Kutoka studio 15 hii ni VOA Express namba barabara kabisa. Msikilizaji, ndani ya studio hapa ni Washington DC, saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington, saa kumi na nusu afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Msikilizaji, nimekushajaa tele kama pishi la mchele. Langu jina ni Sandey Shomari na mimi ni Idi Ligongo, tukikukaribisha ikiwa ni siku tulivu njema kabisa ndani ya matangazo ya VOA Express. Tuna mengi hii leo ya kukujuza, kukupasha, kukuburudisha, kukufanya ucheke kutafakari. Eh, lakini vile vile ukidance kwenye ngoma za muziki kama Sandey Shomari hapa ndani ya studio tunakuambia karibu sana sana sana, na moja kumoja Sandey, eh, tukiangazia tuna maswala ya kwanga, kuangazia hali ya ngano eh, kukosekana kule nchini Tanzania, hali inaleta inakuwa tete kwa wazalishaji wa mikate maandazi. Eh, kama ungekuwa kule Tanzania sahizi maandazi mzee na maandazi <laughs> ndio yanayotamba mzee mwenzangu. Sasa Jumanne kama hii ya leo, ukifika asubuhi ile, watu wengi wanatafuta maandazi, wengine hata mchana bado wanatafuta chai na maandazi, wengine jioni wanatafuta chai na maandazi. mm -hmm. Sasa hii naona ni kazi kubwa, Bwana Idi naoendelea naam lakini vivile tutaangalia hali ilivyo huko nchini Kenya ambapo e, yupo kijana mmoja amejitolea kufanya kazi ya kipekee kabisa kwenye eneo la watu ambao wana maisha ya chini kule Madhare, akisaidia wanawake wajawazito, wasichana wadogo, wale walioathirika na madawa ya kulevya, wanaoishi vilevile na virusi vya UKIMWI. Ajitolea kufanya kazi kubwa. E, tutazungumza naye kuwe na kuona wale wanao pia wanaofaidika na mpango huo e, wanavyosema vilevile usisahau leo habari za dunia tutaangalia mengi eh, kule Sweden mambo yanaendaje. Hali kadhalika tutaangalia kwenye masuala ya muziki Express, bila muziki hujasukuma gurudumu, msikilizaji na mengineyo mengi. Basi moja kwa moja tuelekee huko nchini Kenya, shirika la Transforma ambalo liko kule Madhare nasaidia wanawake na wasichana ambao wameathirika na virusi vya ukimwi na wanaishi na virusi vya ukimwi, hali kadhalika, wasichana waliojifungua wakiwa na umri mdogo, na wale wanaokuwa naishi na changamoto mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na watoto wale mavu wakijaribu kuwalea wenyewe na wale pia walioathirika na madawa ya kulevya. Tunaye mwanzilishi wa program ya Transforma Madhare ambaye tuko naye hapa kwenye lani ya stimu, Jack Otieno kutoka Madhari kule kwenyewe na yeye ee mwenyewe pia. Jack anasema ameishi eh, maeneo hayo hayo, baada ya kupoteza wazazi wake akiwa mdogo kabisa. Hebu tueleze yale ambayo unayofanya. Yes, mimi mwenyewe nimekuwa kwanza kabisa kipindi cha Korona unajua, kilo nilikuja mama kama ni mwaka elfu mbili na kumi na tisa pale, nimekuwepo na mna shida kubwa kwamba hawa wako na vyakula, nimejaribu kuwapatia chakula, baadaye kataa bwana chakula akiwezi saa nikabidi nifanyie nini, ni watafutie ni wa ja, ja, kozi ambayo nazafanya hiyo, nikaanza hii kozi ya kuwafunza kushona Kenya kirani nikapata nani, hawa nanii hawa