Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatano, tarehe 4 Mei mwaka 2022. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu, ikiwemo Kis FM ya Mwanza Tanzania, plus 255 Global media Dar es Salaam Tanzania, Storm Radio Semuliki Beni DRC, Redio Kindu namba 1 huko DRC, Redio Mitume Kitale Kenya, sauti ya mwananchi Nakuru pamoja na redio UBC uganda ya nchini Uganda. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Katika ripoti zetu leo, shirika linalotetea haki za binadamu Human Rights Watch Jumanne imesema kuna ushahidi wa kutosha kwamba wanajeshi wa Russia wamefanya vitendo vibaya vya kiukwaji wa haki za binadamu na kuua raia wasio na hatia nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Katika taarifa nyingine, maoni ya mahakama ya juu ya Marekani kuhusu suala la utoaji mimba yameleta msisimuko mkubwa wa kisiasa. Kulikoni? Lakini utata mkubwa ni kwamba je, mbona ikatoka kabla haijaamuliwa? Kwa hivyo ni kile wanachoita leaking ama kuvuja kwa fununu kule kutokuwa na usawa na uhakika wa yale yanayoendelea katika mahakama kuu ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha la mwenzangu Mkamili Kibayasi akusomea habari za dunia. Wapiganaji wa Al-Shabab walivamia kambi ya kijeshi ya Umoja wa Afrika katika kijiji cha El Baraf kwenye mkoa wa Mido Shabel nchini Somalia mapema Jumanne, maafisa wa eneo hilo na vyanzo vya usalama vinasema. Maafisa waliiambia VOA idhaa ya Kisomali kwamba wanamgambo hao waliiteka kambi hiyo kwa muda kabla ya kuondoka. Vyombo vya habari vya serikali vilisema wanajeshi wa Burundi waliokuwa katika kambi walizima shambulizi hilo. Serikali kuu ya Somalia inalaani vikali shambulizi hilo baya lililolenga kambi ya tume ya mpito ya Umoja wa Afrika nchini Somalia, huko El Baraf, Mido Shabel. Wizara ya mambo ya nje ya Somalia iliandika kwenye ukurasa wake wa Facebook, tunatoa rambirambi rambi zetu kwa waathirika pamoja na familia zao kwenye shambulizi hili la kigaidi. Meya wa El Baraf Abdullahi Haji Muhamedi alisema wanamgambo hao walianza mashambulizi yao kwa mabomu mawili ya kujitoa mhanga. Alisema wanamgambo hao kisha walijitosa hadi kwenye kambi hiyo. Rais wa Marekani Joe Biden anakemea rasimu ya maoni inayoonyesha kwamba mahakama ya juu inaunga mkono kutupilia mbali uamuzi wa kihistoria wa mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tatu wa Roe versus Wade ambao ulihalalisha utoaji mimba kote nchini akiuita mkali. Inanitia wasiwasi wasi sana mimi kwamba baada ya miaka hamsini tunaamua kuwa mwanamke hana haki ya kufanya maamuzi. Biden aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumanne. Iwapo mahakama itaamua kubatilisha haki ya kikatiba ya kutoa mimba, Biden alisema itakuwa ni mfano kwa haki nyingine za faragha ikiwa ni pamoja na haki ya kutumia uzazi wa mpango na ndoa za watu wa jinsia moja. Ni mabadiliko Kim ya kimsingi katika sheria ya Marekani, alisema. Habari kwamba mahakama ya juu nchini Marekani inakusudia kurudisha uamuzi wa kutoa mimba kwa wabunge wa majimbo ilizuka Jumatatu jioni na ilithibitishwa Jumanne na mahakama ya juu Shirika linalotetea haki za binadamu la Human Rights Watch siku ya Jumanne imesema kuna ushahidi wa kutosha kwamba wanajeshi wa Russia wamefanya vitendo vibaya vya ukiukwaji wa haki za binadamu na kuua raia nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Patrick Nduimana anaisoma taarifa kamili. Nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, kati ya makundi mengi ya wanamgambo na serikali yenye udhaifu mkubwa vilipungua sana katika miaka ya hivi karibuni lakini mwaka mmoja uliopita mapigano yalizuka tena, wakati waasi walipoanzisha mashambulizi ya kutaka kumwondoa madarakani rais Faustin Archange Touadera. Baada ya raisi kuiomba msaada Moscow, mamia ya wanajeshi wa Russia waliisaidia serikali kuwarudisha nyuma waasi, ambao walikuwa bado wanadhibiti baadhi ya maeneo ya nchi. Wanajeshi hao wakandarasi wa kibinafsi wanaelezewa mara nyingi kuwa ni kutoka kundi la Wagner, kampuni ya Russia ambayo hadhi yake ya kisheria haijulikani. Vikosi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati ambavyo mashahidi walivitambulisha kuwa wa Russia inasemekana viliua kiholela, kutesa na kupiga raia tangu mwaka 2019, Human Rights Watch imesema. Serikali kadhaa za magharibi, wataalamu wa Umoja Mataifa na wachunguzi maalum walipata ushahidi kwamba vikosi vyenye uhusiano na Russia vinavyofanya kazi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati vinajumuisha idadi kubwa ya wafanyakazi wa kundi la Wagner Mkandarasi wa kibinafsi wa Russia wa masuala ya kijeshi na kiusalama ambalo lina uhusiano na serikali ya Russia, Human Rights Watch imeongeza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Wakati dunia iliadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani hapo Mei tatu, viongozi na mashirika ya kimataifa wanasisitiza umuhimu wa kuwalinda wanahabari ambao wanazidi kukabiliwa na vitisho duniani kote. Kauli mbiu ya mwaka huu ilikuwa uandishi wa habari umezingirwa na mifumo ya kidijitali inayoangazia jinsi waandishi wa habari wanavyoshambuliwa na uchunguzi wa zana za kidijitali. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema vitisho kwa waandishi wa habari na wafanyakazi wa vyombo vya habari vinaongezeka siku hadi siku, kuanzia kwenye afya ya ulimwengu hadi matatizo ya hali ya hewa, rushwa na ukiukaji wa haki za binadamu. Wanakabiliwa na kuongezeka kwa siasa kwenye kazi zao na kujaribu kuwanyamazisha kutoka pande nyingi, Guteresh alisema katika ujumbe wa video uliochapishwa Jumanne, katika kielelezo cha mwaka elfu mbili na ishirini na mbili cha siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani kilichotolewa Jumanne na Reporters Without Borders RSF mjini Paris. Walisema uvamizi wa Rusia nchini Ukraine umechangia kwa kiasi kikubwa kuenea kwa habari za uongo na propaganda. Rais wa Marekani Joe Biden alisema dunia inaishi katika nyakati za hatari kwa uhuru wa vyombo vya habari, akielezea waandishi wa habari waliouawa na kujeruhiwa katika vita vya Rusia dhidi ya Ukraine pamoja na udhibiti kamili wa Moscow juu ya vyombo vya habari ndani ya Russia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres siku ya Jumanne aliitembelea kambi ya watu wasiokuwa na makazi nchini Niger, ambapo aliomba misaada ya kibinadamu na kijeshi kwa nchi maskini inayopambana na, na waasi wanajihadi. Guterres alisafiri hadi kambi ya Kolam, kusini magharibi mwa nchi katika siku ya nne ya ziara yake ya Afrika magharibi iliyocheleweshwa na mzozo wa Ukraine. Alikutana na darzeni kadhaa za watu waliokoseshwa makazi na wakimbizi kutoka