Kutoka studio 15, hii ni x barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa mjini Washington DC, na nusu alasiri kule Afrika ya Mashariki, nusu Afrika ya Kati. Basi msikilizaji, tayari ni kuamkushaja tele kama pishi la mchele ndani ya nyumba ya studio langu. Jina ni Sandei Shomari, na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni siku muhimu kabisa kwa sisi wana habari, vyombo vya habari, lakini hata wewe mdau wa habari, maanake naamini kabisa unasikiliza, unaangalia ama unasoma habari mbalimbali mbali, kupitia vyombo mbalimbali mbali. Ni siku yetu leo, tunaangalia Je, hali ya uhuru wa vyombo vya habari ikoje? Kwa hiyo kipindi hiki kitasheheni masuala haya ambayo tutayaangalia kwa kina kabisa, eh, kwa engo ama angel eh, mbalimbali kama anavyosema jamaa yetu mmoja hapa <laughs> <laughs> eh? Eh, angel ama engo so, eh, ama pembe so. vyote vile ambavyo unaweza ukaona kwamba kwako ni sawa. Tutaangazia Sandey Shomari ni kwamba lile shirika la wanahabari eh, wasio na mipaka limeangazia hali ikoje ulimwenguni hivi sasa, na kile ambacho anakizungumza Sande Shomari ni kwamba bado changamoto ziko nyingi kwelikweli ulimwenguni kote, hasa ikizingatiwa kwamba e, dunia sasa hivi kama vile iko katika vita vita vya Ukraine na Russia ambavyo vimekuwa vikichochea e, masuala mengi tu, e, hali ya kimaisha vilevile, vile ugumu wa kimaisha, lakini katika sekta ya habari pia Sande Shomari inaelezwa kwamba hili bado lipo. Bila shaka bila shaka tutafuatilia haya kwa kina kabisa, eh, bila kusahau kuangalia sehemu mbalimbali. Tutamulika kule nchini Tanzania, e, eh, hali kadhalika tutamulika kule Uganda, hali iko namna gani, na Kenya kwa ujumla. Pia eh, e, tunaangalia vyombo vya habari ambavyo ni radio, mitandao na hii mitandao iliyopo sasa, mitandao ya kijamii, blogu na kadhalika. Je, na vyenyewe vina athari kwenye vyombo vya habari ambavyo vimezoeleka, vya kila siku vya redio na televisheni. Basi yote hayo msikilizaji, ka stand by tuweze kukupa vitu moja kwa moja. Basi moja kwa moja tukimulika, kwa sababu siku hii Idi Ligongo, kama ulivyosema, kuna maada ambayo imetolewa, maada ya mwaka huu ikisema kwamba vyombo vya habari eh, vikiwa chini ya hatari ya mitandao au wa habari za kwenye mitandao inaangazia njia nyingi ambazo waandishi e, wa habari wanahatarishwa katika ufuatiliaji wa mitandao ya kijamii dhidi ya wanahabari, hasa ripoti hii ikiwa imesemwa na wakisema, hii ndio kauli mbiu ya mwaka huu kwamba vyombo vya habari e, under siege, yaani vikiwa chini ya mashambulizi au vikiwa vinafuatiliwa kwelikweli hasa e, mitandaoni kwamba kule kwenye mitandao taarifa za habari zinakuwa e, kwenye matatizo makubwa. Vilevile tunajua kwamba taarifa zinaeleza kwamba kuna mitandao ya habari ambayo pengine haitoi habari za kweli, hii nao linakuwa vipi? Vyombo vya habari vinafahamika vinafanya nini kuhusiana na hili mitandao mbalimbali au trendi mbalimbali ambazo zinaendelea kwenye usalama wa mitandao? Kuna maswala ya hacking. hayo pia yamezungumzwa kwamba kutokana na utaalamu na utandawazi na mitandao kukua, mitandao pia inaingiliwa na watu ambao wanashambulia mitandao ya kijamii, na wale wanaoshambulia wanaweka hatari kwenye mitandao hiyo. Vilevile kuna wale ambao wanatoa taarifa