wafadhili wakaja wakanipa zo tarani nne baadaye wakanipani matizo pia ya kushonesha pia mwalimu wakajikia nime, nime, nime, sanioaitumekua na watu ambao waka wamejisimu wakajiwaana huaumaarifa. Na vilevile tunaye hapa mwanadada Joan Odhiambo ambaye ni mmoja wa wafaidika wa programu hii. Sasa uh, je, umefaidika vipi kwa upande wako wewe binafsi? mimi niko na mtoto mlemavu sasa kulingana na mtoto wangu siwezi fanya kazi yoyote sasa tuliongea na ja alinisaidia sana juu mtoto wangu ako chini ako na anaenda physical therapy sasa nimekaa tu kwa mlango hakuna kazi nawezaenda sasa I'm proud for that that program nanisaidia sana Nam, umemsikia huyo ligongo, mm -hmm, eh, bibi Odhiambo Jack akielezea eh, hali ajisi anavyosaidiwa eh, na programu hii ya madhare. Ama kwa hakika ni wengi ambao wanapitia programu hii, wengine pia wanajifunza kushona, wengine wanajifunza kutengeneza nguo na kufanya kazi mbalimbali, kwa sababu Jack mwenyewe Odhiambo anasema amekulia kwenye eneo hilo, amepata tabu yeye mwenyewe kwayo anatumia fursa hii kuwasaidia wale ambao wanakutana na hizi shida, na mmojawapo ndio huyo Joan Johan Adhiambo na nanimaliza mm. Ukifunga dero unanimaliza, michezo ya chumbani au inakufa, nanimaliza oh, mama, wewe ni my sugar sukari, ulivyozidi utamu nikwite asali. Unaambiwa toto toto toto, hili sio mchezo ya ngoma. Ana mambo kweli kweli, ana mambo kweli kweli, hmm? <laughs> na wanamuita huyu bwana, unasema kwenye mashairi yake hayo, lakini wamempa jina lake halisi. Wengi wa wanamjua kama Wilson Abubakar Radido <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> akiwa atokea Nairobi, na chief executive officer na mwanzilishi wa Saldido International Entertainment. Nam, tusonge mbele basi ndani ya matangazo ya VOA Express. Na kutokana na vita vya Russia na Ukraine, hali ya upatikanaji wa unga wa ngano na mafuta ya kupikia inaelezwa kuwa mbaya na kusababisha watengenezaji wa vyakula kama vile mikate, maandazi, chapati, eh, kuanzi, eh, kuanzia zile bekari kubwa kubwa hata mama lishe kusimama kufanya shughuli hizo eh, nchini Tanzania au wengine wakizifanya kwa bei ghali zaidi. Hali hiyo pia ipo katika bidhaa za mafuta mafuta ya kupikia. Na hapa tunaye mama lishe Ashura Ismaili, hebu tueleze kwa sasa hali ya biashara yenu ikoje? Kwa upande wangu mimi imeniathiri kipande kikubwa sana, kwa sababu kwa mfano lita moja ya mafuta ilikuwa inauza shilingi elfu nne Sasa hivi ni elfu saba mia tano Kwa mwananchi wa kawaida, hawezi kumudu. Kwa hiyo hata katika uuzaji wa vyakula inabidi tupunguze kipimo kutokana na hali ya maisha ilivyo. Kama unahitaji kipimo kama kile cha mwanzo, chakula sahani moja ni shilingi elfu mbili Kama utahitaji kama hiki cha sasa hivi, ni elfu mbili mia tano kutokana na mfumuko wa bei ulivyo. Mchele nao umeshapanda upo juu, ni elfu mbili mia tano Hali inazidi kuwa mbaya, wateja wanapotea, kwa sababu wanakwama ni bora nikanunue unga nikapike nyumbani kwangu. Kutokana na hali ilivyo, anaangalia chakula cha elfu moja mia tano ugali hawezi kushiba, wali wa elfu mbili