Niger, Mali na Burkina Faso. Katika uwanja wa shule uliopo kwenye kambi hiyo, alisema amechagua kumalizia ziara yake ya siku mbili nchini Niger pamoja na watu waliojitoa mhanga wa huko Kalam, mji uliopo mkoa wa mpakani wa Tilaberi ambao umeathiriwa vibaya na wanajihadi. Unaweza kunitegemea kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutoa msaada mkubwa kwa jeshi la Nijar ili liwe na uwezo wa kuwalinda, Guteresh alisema. Pia alisihi kutolewa msaada kwa watu wa Nijar na wakimbizi kutoa rasilimali ambazo zilifungua njia kwa shule kwa kila mtu na hospitali zinazofanya kazi. Endelea kusikiliza matangazo ya Kombe Kuu cha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine, ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, linasema wasomali milioni sita wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula kutokana na ukame mbaya ambao umepelekea watu laki nane kujikuta ndani ya kambi za wakimbizi wa ndani. Makundi ya misaada yanasema kutuma na kupokea pesa kwa njia ya simu ya mkononi imekuwa njia bora ya kupata msaada kwa haraka kwa watu wanaoishi maeneo ya mbali nchini Somalia, maeneo yanayoathiriwa na ukame na maeneo yasiyo salama. Mohammed Sheikh Nur anaripoti kutoka Mogadishu na Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Ukame mbaya ambao unakumba baadhi ya maeneo ya Somalia ulilazimisha mamia ya familia kuhama makazi yao na kuelekea kwenye kambi za wakimbizi, kama moja inayopatikana kwenye vitongoji vya Mogadishu. Asia Moktar ni mama wa watoto sita ambaye aliwasili kambini hivi karibuni. Alihama nyumba yake katika jimbo la mbali la Shabelle, ambako mashirika ya misaada yanakabiliwa na changamoto za kufikisha misaada. Hassan na wakazi wengi kwenye kambi hiyo walikuwa wanapokea msaada wa fedha kupitia simu zao za mkononi. Wakati walikuwa bado wakiishi vijijini, mashirika ya misaada yalikuwa yanatuma pesa kupitia simu za mkononi, njia inayochukuliwa kuwa salama, yenye ufanisi kuwafikia waathirika wa ukame. Kwa Hasan na familia yake maisha yalikuwa magumu, kwani kulikuwa hata uhaba wa chakula na maji, licha ya msaada huo. Kwa kutumia pesa zilizotumwa kwenye simu yake ya mkononi, Hasan alilipa nauli ya kwenda Mogadishu na familia yake i laa iatu kulel aya jiro headahe headkamilaa noosodirtabnousos laaghasa kuiman laag h wax a noqabaasia anasema ukame, mbaya mzozo wa maji, joto kali na uhaba wa chakula viliwalazimisha kuhama makazi yao. Anasema pesa alizotumiwa kwenye simu ya mkononi ziliwasaidia kufika hapo lakini hazikuwa zinatosha kukidhi mahitaji yao. Anasema wanateseka. Amesisitiza kwamba walifanikiwa kufika mahali hapo kwa sababu ya pesa walizotumiwa kwenye simu zao za mkononi. Mkimbizi mzee Fadumo Osman Nani aliwasili katika kambi hiyo akiwa na binti yake mwenye mahitaji maalum pamoja na watoto wengine saba kutoka wilaya Dinsur anasema msaada wa pesa kupitia simu ya mkononi uliokoa familia ya yake. Anasema mashamba yao yalikauka, mazao na mifugo yao viliteketea, hapakuwa maji, hapakuwa chakula, walikuwa hoi, na hakuna hata mmoja wao aliyekuwa na matumaini hadi ndugu zao walipowasaidia na kuwatumia pesa kwa simu ya mkononi. Anasema kwamba hilo lilifanya iwezekane kwao kuepuka ukame na kufika hapo. Kati ya mashirika ya misaada yanayosaidia familia zilizohama makazi yao ni shirika la