewa eh, rasmi tarehe kumi na nne mwezi Aprili, mwezi uliopita, eh, lakini hapo nikuwa nasubiri kusikia sauti ya Harmonize eh, lakini hatukupata mm. nafasi hiyo, atakuja baadaye, lakini huyu ni Mario eh? Bila shaka ariyo anakuambia kitu hicho eh, muziki, uh, muziki uh, ni wimbo wa mapenzi huo, na ndio unaotuelekeza uh, kwenye barazani hivi leo. Sandi Shomari tunazungumza kuhusu nini basi? Moja kwa moja kwenye barazani tunaangalia kuhusu changamoto za wanafunzi wa vyuoni, kama tuliposee hapo awali, ambao hawaishi kwenye mabweni na badala yake kukodisha vyumba nje ya vyuo vyao. Nini changamoto ya hawa wanafunzi? Na wasikilizaji wetu, tayari BMG wameshaandika kwenye wa Facebook wengi tu, lakini tunaye msikilizaji online ya simu. Karibu, jitambulishe jina lako, tuambie mahali ulipo na tupe maoni yako. Asante sana, hii ni sauti ya uh, Vincent JJ kaji, kijana mpole Tanzania, Tanzania. Uh, ni kwa maeneo ya Kagongo Manispaa kama nchini Tanzania. Ndugu mtangazaji, mimi niseme kwamba kwa kweli wanafunzi wanaoishi tofauti na ma, ni maana kwamba wanaoishi kwenye nyumba za, za kukodi, kuna changamoto nyingi sana wanazopitia, kwa mfano labda wanakosa zile huduma ambayo inaweza kuwa karibu na wanafunzi wenzake labda katika kujisomea pia, mazingira hayo yanakuwa na changamoto mbalimbali, kwa mfano vishawishi vya hapa na pale, ambapo endapo wangekuwa ndani ya mabweni sidhani kama wangezipata. Kwa hiyo ndugu mtangazaji, kuna changamoto nyingi kubwa sana. Kwa hiyo mabweni, ujumla, kwa hiyo mabweni tu kwa ujumla, mi naona kwamba yanasaidia sana wanafunzi kuwajengea, kwanza uimara, kunakuwa na ule usiriazi wa kazi na kuepukana na vishawishi vidogo vidogo ambavyo vinaweza kuwapelekea kushindwa ku kujihusisha sana na masomo yao na kujali kazi hiyo, wapeleka pale sana kujisomea na kupata muda mzuri. So, mara nyingi wanakuwa wanapata tu muda ya kwenda kupata labda saa za hapa na pale, na hizo zinatokana na vishawishi hapa na pale. Bila shaka, nakushukuru sana sana, uh, Victor JJ Kaji kwa maoni yako. Endelea mm -hmm. uh, kusikiliza matangazo ya View Express. Unasikia Sandy Shomari uh, anayosema ha, hapo ha, ha. Vincent JJ Kaji ni yale yale aliyosemwa na yule mwanafunzi tulizungumza naye Fatuma Amiri no. E, mengi ya yale wanayoyashuhudia ni yale yale, hakuna e, kitu kubwa tofauti, na naona pia kwenye mitandao ya kijamii wameandika mengi kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Labda nianze na huyu kutoka Kenya, Kapedo Shema anasema, wengi wao wanajiona wako huru na kuingia mambo mabaya, kuingia kwa ulevi na kuingia kwa vikundi vibaya, na hawana usalama, wengi wameuliwa, wameu sana hapa Kenya. Haya na waye mawazi yake Yohana Nyenza kutoka Always Media Team Tanzania anasema changamoto zinazokumba ni nyingi. Kuna changamoto za like kifedha, anasema kuna miundombinu mibaya, uhaba wa usafiri. Vilevile anasema binti hawa wanakumbana na unyanyasaji wa kijinsia, ubaguzi na hata wengine kufukuzwa shule au kupata mimba au kuolewa mapema. Sawa sawa kabisa, tumalizie na Vincent de Paul Kabombwe anasema changamoto ni wenye vyumba vyao wana masharti mengi sana, usipige e, vitu vizuri, wanachukizwa. Ukiwa na marafiki wengi e, chuoni wanaofika kututizama ina kera kweli, na ni shida kubwa na changamoto ni nyingi zaidi. Bila shaka ni wengi wametoa maoni yao, msikilizaji ya Kinda Bitonde kwenye nyimbo Man Express, bila muziki hujasukuma naona. Abdullah Said, Vedasto Romani, Weru Paul, Donald Bunyasi na wengine wengi wakitoa maoni yao, lakini moja kwa moja BMJ hujasukuma, gunuma express bila ngoma ya muziki ni kibiri chake nani huyu aslei, ya kishirikiana ali mahaba na kitu hicho. Uje usiku nikilala na kuota wewe, huba lako kali lanifanya nipagawe. Maisha yangu tu ndio