mbalimbali mbali. Je, wale watoa taarifa wanakiuka sheria zilizopo za mitandao ya kijamii au sheria zilizopo za habari? Hayo pia yanaangaliwa, na ni kwamba pia swala zima la uhuru wa chombo cha habari kutoa taarifa kuzungumza yale ambayo yaliyopo, hayo nayo yana nafasi yake. Kwa hiyo pia kumekuwa na ongezeko la kukua ulimwenguni la useme, ule uwazi wa kutoa taarifa. Haya pia yamekuwa akifuatiliwa na citizens data, kujua data iko vipi, e, usalama wa mitandao na vile vile usambazaji wa taarifa ambazo pengine wanasema si za kweli. Hii ni swala ambao lilifuatiliwa na kitu kinaitwa Windhoek Declaration 30. Hii ilikuwa ni wito ambao ulitolewa kuhakikisha usalama na uwazi kwenye mitandao ya kijamii na vilevile vile matumizi ya human intelligence. Hii wanasema akili bandia. Uh, intelligence, artificial intelligence, kwenye vyombo vya habari. Basi hii siku ya Kimataifa ya waandishi wa habari huru wa habari limeangazia haya yote. Nam sande, Shomari. Sasa tukije kuangalia uh, vile viwango ambavyo vimewekwa na hili shirika la Reporters, uh, Without Borders uh, kwa mwaka huu 2022 na na tukiangalia namna gani mataifa ya Afrika mashariki yamepewa katika viwango taifa Tam. la Kenya uh, lenyewe liko juu zaidi katika kile ambacho kinaonekana kinafanya vizuri katika uhuru wa vyombo vya habari likiwa katika nambari ya 69 na uh, ulimwenguni. Kile ambacho kinaweza shangaza watu wengi zaidi, Burundi yenyewe ikiwa katika nafasi ya mia moja na saba, juu ya mataifa karibu mengine yote ya Afrika a, ya Mashariki. Hali kadhalika ukija kuangalia a, taifa la Tanzania a, lenyewe liko katika nafasi ya tatu, ikiwa ni, ni ya 123 ambayo imewekwa hapo. Tukija sasa kwenye taifa la e, Uganda e, Uganda yenyewe ni ya 132 ikiwa sawa kabisa na mataifa mengine mengi, lakini Rwanda yenyewe ikiwa katika upande wa 136. Lakini kile ambacho kinaweza kikawa kimeshtusha watu wengi zaidi ni kwamba taifa la Eritrea lenyewe liko 179. Ni taifa ambalo linafanya vibaya sana kwa kile ambacho kinaonekana bila shaka nam, basi tusonge mbele. matangazo ya VOA Express. basi unaambiwa mkongo kusa eh? Mambo ya sandi shomari, mkongo sio mambo ya mchezo hayo, mkongo mm -hmm ukiambiwa ya mambo unakaa unayasikiliza kwa kando kwa choncho tatibu. Naam. Baada shabu, ya kupata hali halisi ya uhuru wa vyombo vya habari sasa, tumezungumza na mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, Deuras Balile ambao mara kwa mara huwa wanafanya tathmini ya hali ya vyombo vya habari duniani. Ah, Balile, tungependa kujua hali ya ukanda wa Taifa la Afrika Mashariki ikoje? Maanake tumeangalia hapa katika hizi e, viwango ambavyo vipo haionyeshi kuwa hali ni nzuri lakini kwa tathmini yako, kwa uh, kipindi cha mwaka mmoja uliopita e, hali unaionaje? Tukiangalia hali halisi ambayo ni current, nenda pale Uganda, kipindi cha nyuma tulikuwa waandishi wanakamatwa wanapigwa, lakini sasahivi ina miezi zaidi ya nane, sijasikia mwandishi yeyote amekamatwa. Nenda Kenya, Kenya pale sijasikia mwandishi wa habari amekamatwa. Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati kunaweza kuwepo na shida kidogo, na Congo kwa sababu ya vita zinazoendelea, kwa sababu unakuta wanaoshiriki kufanya haya maasi si tu serikali bali hata wale watu ambao wapo kwenye kambi za upinzani wanafanya hivyo. Lakini kwa nchi zetu hizi, mi nikiangalia shida iko kidogo kwa nchi ya Burundi hapa, maana mwezi wa tatu wakati tunafanya mkutano tulijaribu kuzungumza nao, tukaona kama walikuwa wanajiuliza wafanye nini, iendeje kwao katika hali hiyo. Lakini mi naona kwamba kuna improvement kubwa kubwa kubwa ukilinganisha na miaka ya nyuma. Yanaweza kuwepo mapungufu, hatujakamilisha asilimia mia moja, tunaendelea kuzungumza na serikali zetu, lakini kwa kweli lazima tutambue lililo jema tuseme hili ni jema na likitokea lililo baya tusisite kulisema kwamba hili ni baya. Sasa balile, licha ya kueleza hali inaonekana kwamba ni nzuri. Ni nzuri ni unataka kuona kinafanyika kwenda mbele katika kuhakikisha kwamba tasnia ya habari inakuwa huru zaidi Tunasema hiki kilichoanza kuonekana kwamba ni mazingira mazuri, basi ikiwekwe katika mkondo wa kisheria, sheria zibadilishwe zisomeke, na tuone haya yanayotajwa yasomeke katika mkondo wa sheria, yaani yalindwe na sheria, tusibaki kutegemea hisani. Anaweza kuja kiongozi mwingine ambaye yeye haamini katika uhuru wa vyombo vya habari, kwa hiyo tukajikuta tunapata tabu. Kwa hiyo mi nadhani kwamba cha kufanya katika nchi zetu ni kuhakikisha kuwa yale yote yanayotokea kwa hiki tunachokiona kama hisani yabadilishwe, yawe katika sheria, na yakishakuwa katika sheria yatakuwa na ulinzi wa kutosha naam. Ni Deodatus Balile ambaye ni mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri nchini Tanzania, akitupatia tathmini uh, ya hali halisi ya uhuru wa vyombo vya habari na wanahabari na masuala yote ambayo kwa namna moja manyingine yanalinda eh, misingi ya habari huru. Moja kwa moja tuelekee katika eh, habari za dunia. Kundi la Al-Shabab la Somalia lilishambulia kambi ya wanajeshi wa Umoja wa Afrika katika mkoa wa Shebele katikati mwa nchi hiyo. Mzee wa eneo hilo na kundi hilo limesema siku ya Jumanne, na mkazi mwingine alisema raia watatu walikufa katika mapigano hayo. Mkazi mmoja anayeishi katika kijiji kilicho karibu na eneo la tukio alisema baadaye aliona helikopta mbili zikipita na milio ya risasi ikitoka kwao. Tuliamshwa na milipuko mikubwa mapema asubuhi. Milipuko hiyo ilikuwa katika kituo cha Umoja wa Afrika. Nigeria ililazimika kununua vifaa vya dharura vya mbolea ya potash ya Kanada mwezi Aprili baada ya nchi hiyo kushindwa kuagiza mbolea hiyo muhimu kutoka Rusia kutokana na athari za vikwazo vya vi Magharibi. Mkuu wa mamlaka huru ya uwekezaji ya Nigeria NSIA alisema. Uche Oriji mkuu wa NSIA alikataa kutoa maoni yake kuhusu bei. Hata hivyo, bei za papo hapo leo zimepanda zaidi ya asilimia 250 kwa bidhaa zinazosafirishwa kwenda Afrika ya Magharibi ikilinganishwa na mwaka jana kulingana na wakala wa bei za bidhaa Agas Media. Ikabiliana na pigo zaidi kwa fedha za nchi. Waislamu kote nchini India waliadhimisha sikukuu ya Ed lFitri hii leo Jumanne kwa kusali nje ya misikitu, misikiti. Hata kama sherehe za mwaka huu ziliadhimishwa kukiwa na kumbukumbu ya mashambulizi ya hivi karibuni dhidi ya jamii zao wakati wa mwezi wa Ramadhani. Hatutakuwa na sherehe kama zile ambazo tumekuwa tunafanya kila wakati, alisema Muhammed Habib Aulrahman, mhandisi wa ujenzi katika mji mkuu wa kibiashara wa