kusaidia wakimbizi la huko Norway shirika hilo lilituma pesa kwa njia ya simu ya mkononi kwa watu elfu sitini na watano, wengi wao wakiwa katika maeneo wa ambayo ni vigumu kufika. Abdullahi Mohamed Abdule ni mratibu wa usalama wa chakula kwenye shirika hilo, anasema mpango wa kutuma pesa kwa njia ya simu ya mkononi ulirahisisha kuwafikia wanaohitaji msaada aega uh, uti ama ayuaawiye uh, hunti... am Anasema kutuma pesa kwa njia ya simu za mkononi kulisaidia familia nyingi zilizoathiriwa na ukame. Anasema wanatuma pesa kwenye nambari zao za simu ili familia hizo zilizo hatarini zinunue chakula, maji na vitu vingine muhimu. Raia wa Somalia wengi wao ni watu wa kuhamahama, biashara ya mifugo ndicho chanzo kikuu cha mapato. Wakati nchi hiyo bado ipo katika hatari ya ukame na miundombinu mibovu, kutuma pesa kwa simu ya mkononi ndiyo njia rahisi ya kusaidia familia zinazohangaika katika maeneo ya mbali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika kutoka Washington DC. Mkamiri Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kuongezeka kwa maambukizi ya COVID 19 kote Marekani kumepelekea miji mingi kuingia kwenye kundi jipya hatarishi ambalo linapelekea kuchochea uvaaji wa barakoa ndani ya majengo, lakini sehemu kubwa ya nchi imeacha kurudisha masharti ya kukabiliana na COVID huku kukiwa na ongezeko kwa kiasi fulani kwa wiki kadhaa, sehemu kubwa ya jimbo la New York. Imekuwa katika viwango vya juu cha onyo kwenye rangi ya machungwa, kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa CDC Marekani, ambapo kinaelezea kasi ya kuenea kwa maambukizi. CDC inawasihi watu kuvaa barakoa katika maeneo ya ndani ya umma, ikiwemo shule, bila kujali hali yako, kama umechoma chanjo au la, lakini wachache, ikiwemo mamlaka za eneo kwenye mkoa huo, zilirudisha umuhimu wa kuvaa barakoa Kufuatia kuongezeka kwa, kwa kesi katika jiji la New York. Kesi zinaongezeka tena na wiki hii zilivuka kiwango cha jiji cha hatari ya wastani, ikionyesha kuenea kwa kasi kwa aina ya kirusi kinachojulikana BA2 ambacho kimeenea maeneo ya kaskazini mwa jimbo hilo. Ubalozi wa Marekani nchini Cuba ulianza kutoa viza siku ya Jumanne kwa mara ya kwanza tangu madai ya mashambulizi ya mfumo wa sauti sonic attacks dhidi ya wa wafanyakazi wa kidiplomasia zaidi ya miaka minne iliyopita. Washington ilifunga huduma zake za kibalozi katika mji mkuu wa Cuba mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya wa wafanyakazi wa Marekani na familia zao kuugua magonjwa ya ajabu yaliyojulikana kama havana syndrome. Kufungwa huko kulikuwa pigo kubwa kwa Wacuba wengi wanaotarajia kuhamia Marekani na kuepuka matatizo ya kiuchumi ya taifa hilo. Karibu kwenye ubalozi baada ya muda mrefu, mfanyakazi wa Cuba alisema kwa kundi dogo la watu waliokuwa wanasubiri fursa kupewa nafasi ya kuingia kwenye ubalozi mdogo. Marekani ilitangaza miezi miwili iliyopita itaanza kufungua tena kidogo na taratibu kwa ubalozi wake, na huduma za kibalozi ulifungwa Septemba mwaka 2017 baada ya rais wa wakati huo Donald Trump kuelezea madai ya shambulizi hilo la sonic. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Na katika ripoti nyingine ni kwamba wawakilishi wa Umoja wa Mataifa na Shirika mataifa la kimataifa la Msalaba Mwekundu siku ya Jumanne waliandamana na watu 127 kutoka vitongoji vya mji wa Ukraine wa Mariupol hadi kwenye mji wa Zaporizhia unaopatikana umbali wa kilomita 230 kaskazini magharibi mwa mji huo unaozingirwa na jeshi la Russia. Ripoti ya Lisa Schlein kutoka mjini Geneva inasomwa hapa na Patrick Nduwimana. Operesheni ya jumanne ya kuwahamisha watu waliokwama na kuwapeleka sehemu salama ni operesheni ya hivi karibuni iliyofanikiwa ikiratibiwa na Umoja Mataifa na Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu. Tangu ianze tarehe 29 Aprili, operesheni hiyo iliwaokoa watu 101 wanawake, wanaume, watoto na wazee ambao walikuwa wanaishi kwenye maeneo ya kujificha ya chini ya ardhi kwenye kiwanda cha chuma cha Azovstal huko Mariupol, kwa zaidi ya miezi miwili wakati mji wao ukishambuliwa kwa mabomu na wanajeshi wa Rasia. Dorit Nizan ni meneja wa matukio ya dharura kwenye shirika la afya duniani WHO. Akizungumza kutoka kituo cha mapokezi cha mji wa Zaporizia, anasema maandalizi yamefanyika ili kutoa huduma za mwili na kisaikolojia kwa watu wapya wanaowasili. Anasema hospitali zina vifaa vya kutosha vya matibabu na zimepata msaada kutoka kwa watu wanaojitolea na wafanyakazi wa afya. wa kutoa huduma ambao walitoka maeneo mengine ambayo yalikuwa yamekaliwa. Nizan anasema kundi kubwa la watu limekuwa likifika Zaporisia kutoka Mariupol na maeneo jirani. Anasema watu waliokwama kwenye njia ya mawasiliano katika eneo la Donbas, mashariki mwa Ukraine, waliwasili kwa magari yanayoendeshwa na watu wa kujitolea. Nizan anasema hajui hali ya watu waliowasili kwa basi kutoka Mariupol, lakini wafanyakazi wa afya wanashughulikia kuwasaidia. Sote tuko hapa na mfumo wa afya umeandaliwa vyema. Anasema hakuna majeraha makubwa yaliyoonekana miongoni mwa watu ambao tayari wamewasili. Ameongeza kuwa afya ya akili ni jambo linalowatia wasiwasi mkubwa. Kabla ya Russia kuanza mashambulizi yake dhidi ya mji wa Mariupol, karibu watu nusu milioni walikuwa wanaishi katika mji huo wa bandari. Leo idadi ya wakazi inaaminika kupungua hadi laki moja. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Taarifa iliyovuja kuhusu maoni ya jaji mmoja wa mahakama ya juu ya Marekani ambaye anapendekeza sheria inayompa haki mwanamke kutoa mimba ifutwe kabisa, imezusha msisimko mkubwa wa kisiasa nchini humo, hata maandamano ya wale wanaotetea haki hiyo, haswa wanawake na wasichana. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani Profesa Timothy Sadera na kutaka kujua kwa nini taarifa hiyo imeleta gumzo kubwa. Jambo ambalo limeteta, limeleta msisimko mkubwa ni kwa sababu uh, sheria hii iliyokuwepo ni kwamba wanawake watapatiwa haki sasa za utoaji wa mimba, na kama vile wengi walivyokuwa wanazungumzia ni kwamba sasa hivi ita, ni kama itaruhusu. Kwa hivyo wengi wanaona la wale wanaounga, wanaokubalia kwamba ni jambo nzuri, lakini utata mkubwa ni kwamba je, mbona ikatoka kabla haijaamuliwa? Kwa hivyo ni kile wanachoita leaking ama kuvuja kwa fununu kwa hivyo jambo hilo naona linaleta utata na pia kule kutokuwa na usawa na uhakika wa yale yanayoendelea katika mahakama kuu. Na kwa vile habari hii imevuja, je, unafikiri mahakama ya juu itaitisha kikao maalum na waweze kuchukua maamuzi? Na kama itakuwa hivyo sheria hii, kuna kuna uwezekano ifutwe kabisa, sababu ma conservative ni wengi kuliko ma liberals kwenye mahakama ya