mia tano kwa kazi za wajenzi hawawezi kushiba. Kwa hiyo anaamua tu, ngoja nikapike. Kwa hiyo bado sisi tunaumia kiuchumi. Sasa pengine nini, eh, unadhani kinastahili kuwa ni suluhisho? Mi suluhisho langu nilikuwa naona tu labda kwenye hili swala la mafuta, maana wanadai kwamba alizeti zinalimwa ziko nje ya nchi na ndani ya nchi, lakini ndani ya nchi haziwezi kukidhi wananchi wake wote. Sasa kama mfumuko wa bei uliokuja kutokana na mafuta, kuna vita hiyo ya Ukraine huko, imesababisha yote hayo, kama wangeweza kumudu wakatushushia kidogo mafuta, basi bidhaa zingeweza kutufikia kwa wakati, yaani kwa mazingira kuyaweka yawe ni rahisi, au kwa mlaji aone ni rahisi. Kwa sasa bado hatuwezi tukawaelezea kuhusu mazingira kwa sasa hivi, kwa sababu hali bado haijawa nzuri. Hata tukisema tuifanye iwe rahisi, haiwezi kuwa rahisi kutokana na bidhaa bado zipo juu. Naam, basi ndiyo mambo hayo yanavyozidi kwenda. E, mamalishe wanapata changamoto kubwa kwelikweli kutokana na bidhaa hizo e, kwa hivi sasa kuwa bado zina changamoto maanake. Mm -hmm. uh, mataifa mengi ya Afrika Mashariki, Sandey Shomari, kama utakumbuka, yalielezwa kwamba yanategemea sana ngano kutoka Rusia na Ukraine, kwa hiyo E, Tanzania kwa mfano, karibu asilimia zaidi ya hamsini ya ngano yake inatoka maeneo hayo, na unajua mchapati, maandazi, mikate yote hayo inategemea hiyo hiyo, ngano inategemea ngano, kaka, na watu wengi tu ili katika swala zima hilo la ngano e, eh, linaathiri karibu, karibu kila kona ya maisha ya watu. Na kama gharama ziko juu hapo kwenye ngano, basi unakuta vitu vingine vyote vinaathiri, bei zimekwenda juu kila mahali. Na kama ulivyoona Tanzania wakizungumzia kuhusu mafuta e, eh, basi alimradi kila mtu anatafuta namna afanye nini, na wengine wakitafuta labda watumie kitu kingine sasa namsikia Ida hapa, msimamizi wetu, anatangazwa na sababu, labda watumie mihogo wengine, na ndiyo, ndiyo fursa yenyewe. Bidhaa fulani inapokuwa haipo inamaana inafunguliwa bidhaa nyingine, na muhogo ni mzuri kwelikweli. Haya, tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express. Haijalishi uko wapi, e, unatupata vilevile vile kupitia redio zetu shirika, hali kadhalika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Lakini muda si mrefu ujao, inabidi tukakupashe na habari za dunia. Wabunge wa Marekani wanatarajia kupiga kura leo kwa ajili ya muswada wa kupitisha msaada wa dola bilioni 33 kwa Ukraine kwa ajili ya masuala ya kijeshi na kibinadamu. Kabla ya kuelekea katika kura za baraza la wawakilishi, rais wa Marekani Joe Biden amesema utawala wake umekaribia mwisho wa mamlaka yake ya kupeleka silaha na vifaa vingine vya kijeshi kutoka katika hifadhi ya Pentagon. Waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken na waziri wa ulinzi Lloyd Austin walitoa mwito pamoja kwa wabunge wakiwasihi kuchukua uamuzi kabla ya Mei 19 ambapo wanatarajia msaada wa sasa utakwisha. Finland na Sweden zinatarajiwa kufanya maombi rasmi ya kujiunga na NATO baadaye mwezi huu ikiwa ni mwitikio wa hatua ya Rusia kuivamia