India, Mumbai, hii leo. Beijing inaandaa majengo mapya ya hospitali kushughulikia ongezeko la kesi za COVID-19 ingawa idadi ya kesi mpya inabaki kuwa chini vyombo vya habari vya serikali vimeripoti hii leo Jumanne kwamba hospitali ya vitanda elfu moja huko Ziao Tangshang, katika vitongoji vya kaskazini mashariki, iliyojengwa kwa ajili ya mlipuko wa SARS wa elfu mbili na tatu imefanyia ukarabati ikiwa itahitajika. Ripoti zisizo rasmi za mtandaoni zinasema maelfu ya vitanda vimetayarishwa katika kituo kikuu cha karantini karibu na uwanja wa ndege, lakini vyombo vya habari vya serikali havijathibitisha matayarisho hayo. Sana bizuchu huyo msikilizaji anawambia, litawachoma sana, yani, eh, sande Shomari kusema eh. Kweli, mimi wacha niseme ukweli, kila nikisikia hii ngoma mm -hmm. ah, bwana e. Nakumbuka mitaa yetu kule Uswahilini. mm -hmm. Hasa kipindi kama hiki cha sikukuu ya Idi no. Unasikia harufu ile ya pilau, unasikia harufu ile e. Unaona mambo watu wamevaa kanga zile dira, unaona mm -hmm. kanzu, kanzu eh, yeah, subalheri e, unakuta bibi na bwana wanatembea vizuri kabisa mm -hmm. Acha bwana, utamaduni wa Kiswahili, acha <laughs> Hey, basi Tanzania huko leo ndio wanasherehekea kama. Ndio ah, nakwambia sasa. Haya mambo bwana, usisikie ushasikia ah, wewe, harufu ya pilau inatokea mwanzo wa mtaa mpaka mwisho wa mtaa. Sio mchezo hili. Ah, kia Mungu basi ah, tunazidi yeah, kusonga mbele. Sande Shomari, ngoja turejee yeah, hapo manake da mdomo ushaanza kujaa mate. Zuchu huyu anatupa tabu kweli kweli, manake anaturejesha enzi zile, tunakumbuka mahali mazuri sasa tukielekea katika kuangazia siku ya uhuru wa vyombo vya habari kwa upande wa Tanzania, wakati dunia inaadhimisha siku ya uhuru wa uh, vyombo uh, vya habari uh, mwenzetu Mary Mgawe amezungumza na mwandishi wa habari eh, mkongwe kabisa na ambaye aligeuka kuwa mwanasiasa na kiongozi pale nchini Tanzania, Beti Mkwasa kutoka Dar es Salaam, naye anaanza kwa kumuuliza kuhusu mabadiliko ya uhuru wa vyombo vya habari. hapo awali, uh, tulikuwa hatukuwa na namna, kwa sababu tulikuwa na vyombo viwili tu vya habari, yani, kama ni redio basi ni ya serikali, na kama ni magazeti basi ni ya serikali. Na wakati huo TV hazikuwepo wala vlogu, haya mablogu hayakuwepo. Kwa maana hiyo, tulikuwa hatuna namna kwa sababu ya kuwa na chombo kimoja, na kutokana na kuwa na chombo kimoja, serikali mara nyingi ilikuwa inatolea maamuzi chombo kile kimoja kilichokuwepo, kwa maana ya kwamba ni cha kwake, miliki ni yeye lakini katika miaka ya themanini mpaka tisini, vyombo angalau vikaanza kuwa vingi, kukawa na uhuru wa vyombo vya habari. Na wakati huo, ukikumbuka vizuri, kulikuwa na mfumo tayari wa vyama vingi. Kwa maana hiyo, walitoa nafasi kwa vyama vingi na wao kuanzisha vyombo vyao vya habari, na walipoanzisha vyombo vyao vya habari, wengi walivitumia kwa kuikosoa serikali. Kwa hiyo hiyo niite moja kwa moja kwamba tayari kulikuwa kumeshaanza kuwa na uhuru wa vyombo vya habari lakini, tukarudi tena, awamu ya tano ilipofika, tukarudi kule kule kwa chombo kimoja cha serikali, kwa sababu uhuru ukatoweka. Vyombo vya habari vilivyo vingi, hasa vinavyomilikiwa na vyama vya upinzani, vikaanza kufungiwa. Lakini niseme tu kwa awamu hii ya sita, hali