juu? Kuna uwezekano maanake, tayari wameshaamua ya kwamba wataita mkutano mkuu. Kwa hivyo wamesha, wamesha tangaza ya kwamba wameita ili waweze kuovatana ama kubadilisha ule utoaji wa mimba. Kwa hivyo jambo kama hili litatokea, na kama vile umesema ni kwamba wale ni wengi wa upande ule wa kushoto, lakini kwa upande mwingine tunaona ya kwamba litakuwa ni jambo ambalo litakuwa ni king'ang'aniro, manake ile document ama zile barua zilizopo zaonekana ya kwamba mbona zikatoka, mbona zikavuja nje. Kwa hivyo pale pataonekana ya kwamba kulikuwa na pengo, na pengo hilo ndilo sasa linaloleta msukasuko. Kwa nini hata kitingo cha sheria kikawa na hitilafu kama hizi? Je, itakubaliana ama haikubaliani? Wachambuzi wameanza kusema kwamba suala hili la utoaji mimba litakuwa ni miongoni mwa maswali ambayo litaleta changamoto kwenye kampeni za uh, uchaguzi wa katikati ya muhula. Sijui, naona na maoni kama hayo hayo. Uh, maoni yale ndiyo maanake yalijitokeza sana, hasa tukikumbuka kesi ambayo hapa kuamuliwa kwa jaji uh, B. Jackson ambaye hivi majuzi alipitia kitengo hicho cha kuweza kuulizwa maswali, na swali moja lililojitokeza ni kuhusu jambo hili. Na tukumbuke ya kwamba hata wakati ambapo jambo hilo la Roe lilipoanzishwa pale, lilionekana li kuwa lina- lilikuwa na kasoro, na pia ilionekana ya kwamba wengi hawakupendelea kuunga mkono jambo lile lakini kuna wale wanaosema haki za mwanamke. Kwa hivyo ikikubaliwa, uh, bado litakuwa ni jambo la kuleta ufununu na jambo ambalo tunaliona pia litajitokeza sana katika siasa zinazokuja za mwezi wa kumi na moja, na pale tukumbuke ya kwamba pia jaji gavana alipokuwa amezungumzia jambo kama hilo liliweza kuleta liliweza kuleta pia utata nyakati zile. Kwa hivyo naona mambo haya ya matatu yatajitokeza kwa nguvu kwa nguvu sana na haswa katika uchaguzi unaokuja. Ni Profesa Timothy Sadera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Atlanta, jimbo la Georgia. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Shirika la umoja mataifa linalohudumia watoto UNICEF na Zimbabwe wametoa ripoti inayosema karibu nusu ya vijana wa nchi hiyo hawako shule kutokana na umaskini unaochangiwa na janga la COVID-19. Ripoti inasema asilimia hiyo imeongezeka zaidi ya mara mbili katika miaka mitatu iliyopita. Mwandishi wa sauti ya Amerika Columbus Mavunga anaripoti kutoka mjini Harare, na Sunday Shomari anaisoma ripoti kamili. Mwakilishi wa UNICEF nchini Zimbabwe Tajudin Oyawale anaipongeza serikali kwa kukabiliana vyema na janga la COVID-19 na kupata maelfu ya watoto katika programu za kujifunza kwa njia ya kielektroniki wakati wa karantini. Ripoti mpya ya UNICEF hata hivyo, iligundua kuwa karibu nusu ya vijana nchini humo hawako shuleni kutokana na umasikini wa kudumu unaochochewa na janga hilo. Kabla ya janga hili, asilimia 21 ya vijana wa Zimbabwe hawakuwa shuleni. Sasa idadi hiyo inasimama kwenye asilimia 47 taungana ndoro msemaji wa wizara ya elimu ya zimbabwe aliambia sauti amerika kuwa anahitaji muda kuthibitisha takwimu katika ripoti ya unicef tabo dube ni mwanaume mwenye umri wa miaka 48 asiye na ajira na mwenye watoto mapacho wenye umri wa miaka 9 na mwingine mwenye umri wa miaka 16 alikuwa akiendesha duka lisiyo rasmi la mazao ya shamba kabla ya janga kuanza dube anasema polisi walimpokonya vifaa