Ukraine. Mataifa yote mawili yanasema hatua ya, ya Mosco imebadilisha hali za kiusalama barani Ulaya na tishio la nyuklia la Kremlin linahitaji ulinzi wa pamoja ambao NATO inaweza kuutoa. Wabunge wa Finland wanajadiliana kujiunga na muungano huo kufuatia kuchapishwa kwa ripoti muhimu ya masuala ya ulinzi mapema mwezi huu. Serikali ya mji wa Shanghai nchini China imeongeza kanuni kali kwa wakazi wake milioni 26, licha ya kushuka kwa kiwango kikubwa maambukizo ya COVID-19. Wakazi katika baadhi ya vitongoji wameambiwa kwa maandishi kwamba hawaruhusiwi kuondoka kwa majumbani mwao na kuwekwa hotelini ama kwenye vituo vya karantini katika maeneo yao baada ya kukutwa na maambukizi ya korona, ambapo pia kumekuwepo na wafanyikazi wa usafi ambao wamevaa vifaa vya kujikinga wanapoingia katika makazi yao kufanya usafi. Licha ya kuwepo marufuku ya watu kutotoka majumbani nyakati fulani, mamia ya waandamanaji waliendelea kuimba ujumbe wa kuipinga serikali hii leo, siku moja baada ya ghasia ambazo zilisababisha kujiuzulu kwa waziri mkuu ambaye alikuwa akilaumiwa pamoja na kaka yake ambaye ni rais kwa kulipeleka taifa hilo manaji katika hali mbaya ya kiuchumi. Waandamanaji walikusanyika katika lango la kuingilia ofisi za rais Gotabaya Rajapaksa katika mji mkuu Kolombo kwa siku thelathini, kwa siku ya 32 wakihitaji kufanya kama alivyofanya kaka yake, kujiuzulu. Nje ya ofisi ya rais wameonekana makundi makubwa ya watu kwa wiki kadhaa, lakini watu wameanza kupungua siku ya leo kutokana na kuwekwa marufuku ya kutotoka nje kwa nyakati fulani. Oh, no. Oh, no. Oh, no. Oh, no. Haya basi, huyo anaitwa Omi Dimpos anakuambia umeniweza. E, ngoma kali kabisa. kama ilivyo ada ya matangazo ya VOA Express e, tunakwenda na muziki burudani, lakini tunasonga mbele vilevile vile kukuletea masuala yale ambayo ni muhimu. Moja kwa moja tunaelekea katika barazani, e, katika barazani Sandy Shumari e, tuliangazia je kuna haja ya wafanyakazi wanaokwenda uharabuni kupata mafunzo e, juu ya haki zao kabla ya kuondoka? Hili ndilo ambalo tuliliweka na watu, kwenye baraza hilo wametiririka kwelikweli, kueleza yale ambayo wanaona yanatakiwa kufanyika kabisa kabisa, Idi Ligongo, kwa sababu suala hili tumeona likizuka kwenye maeneo mengi, visa vikitokea vingi mbalimbali mbali. Kwa watu ambao wanakwenda kufanya kazi kwenye nchi za Kiarabu, wengine wakipata madhila ya aina tofauti, na wanaporudi wanasema hatukujua hili hatukujua lile. Sasa ndiyo maana tukauliza je, wapate hizi mafunzo ya kujua kuhusu haki zao. Basi walioandika ni wengi, lakini anza naye Joshua mjukuu wa Nila, yeye yupo kule Makuyuni, Mkuyuni, Mwanza, Tanzania anasema ndiyo, kuna muhimu ya na haja ya kupata mafunzo e, na si mafunzo tu bali kibali kabisa cha kazi kilichoruhusiwa na viongozi husika na kazi anayoenda kufanya itambulike kwa serikali yetu, ndipo aende, sio anaendaenda tu. So mm -hmm. najipelekapeleka tu mm -hmm. Ya, mimi hapa ni naye huyu hapa anaitwa Alexander Denis. E, anasema muhimu sana. Wengi wa wale wanaokwenda na kutaabika na kukiuka