nataka kuwa nawe mwezi huu, laifu siyo <mucho> masihara Siwezi kula, siwezi kulala, fanya urudi nitoka fara wendo mganga wa kunipa dawa pili pili, na nishinda makali urudi nyumbani tafadhali. Asante sana Ali Mahaba, kijana wa Mombasa huyo msikilizaji, akishirikiana kijana Mtanzania Asley ambaye sauti yake ni matata kweli kweli eh, wakikamilisha kitu hicho uje kwenye VOA Express. Mambo mazuri kwelikweli, sivyo BMJ? Safi kabisa, safi kabisa, na ngoma hizi unaweza kuzipata mara nyingi utazipata hapa tu katika VOA Express kwa sababu hatuchezi na kazi hapa, tunaangusha vitu na tunapenda sana hizo kolabo eh, ambazo hasa zinahusu nchi mbili, maanake hmm. Wale ni mashemeji <laughs> watanzania <laughs> na wakenya kitu kimoja. <laughs> <laughs> <laughs> na Watanzania baadhi ya na wanamziki kutoka Tanzania hasa eh, wanaume wanapenda sana warembo kutoka Kenya <laughs> unajua naona <iyo> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> kwenye maswala yale. <laughs> Tende maswala maswala na mazito yale. Yale ni kwambia nilianza yeah, mapema leo kuangalia kuangalia tangu alfajiri. mm -hmm. Basi taarifa ni kwamba misongamano ya magari katika miji mbalimbali kote duniani imepelekea wajasiria maina ya ubunifu wa teknolojia wa hapa Marekani kutafakari mbinu za kutengeneza ndege za kipekee zisizo na rubani na ambazo zinaweza kuruka kwa urahisi na kutoa ushindani kwa magari ambayo mbaina kusababisha misongamano hiyo pia yanachangia uchafuzi wa mazingira kwa kiasi kikubwa. Sasa basi, mtaalam na ripota masuala ya sayansi na teknolojia niko naye studio hapa, mzee wa kazi BMJ Muridhi ameandaa taarifa nzito kabisa, tuisikilize. Suala la uwezekano wa kuwa na ndege zinazopaa mijini kwa urahisi na kuleta afueni kwa watu wanaotaka kufika waendako kwa haraka limekuwa gumzo kwa muda sasa na kadri gumzo hilo linavyoongezeka ndivyo wataalam wanaongeza kasi ya kutaka kutoa ushindani kwa magari ambayo yameendelea kuwa kero kwa watu wengi, huku misongamano ya magari hususan katika miji mikubwa kote duniani ikikadiriwa kusababisha hasara ya mabilioni ya dola kwa muda unaopotea na pia kwa gharama ya mafuta. Na sasa wabunifu wa teknolojia wa kampuni moja ya Silicon Valley mjini San Francisco jimbo la California hapa Marekani itwayo Swing wanasema wana utaalamu wa kutosha wa kutengeneza ndege za kawaida zinazoweza kuruka kwa usalama bila marubani na kwamba wana nia ya kubadilisha usafiri wa anga na kuwa njia nafuu na bora zaidi ya usafiri. Mark Piet ni afisa mkuu mtendaji wa kampuni ya Swing. Unajua, tunajenga mstakabali wa usafiri uh, wa angani au ndivyo sisi tungependa kufikiria. Sasa hivi tunabadilisha ndege za kawaida kuwa ndege zisizo na marubani ili zipae na kuungana na zingine kwenye anga bila matatizo. Kwa hivyo ni kampuni ya ndege zisizohitaji rubani. Wabunifu wa teknolojia wa makampuni kadhaa ya Marekani wanasema kwamba wanawazo la kuwa na ndege zitakazotumika kama taxi kama kampuni ya Uber au Lyft, lakini zikiwa ni za angani, ili iwapo abiria anahisi kwamba kutakuwa na msongamano, anaweza kuitisha ndege isiyo na rubani na kumwezesha kufika endako kwa haraka, akiwaacha walio kwenye magari wakiendelea na kupambana na msongamano barabarani. Wanaona mustakabali ambapo paa za nyumba na majengo mengine zitatumika kama sehemu za kuondoka na kuwasili kwa ndege zinazotumia umeme kupaa na kutua, maarufu EVTOL. Mark anasema wanaamini kwamba sekta hii inapitia mabadiliko makubwa ambayo yatabadilisha kabisa jinsi watu wengi wanavyosafiri. Parking Ryan Olson in ni rubani wa kampuni ya Swing. Jambo la kufurahisha sana ni kwamba ina sauti yake yenyewe, kwa hivyo inazungumza nami kile kipindi chote cha safari, kwa hivyo hatuhitaji kupiga tena simu za mikono. Wataalamu wanasema