imebadilika kabisa kwa sababu naona kabisa eh, awamu hii ya sita imefungulia uhuru wa vyombo vya habari, kwa sababu hata vile vyombo ambavyo vilifungiwa wakati ule wa awamu ya tano vimefunguliwa, wanaandika wenyewe wanavyotaka, wanaikosoa serikali, lakini uhuru pia wa vyombo vya habari umetamalaki kabisa. Ukiangalia uso wa mbeleni wa uhuru wa vyombo vya habari katika eneo lililoko unauonaje, ama unaweza kusemaje? Nilikuwa na shauri kwamba pana umuhimu wa kuvisimamia na kuvidhibiti vile ambavyo vinakiuka maadili ya ya habari kwa sababu uh, uhuru wa vyombo vya zi habari na haya maglobo yaliyozidi wengi, sasa hivi hawaandiki zile habari za kweli, wanazua, wana, wana wanafoji. Eh, pamoja na uhuru huo mimi nilidhani kwamba lazima tuwe makini sana, ili tusije tukawa nje kabisa na tukaleta taharuki au tukaleta mambo ambayo yanaweza yakavuruga yaka uhuru hasa tulionao wa vyombo vya habari. Kitu gani cha msingi sana ambacho ungependa kukiona pengine kisheria kinabadilishwa ama kinaongezwa ama kinapunguzwa kinawekwa? Nilipenda e, sheria inayohusu vyombo vya habari ambayo e, eh, ilirekebishwa bungeni. Nilipenda irudi ile sheria ya uhuru wa vyombo vya habari. Ninachoomba kirudishwe au kiwepo kwenye vyombo vya habari ni zile zile sheria ambazo tulikuwa tunazitumia mwanzoni wakati tuna redio moja na televisheni, uh, redio moja na na gazeti moja la serikali, kwamba tusikiuke yale maudhui maudhui ambayo yanatoka katika vyombo vyetu, japo sasa hivi tunavyo vyombo vingi, uh, mimi nilikuwa napenda tusimamie yale maadili ambayo tunapaswa kuyasimamia eh, kama kama waandishi wa habari na kama watangazaji. Hilo uh, ni muhimu sana naam. Huyo ni mtangazaji mkongwe na mwandishi wa habari nguli akizungumza sauti ya America. Beti Mkwasa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, Vexpress inasonga mbele wakati wengine wanakula Idi na hapa studio, basi tutakula muziki na kama tunavyosema, express bila muziki hujasukuma gurudumu la express hili. Ligongo, huyu kijana wanamwita nani kule? Eh, huyu bwana. Eh, anaj anajulikana kama Willy Paul. Eh, Willy Paul, huyu ana matata kweli kweli. Unajua, eh, matata yake ni makubwa, wanasema. mm -hmm. Eh, yeah. Yani, ana matata kweli kweli Willy Paul eh, hapa akiwa amemshirikisha size number 8 haya <laughs> tupate kitu <laughs> matnwea au kazi napiga huko huk E, bwana. Sasa huyu jamaa anasema lenga. Unajua anamaanisha nini kulenga? Mike kulenga. Mpaka sasa hivi najiuliza hili anaposema kulenga kulenga viti. Yaani... Haya, tusonge mbele. Ni kwamba a, kubwa kwa mwaka huu e, swala la uhuru wa vyombo vya habari dunia inaangazia namna gani, vilevile vile, e, kukua kwa vyombo vya habari vya kidijitali e, kunaleta changamoto kwa vyombo vya habari vilivyozoeleka kama vile magazeti, redio, tele, na televisheni lakini pia kwa wanahabari wenyewe. Hapa tunaye mwanahabari Ali Hassan wa Redio Maisha kutoka Kenya na tukataka kujua yeye anaonaje hali hii kwa nchi ya Kenya inaweza nikasema ni changamoto kubwa sana sana. Mathalan, na kufanya kazi ne, kila mmoja saidi, anasukumwa kukumbatia dijitali, kama ni vile video, kama ni makala, kila kitu kinasukumwa kwenye dijitali. utazamaji wa minga ukumi mbali, asilimia kama asini, naweza nikasema zamaji wa minga