sheria za uharabuni huwa ni wale wanaotumia njia za mkato na kusafiri, wakishafika huko wanaanza kuishi jinsi wapendavyo. Sawa kabisa, naye huyu kapedo shem ye yeah, anasema yuko kule nchini Kenya, anasema ni haki kabisa wapate mafunzo, maanake anasema hapa Kenya wengi wamerudi wakiwa maiti, kwa sababu mateso wanayopitia kule warabuni, na serikali ijue kwamba wanaenda kufanya kitu gani na majiri wake ni yupi. Hiyo anasema itasaidia. Naam, kwenye laini ya simu tuna msikilizaji uh, karibu na tuelezi jina lako, unapiga simu kutoka wapi na unaweza kuendelea kutiririka. Jina yangu naitwa Edward Musau, niko hapa Kenya. Sawa, so, tupe maoni yako basi, nini unaona, kuna haja ya wafanyakazi <in> wanakwenda <Spanish> arabuni kupata mafunzo juu ya haki zao? yeah, wanaka kupata mafunzo kiasi yake ndio ya kuendeleza, pia kuendeleza jamii kwa jumla, vyema, pia wakiwa na ujuzi wa kuendeleza pia katika nchi zao, na hata pia kukaribia nchi za nje, popote pale wanavyoitwa ama wanavyohitajika kwa Asante yeah, yeah, yeah, uh, sana na shukran kwa eh, kutupigia simu kwa siku hii ya leo eh, kwenye barazani. Basi tunazidi kusonga mbele na sandi. Yes. Shumari, karibu sana, karibu sana Mr. karibu haya. Aya, moja kwa moja tusonge mbele, tuelekee katika burudani ya muziki eh, mm -hmm. Kiss Kiss Daniel hapa eh, akiwa ameshirikiana na techno. Wanakwambia buga, hichi kitu kweli kizito, kweli basi. Kizani, kijana wa Nigeria huyo, msikilizaji, na Tekno. Mambo haya yote yanatoka kule Nigeria, pata vitu msikilizaji Basi ndiyo mambo yanavyokwenda hayo ndani eh, ya VOA Express eh, Tecno eh, akiwa na Daniel kis Daniel wanakuambia buga eh, vijana wawili hao ambao kwa kweli wanakimbiza kweli kweli katika zile medani eh, za muziki muziki wa Kiafrika. Unasikiliza matangazo ya VOA Express, na kama ilivyo ada, basi sisi si, tunakuletea mambo mengi mengi tu e, muda si mrefu tutakujuza yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali e, ya kijamii e, lakini vilevile vile habari muhimu ambazo zinaweza zikasema zinaleta mambo murua murua kabisa lakini vilevile vile basi kama tuangalia haya yanayojiri kwenye mitandao kwenye Ligongo, tuangalie katika maswala ya lifestyle wa. mm -hmm. uh -huh. Basi katika maswala ya lifestyle unamjua wa, basi katika ya tusikilize, alafu tutaendelea kukupa habari hiyo. Mimi nilikuwa futbola tangu primary paka high school, nimesoma skuli sababu ya ya futbol. Nimefurahi sana kwa manake ni kijana mwenzangu Yaani ametoka kimaisha sababu ya, ya mchezo. Natamani pia mimi ni ningekuwa ni uwezo huko kidogo, ningekuwa niko hapo, lakini sema shida ni mainjuries, eneo ambao wanashughulikia michezo, maanake kuna michezo mengine mpaka saa hii Kenya haijafika na kunao watu wenye uwezo kama mimi sana. Mimi niko kwa futbol, lakini kitu ambacho napenda sana iko kwa moyo wangu ni masholati ino mimi niko 27 I think, nimemwachana mwaka mmoja. Umanyala metuonyesha motisha nyingine kubwa sana maanake wa, wa Jamaika na wa US ndo wanajulikana, hizi ni mbio zao. Sasa ametubeba sisi vijana, kando