katika miaka michache kuanzia sasa, tarajia kuona teksi za ndege zisizo na rubani zikipaa na kutua kwa wingi hususan, ndani ya miji yenye msongamano mkubwa wa magari Safi kabisa. Sandi Shomari, unasikia vitu hivyo 20. Unaona umetulia kwenye barabara, unaona vitu vinapanda tu, vimanapaa na wewe uko pale, umeshikilia steering una, kwanza unapoteza <laughs> mafuta, unapoteza muda e, ina, inaelezwa kwamba mabilioni ya dola yanapotea kila siku kutokana na kukaa foleni, kwenye foleni ya magari. Lakini swali langu kubwa bibi kwako ni kwamba mm -hmm. ndege hizi hazina rubani, ndio sasa, wewe kwa ndege hii utapanda? Mimi si, <laughs> <laughs> ingawaje umeniita mtaalamu wa masala hayo <laughs> nafikiri nitasubiri nione kama kwa kweli itakuwa ni salama, halafu ndio niamue. Hey, maanake unasikia, uh, vinaanguka vina pale kwenye paa za nyumba mm, eh, pale ndipo vinatua vi, vyombo hivi. Maanake chombo tumezuia cha ndege kina rubani, sasa hii mwenzetu inaenda yenyewe, alafu <laughs> <laughs> nawe unaingia kweli, unaenda <laughs> Kaiyo, nitasubiri labidi ni nisubiri. <laughs> labi ni kwanza nione <laughs> nione kina Sande kama wat, watafika. Sawa, <laughs> ndivyo mambo yalivyo, msikilizaji, hapa VOA Express moja kwa moja kutoka studio nambari 15. Naona tuangalie yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii Sandi. Bila shaka, bila shaka, BMJ Muridi kwenye mitandao kijami ya kijamii anaendelea kujiri na bado yanajiri, kama unakumbuka taarifa za Elon Musk kuchukua mtandao wa Twitter, kununua mtandao huu. Sasa basi taarifa zingine zinazojiri ni kwamba amesema atakapokamilisha ununuzi huu atahakikisha kwamba Rais Donald Trump ambaye alifungiwa kwenye mtandao anamruhusu kuendelea na kuondoa mm -hmm. zuio hiyo lake la kushiriki kwenye mtandao huo mm -hmm. na kusema kwamba huu utakuwa ni mtandao huru aweze kutoa maoni yake. Asante, hiyo stori mimi sikuwa nimeisoma, lakini nakumbuka kama wiki moja wakati ilitangazwa kwamba ananunua mtandao huo. Ndio. Niliona yeye mwenyewe rais wa zamani Donald Trump akisema hata akiambiwa arudi hatorudi, kwa sababu ameshaunda mtandao wake. Sijui kama hili ni jambo jipya uh -huh. ambao nao wanasema una, una, una, una, una umaarufu una una mkubwa unashindana na Twitter uh -huh. Ndivyo hivyo msikilizaji, naona mengi yanavuma kwenye mitandao ya kijamii, lakini muda nao unakuwa mdogo, unakimbia kweli kweli, BMJ kisogo. lakini mengi sana yanavuma bila kusahau kule nchini Tanzania, mkutano wa CHADEMA ambao unaendelea hivi sasa wa baraza kuu kule Mlimani City mm -hmm. Uh, unaendelea kufanyika na wadau wanaendelea kufuatilia na picha zinaonekana kwenye mitandao E, asante Sandy, sekunde chache zilizosalia msikilizaji, eh, tuone pia wanachosema kwenye swali la leo. Tunauliza uh, leo serikali ya Tanzania imetoa ruzuku kupunguza ukali wa bei ya mafuta, hatua hii umeipokeaje? Hayo yalikuwa ni jana. Wanasema nini Sandy? Bila shaka ni wengi wanazungumza umdani BMJ, mridhi ninaye hapa. E, Richard Kambale kutoka DRC anasema ni sawa tu, anasema tuone tu, vipi kujitegemea kutaonekana, sijui kama kutakuwa na mafanikio haya, sijui ni vipi mtu pesa mwanambuke amalizie e, kitengo hiki. Anasema nimeshangaa kitu kimoja, kwamba afueni ya bei ya mafuta mpaka Juni mosi je? Yeah. sasa hivi tutafanyaje? yeah. <laughs> ndivyo hivyo, msikilizaji, unaweza kuchangia pia kwenye kuingia kwenye mtandao wetu na kuandika hapo tunafika mwisho bila shaka ni wataje tu Agre Salimbo Kulwa Tanzania, Jerome Alfonsi na wengine wengi, Hamisi Mangati Nyeusi, wote hawo wanatoa maoni yao safi kabisa. Tunafika mwisho wa matangazo haya, yamesimamiwa na Harison Kamau, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Sandi Shomari. Tuonane hapo kesho inshallah. <mucho>