wamehama katika kutizama runinga ilivyokuwa ikiitwa traditional, wanakwenda kwenye mitandao, hivyo hivyo redio. Makampuni mbalimbali kama Infotrak ama GeoPoll yamefanya utafiti wao kuonyesha kwamba Asilimia kama arobaini imeenezwa na dijitali, imeeneza kwenye mitandao. Kwa hiyo naweza nikasema ni changamoto kubwa sana. Inabidi sasa, labda kama niuninza ama redio ama magazeti, wawafanye kile wanasema ni uchambuzi. Lakini kama ni habari za hivi punde, nini kinafanyika, matukio ya moja kwa moja, dijitali imechukua. Na, na kwa maana hiyo basi Ali, unataka nini kuona kinafanyika? Maana wengine wanapendekeza kuwepo na sheria kali za kulinda habari za changamoto katika mitandao, lakini wakati huo wasiwasi ni kwamba inaweza kuzuia uhuru wa vyombo vya habari ambao sisi sote tunataka uimarike zaidi. Siku hizi kila mmoja ni mwanahabari, alimradi mtu ana ana simu eh, yeah, anashuhudia tukio, anapiga picha. Sheria kali kama Kenya zimewekwa uh, mwaka elfu mbili kumi na nane kumi na tisa kudhibiti hali kama hiyo, kwa sababu propaganda zimekuwa nyingi, habari fiki zimekuwa nyingi, haswa Kenya tunapoelekea uchaguzini. Kwa hiyo nafkiri sheria kali sana zipo na itabidi ziikaze sana, haswa kwenye mitandao. Naweza nikasema kwa asilimia ndogo serikali ya Kenya, wizara ya habari, teknolojia na mawasiliano, na mashirika kama baraza la vyombo vya habari nchini Kenya maana zinaandaliwa semina, yanaandaliwa makongamano. Hapo inabidi serikali kwa ushirikiano na taasisi husika ni kazi buti kutoa mafunzo kuhusiana na sheria hizi za vyombo vya habari, hususan matumizi ya dijitali. Sante sana basi, huyo ni mwanahabari Ali Hassan wa redio maisha kutoka kule nchini Kenya akizungumza na VOA Express. Msikilizaji, ni kipindi maalum kabisa hii leo juu ya uhuru wa vyombo vya habari na siku hii ya kuadhimisha uhuru huo. Basi, kama unavyoona, mambo leo ni tofauti kabisa. Katika express tunasonga mbele sasa. Hili tuelekee wapi? Tunaelekea wapi? Kule Uganda, nam nchini eh, Uganda, Uganda. Tunaangalia hali ya uhuru wa vyombo vya habari, nayo imerindimba kwa kiasi gani? Matatizo gani wameyapitia? Changamoto gani wameziona? Maendeleo gani yapo? Sasa basi, nimezungumza na mwandishi hapa eh, John Kibengo. Hali ya uhuru wa habari Uganda iko vipi? Hebu tuambie kwenye mitandao ya kijamii, maana vijana wengi wako huko, kazi zao wanazifanya vipi, na hali ya Uganda ikoje kwenye digital media? Sasa sasahivi wanakuta kwamba watu zinafuatiliwa zaidi e, maanake kila kitu ambacho kinachapishwa kwenye mtandao kinafuatiliwa kwa makini kuona ni nani alichapisha, kwa hivyo Facebook ama Twitter ama ile wavuti, hizi wavuti zimekuwa zimeibuka nyingi sana huko nchini Uganda, huko vijana wakitarajia uh, kujiajiri na kupata pesa, lakini wakakuta changamoto hapo karibu, ambapo serikali ilitangaza ta ikasema kwamba mtu yeyote anayefanya biashara yote mtandaoni lazima asajiliwe na ile kamisheni ya, ya mawasiliano ya taifa UCC. Hapo wanakuta kwamba wengi wamepigwa teke, sasa hawawezi uh, kwenda website, lakini wanasalia kwenye Facebook na matumizi ya haya mtandao kutokana na hali ilivyo ya kidigitali. Unavyoona magazeti sasa yanabadilika, vyombo vya habari vingi vyo kwenye mtandao. Kuna mabadiliko unaona pengine yatakuja kwa