na vijana ametubeba sisi wa Kenya sote. Nime yani, amenitia morali sana, na si kando kando na mii peke yangu, niko shua, kuna vijana wenzangu kama kama yeye yani, wangependa sana kufika pale yeye amefika, amekitowakilisha kama sisi vijana sote. Pale amefika, yani ni kama pia sisi tumefika hapo hapo. Amenipa furaha yeah. Pia maanake nikona injury za miguu ambayo siwezi cheza football, lakini niko na michezo naweza kucheza. Sasa wakubwa wa sports wangetafuta ile michezo wakaona hii ni sawa, na tunafurahi sana kwa kwa yote yale aliyotufanyia sisi kama vijana na sisi kama Wakenya. Wajua kila mtu kuna kitu anafanya sababu ya mtu fulani, lakini niko sure deep inside wewe wajua una uwezo wa kitu fulani. Sasa kama una uwezo wa kile kitu fulani, make sure una push pale. Kama ni mzazi ama ni nani yako, make sure una mpush kusudi gani ile talenti yako hii iweze kuonekana na uweze kuitumia. Maanaake vijana wingi tunakimbilia tuna football sababu football ndo tunajua inatoa vijana wingi, lakini football saa hii kuna changamoto kibao sana. Sasa kama una kipaji usilazimishe kipaji chengine ambacho waona baadaye kitaku, kitakuwa kimekuharibia time tu. Manake, mimi, mimi nilikuwa na nacheza football sababu gani football ilikuwa inatoa watu, lakini mimi haswa yani, kitu ambacho nilikuwa napenda sana ni mix. Hiyo ndo iko moyoni. Eh, hiyo ndo iko iko moyoni sana. Manake, mimi mpaka kesho, mimi uzobana na wrestling, lakini ni kitu ambacho napenda. Eh, kiko moyoni. Sasa, ningependa vijana wenzangu, kama kuna kitu wakipenda katika moyo wako, kifuate. Haya, ni kijana huyo Said Mohamed akizungumzia eh, jinsi vijana wenzake na yeye mwenyewe alivutiwa na ile kitu iliofanywa na Ferdinand Omanyala. Nikwambia, nitakwambia baada ya hapa idi, ni kwamba wasikilizaji wetu wasikilize na wengi ambao wamekuwa kufuatilia kijana huyu, kabadilisha maisha yake baada ya uwezo kuonyesha utaalamu na kushinda mbio za mita 100. Ajua Wakenya wengi wanajulikana kwa mbio za mndefu, hmm, marathon lakini, so mm -hmm. Sasa Omanyala akaonyesha kwamba, unajua nini, hata fupi pia tunaweza akapiga na kuwaacha wakimbiaji maarufu kabisa wa Marekani na kuvunja hii rekodi. Ama kwa hakika, alikimbia sio mchezo, alitumia sekunde tisa nukta nane tano wakati wa zile mbio za kimataifa Nairobi, na ni kitu ambacho uh, tunaomba kwelikweli aendelee kujua katika ile uh, hali nzuri kuelekea katika uh, e, mashindano ya dunia ambayo yatafanyika baadaye siku si nyingi e, zijazo. Kwa hiyo tunaamini kabisa ataweza kulibeba taifa la Kenya, lakini uh, mataifa yote uh, ya Afrika, hasa ukanda wa Afrika ya mashariki. Nam, sande Shomari. Sasa tusonge mbele, e, tuangazie yale ambayo yanavuma kwenye mitandao mbalimbali, e, e ya kijamii yanayojiri na kutamba, yanayojiri na kutamba. Sasa mambo ni mm -hmm. mengi kwelikweli kweli. E, tukianzia e, kwenye swala la usajili wa vilabu vikubwa mm -hmm. barani Ulaya. Kama unavyojua ligi ndo zinakimbia kimbia kwisha. E, ni muda sasa nani anakwenda wapi, e, na nani iko tayari na tetesi kubwa e, Haaland, mchezaji