vyake alipojaribu kufungua tena duka lake wakati wa kufungwa kwashughuli kwaamri ya serikali zvino pakazoiswa mamesures econdina covid malockdown ndipopaka shopu yangu pandakavhara hanikureva e, kuti nhanisisina mari inobva kushopu zvadarozve zve nhanisakwanisi kunyatsofamba ndichivivinga varimi kuti ndiona nenavo ndokumwe kwandaikwanisa kuoda zvinhu Wakati hatua za kufunga shughuli zilipolegezwa, sikuwa na hisa ya kuuza au mtaji wa kuanza tena, lakini watoto wangu walitaka kwenda shule. Niliwahamisha kutoka shule binafsi hadi shule ya serikali, lakini bado siwezi kumudu ada. Nchini Zimbabwe, familia hulipa chini ya dola mia moja kwa mwaka kuwapeleka watoto wao katika shule za msingi na takriban dola mia tatu kwa shule za sekondari. Ada inaweza kuonekana kuwa chini, lakini ni nyingi kwa watu ambao hawana wakati mwingine wanapata dola moja kwa siku. Oye Wale anasema UNICEF inajaribu kuwaweka watoto shuleni kupitia njia kadhaa, ikiwa ni pamoja na utoaji wa vifaa vya kujifunza mwishowe support... Kwa kuanzishwa kwa kile tunachoita ruzuku ya kuboresha shule, tunaweza kusaidia kaya ambazo zinapata ugumu wa kuwaleta watoto wao shule. UNICEF inasema Zimbabwe inatumia asilimia 13 ya bajeti yake katika elimu badala ya asilimia 20 ambayo ilikubaliwa katika mkutano wa miaka kadhaa iliyopita mjini Dakar, Senegal. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, huu hapa muhtasari wa habari za dunia na Mkamidi Kibayasi. Wapiganaji wa Al-Shabab walivamia kambi ya kijeshi ya Umoja wa Afrika katika kijiji cha El Baraf kwenye mkoa wa Mido Shabel nchini Somalia mapema Jumanne, maafisa wa eneo hilo na vyanzo vya usalama vinasema. Rais wa Marekani Joe Biden anakemea rasimu ya maoni inayoonyesha kwamba mahakama ya juu inaunga mkono kutupilia mbali uamuzi wa kihistoria wa mwaka Wade, ambao ulihalalisha utoaji mimba kote nchini akiuita mkali. Shirika linalotetea haki za binadamu Human Rights Watch siku ya Jumanne limesema kuna ushahidi wa kutosha kwamba wanajeshi wa Russia wamefanya vitendo vibaya vya ukiukwaji wa haki za binadamu na kuwa raia nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wakati dunia iliadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani hapo Mei tatu, viongozi na mashirika ya kimataifa wanasisitiza umuhimu wa kuwalinda wanahabari ambao wanazidi kukabiliwa na vitisho duniani kote. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres siku ya Jumanne aliitembelea kambi ya watu wasiokuwa na makazi nchini Niger ambapo aliomba misaada ya kibinadamu na kijeshi kwa nchi masikini inayopambana na waasi wanajihadi. Kuongezeka kwa maambukizi ya COVID-19 kote Marekani kumepelekea miji mingi kuingia kwenye kundi jipya hatarishi ambalo linapelekea kuchochea uvaaji wa barakoa ndani ya majengo, lakini sehemu kubwa ya nchi imeacha kurudisha masharti ya kukabiliana na COVID huku kukiwa na ongezeko kwa kiasi fulani. Ubalozi wa Marekani nchini Cuba ulianza kutoa viza siku ya Jumanne kwa mara ya kwanza tangu madai ya mashambulizi ya mfumo wa sauti sonic attacks dhidi ya wafanyakazi wa kidiplomasia zaidi ya miaka minne iliyopita. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya Msimamizi BMJ Muridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Mkamili Kibayasi. Kwa pamoja, tuna wageni, tukiwatakia asubuhi njema.