upande wa mitandao iliyozoeleka magazeti na redio, ukilinganisha mitandao ya kijamii ambayo imekuja sasa. Navozungumzia hilo sasa hivi, kuna dalili zote kwamba vyombo vya habari mtandaoni vita take over, vitazidi yes, hivi vyombo vya habari vya ka kawaida, kwa mfano redio na televisheni kwa sababu unapoangalia sasa hivi utakuta kwamba kuna idadi kubwa um, ya, ya watu ambao sasa hivi hawategemee tena vituo vya redio, hawategemee tena televisheni ama haya magazeti, wanategemea tu habari zinazotolewa kwenye mtandao. Kwenye simu yake ya rununu anapata habari na anasonga mbele. Ndio maana pia mtindo pale umeanza kujidimia, kwa sababu amesalia kuhudumia watu ambao hawezi kupigia mtandaoni, hawana simu za rununu na kadhalika hivyo kweli sina shaka kwamba katika siku zijazo biashara ya watoaji wa habari zitakuwa mtandaoni pekee. Asante sana. Ni mwandishi John Kibego huyo akizungumza nasi kutoka kule Kampala Iju Uganda. Basi moja kwa moja, idi niambie, naam, wiki hii sana, angalia, mambo yanavyotamba kwenye mitandao okay. mitandao hey, lakini sande Shomari, wiki hii ni wiki njema sana kwa wapenda soka Okay. Eh, maanake ile ligi ya klabu bingwa barani Ulaya inarejea hii leo kwa timu ya Villarreal ikikipiga, eh, na timu ya Liverpool katika mchezo wa kwanza ambao, uh, Villarreal iliangukia pua. Sasa watu wanajiuliza je, leo mm -hmm. meza inaweza ikapinduliwa? Hilo ndio swali kubwa kwenye mitandao kwenye mechi hiyo ya leo mm -hmm, na watu wanasemaje? Sande, mengi yanazungumzwa zaidi. Wataalamu wa soka wanakwambia kwamba hii Villarreal ni timu ambayo inatishia sana, wanasema kama ni timu ambayo inaangusha vigogo, wanaita giant killers. Kwa hiyo mm -hmm, wana wasiwasi inaweza ikaenda kupindua meza, kwa sababu kule ina washabiki wake wengi na wasapoti, lakini vilevile Liverpool wanasema kwamba wanahitaji kulinda ushindi wao. Kwa hiyo washabiki wa soka wanazungumza sana kwenye mitandao wakisubiri kwa hamu hii mechi, kile ambacho kitajiri dakika tisini najua, roho itakuwa ina ama moyo utakuwa unadunda dunda sasa. <laughs> <laughs> Na, moja kwa moja tukielekea katika swali letu la leo. E, swali letu la leo mm -hmm, Sande Shomari uh, eh, toka Bukoba anaomba kueleza kwamba yeye eh, inakuwa ni ngumu kwake kuchambua haya. Huyu ni Rashid, anasema Afrika najiita anapewa, anasema unakuta askari anapiga picha barabarani wakichukua hongo, wakigundua wanakuchapa halafu wanavunja kamera yako na hakuna utakwenda, anasema yuko kule nchini Kenya huyu ni, mm -hmm. Ni Kabut Kenya anasema kwamba yeye eh, anaona nchini Kenya umeboreshwa hasa kwake kwa, kwa vyombo vya habari ndiyo macho ya wananchi wengi wa kawaida. Vilevile Jaso Kasereka kule DRC anasema haya inaendelea kuzorota haki ya mwanahabari izingatiwe na vyombo vya usalama nam basi, tukisonga mbele vile vile na huyu ni richard I. kambale anasema kwamba uhuru wa vyombo vya habari hauwezi ukaboreka, kwani kuna wanahabari ambao wameingiza pia masuala ya siasa. Haya basi, Idi, naona muda wetu nao unazidi kuchanja mbuga na kukimbia, tukamilishe kamilishe vio express upande wa pili, na mshukuru Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya, Mery Mgawe. Studioni ni Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu mzee wa kazi