mzuri kabisa e, wa timu ya Borussia Dortmund, inasemekana kwamba anaweza akaenda City lakini vile vile Sadio Mane eh, mchezaji wenu Liverpool ni eh, <laughs> kwamba naye anadai kwamba anataka aondoke mm. Liverpool na kile ambacho kinatazamiwa, labda anaweza akaenda Bayern Munich, lakini Barcelona nao mm -hmm. wanaelezwa kuwa wako nyuma eh, mchezaji huyu wa Barcelona Ric Puig eh, yeye anatarajiwa kuondoka Barcelona, kinda huyu ambaye alitoka kwenye ile uh, akademi ya Barcelona ya La Masia. E, kwa hiyo mambo ni mengi kwelikweli e, katika kipindi hiki cha usajili ambapo mwaka huu tuna kombe la dunia. Kwa hiyo tutarajie kuona kombe la dunia linakuja wachezaji wakiwa katika vilabu vingine tofauti tofauti, tofauti kabisa. Liverpool sijui itakuaje, mambo yanaendelea kubadilika na kombe la dunia linapokuja. Kwa hiyo tutajionea mengi. Idi Ligongo inatokaye mm -hmm. e, mkawa wa kula wasweli inakwambia ujiangalizie mambo hayo. Vile vile kinachoria kingine hili ni michuano ya NBA basketball hapa playoffs ambazo zinatamba kweli kweli, zinashika moto mm -hmm. eh, kanda ya magharibi na kanda ya mashariki, kama unavyokumbuka, mechi izotamba jana Boston Celtics wakasema la hasha, hatukubali kamwe katika mechi ambayo Milwaukee Bucks wabingwa watetezi walikuwa wapewa nafasi, pengine wangeshinda mfululizo ule. Lakini katika mechi ya jana mambo yamekuwa mazito, ule mfululizo walikuwa wanaongoza Milwaukee mbili kwa moja sasa wako mbili kwa mbili yeah, baada ya Boston kushinda tena ugenini wakiongozwa na mchezaji mkongwe ambaye alithibitisha kwamba uzee, wanakwambia wengine, ni dawa na miaka mingi kwenye NBA kanda ya Mashariki imekuwa ikionekana kama vile kanda legelege fulani mm. E, lakini kwa miaka hivi ya karibuni kuna timu kali kwelikweli, hata bingwa e, pengine tukatarajia akatokea kanda ya Mashariki kama jana japokuwa upande wa Magharibi wanatisha kweli kweli. Jana wakapiga ushindi dakika za mwisho, ambapo walikuwa wanyuma kwenye mchezo wao, hatimaye wakatoka na ushindi mia na moja kwa tisini na nane. Basi tuangalie swali la leo, tusipoteze muda Putin. Swali nasema, Putin anadai alisukumwa na nchi za wanachama wa NATO kuivamia Ukraine, nini maoni yako? maoni mengi kwa kweli, Idi inaanza naye Peter Sundi hasa, Putin ni mnafiki, kwa sababu jamaa wote walisukuma cha magharibi kuvamia Ukraine. Hiyo si kweli, NATO alikwenda kule kwa watu kusaidia watu wasiokuwa na hatia. Haya, naye Abudi Mustafa anasema hata wewe ukiona jirani yako anakaribisha maadui zako jirani na nyumba yako, yakupasa uchukue hatua hivyo, eh, ndio anasema Abudi Mustafa. Eh, Benjamin Langat anasema iwe E, alichochewa na hatua za mataifa ya magharibi au la, mwenye akili timamu yeye anajua maafani kwa wananchi wasiokuwa na hatia yoyote. Basi Sande Shomari, sisi inabidi tukimbie hapa. Kutoka VOA Express, mi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu Sande Shomari e, Aida Isa alikuwa upande wa pili, msimamizi wa matangazo BMJ Muridhi, kutoka studio 15 kula ngoma hiyo, tukutane tena kesho katika Express.