Bismillarahmani rahimhii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandai Shomari na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, ikiwa ni Mei pili, 2022 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo la Afrika ya mashariki na maziwa makuu. Karibuni. namna kwenye matangazo yetu ya hivi leo, Waislam duniani wanasherekea sikukuu ya Idi el Fitri, na huko Kairo wakazi kazi wanasemaje? tunabidi titupambane nayo hii hali basi na Allah atakufanyia testi, sababu tukisema hali ni ngumu, ukishaisha hii jija nyingine, basi mpaka mwakani, huo ni umri tena. Hatuwezi kuacha kusherekea, tunasherekea inavyotakiwa kwa kweli. Na katika taarifa nyingine, wagombea 47 wameidhinishwa nchini Kenya kuwania nafasi ya uraisi kama wagombea binafsi. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya hivi leo, lakini kwanza kabisa ni habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Idi Ligongo. Maafisa wa Ukraine wanasema wanatarajia zaidi ya raia wengi watafanikiwa kuondoka katika mji uliopo katika mapambano wa Mariupol leo Jumatatu. Rais Volodomir Zelenski amesema kupitia ujumbe wa video Jumapili jioni kwamba zaidi ya raia mia moja walifanikiwa kuondoka Jumapili na walitarajiwa kuwasili katika mji wa Zaporisia ambao upo kilomita mia mbili leo hii Wakati vikosi vya Rusia vikichukua udhibiti wa maeneo mengine ya Mariupol, mamia ya raia na wanajeshi wa Ukraine wanaokadiriwa kuwa mia mbili walikuwa wamejificha katika eneo la uzalishaji wa chuma la Azovstal stal. Majaribio kadhaa ya awali ya kuondoa watu kutoka katika eneo hilo yalishindikana, ambapo Ukraine iliamua Rusia kwa kuzuia Uh, njia ambazo zilikuwa zitumike kuondoa raia na lawama hizo moja kwa moja imeeleza kwamba zinapaswa kuelekezwa kwa Rusia. Israel Jumatatu imeikosoa Rusia kwa matamshi yake yasiyosameheka ya waziri wake wa mambo ya nje kuhusu msimamo mkali wa Kiyahudi na ubaguzi ikijumuisha madai kwamba Adolf Hitler, kiongozi wa zamani wa Ujerumani, alikuwa Myahudi. Israel ambayo imemhoji balozi wa Rusia ikiwa ni matukio ya madai hayo imesema matamshi hayo yanalaumu Wayahudi wenyewe kwa mauaji hao yaliyofanyika miaka ya nyuma. Tukio hilo limefanya ushirika baina ya mataifa hayo mawili kuwa mashakani, wakati ambapo Israel imekuwa ikitaka kutofungamana na upande wowote wa, wa mgogoro baina ya Rusia na Ukraine na kusalia katika msimamo mzuri wa Rusia wa mahitaji ya kiusalama kwa Mashariki ya Kati. Katika mahojiano na televisheni ya Italia, waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov amesema Ukraine ina misimamo mikali ya kiyahudi kwa baadhi ya viongozi wake ikijumuisha rais wake kuwa ni Myahudi. Serikali ya kijeshi ya Chadi imetangaza kuahirishwa kuanza kwa mazungumzo ya kitaifa na vikosi pinzani na waasi, wakati ambapo matayarisho ya mazungumzo ya upatanishi baina ya pande mbili ya kisuasua mjini Qatar. Taifa hilo la Afrika limejikuta likiingia katika hali hiyo baada ya kiongozi wa muda mrefu Idris Deby kuuawa katika mapambano wa Aprili mwaka jana. Mtoto wake Mahamad Idris Deby alichukua utawala na kuahidi kuitisha uchaguzi mwaka huu. Kabla ya kufanyika uchaguzi, alitaka mazungumzo ya kitaifa yafanyike, yakianza hapo Mei kumi. Kabla ya mazungumzo, serikali na zaidi ya makundi 40 ya, ya upinzani yametuma wawakilishi wake mjini Doha kwa mazungumzo ya awali. Licha ya hayo, wamekuwa wakitumia muda mwingi kwenye hoteli za kifahari na bado hawajakutana uso kwa uso, wakati wapatanishi wa Katari wakiweka mazingira mema ya upatanishi kwa pande mbili kuanza mazungumzo kamili. Wagombea 47 wameidhinishwa nchini Kenya kuwania urais kama wagombea binafsi, kwenye kinyang'anyiro cha mwezi Agasti mwaka huu, hata pale ambapo vyama vikubwa vya siasa vikizusha vita dhidi ya wanasiasa wanaosimama peke yao. Gazeti la Daily Nation limeripoti na Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Kama wote watafika hadi mwisho na kuruhusiwa kuwania nafasi na tume huru ya uchaguzi nchini Kenya, huu unaweza kuwa uchaguzi mrefu nchini humo tangu kuanzishwa kwa mfumo wa vyama vingi mwaka 1992 watapambana na wagombea wanaoongoza naibu rais William Ruto, na mkuu wa shirikisho la chama cha azimio la umoja Kenya, Raila Odinga, na kinara wa safina Jimi Wanjigi kwa nia nafasi hiyo. Jumla ya watu elfu saba mia moja kumi na moja wamejitokeza kuwania viti mbalimbali mbali vya uchaguzi kabla ya tarehe ya mwisho ya leo, kulingana orodha msajili siasa na orodha ya msajili wa vyama vya siasa iliyoonekana na gazeti la Nation. Mchanganuo wa idadi hiyo unaonyesha kwamba watu wapatao wameidhinishwa kuwania ugavana huku wengine 141 wakiwania viti vya senati kama wagombea huru. Nafasi 47 za wawakilishi wanawake zimevutia jumla ya wagombea 110, huku idadi ya waliowania viti 290 vya bunge imefikia 944. Wengine 5765 wameidhinishwa na ofisi hiyo kuwania nyadhifa 1450 za bunge na kaunti. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Jengo la ghorofa tatu limeanguka katika mji wa kibiashara wa Nigeria wa Lagos na kuua watu wa wanne wa na kujeruhi wengine ishirini na watatu ambao waliokolewa na kupelekwa hospitali kwa mujibu wa taarifa za maafisa za huduma za dharura za Jumatatu majengo kudondoka limekuwa ni jambo la kawaida katika taifa hilo lenye idadi kubwa ya watu ambapo mamilioni ya watu huishi katika majengo ambayo hayajamalizika na yenye viwango vidogo vya ujenzi. Jeshi hilo la ghorofa tatu lilianguka Jumapili jioni katika eneo la Ebutemeta katika mji wenye watu milioni ishirini, kwa mujibu wa Ibrahim Farinloye kutoka idara ya taifa ya kusimamia matukio ya dharura amesema tukio hilo lilitokea majira ya saa tatu usiku ambapo ghorofa ya kwanza ilikuwa ikitumika kama ghala huku ghorofa ya pili na tatu zikitumika kama makazi ya watu watu wawili wameokolewa jumapili kutoka katika kifusi kwenye jengo lililodondoka katikati mwa china ikiwa ni saa hamsini baada ya tukio hilo kutokea huku dazeni ya wengine wakikwama ama kupotea kwa mujibu wa chombo cha habari cha serikali Hayo yakiendelea polisi imewakamata watu tisa ikijumuisha mmiliki wa jengo kwa shutuma za kusababisha ajali hiyo, zimeeleza ripoti za shirika la habari la Xinhua. Watu saba waliokolewa katika jengo hilo ambalo lilidondoka Ijumaa mchana katika mji wa bara wa Changsha katika mji mkuu wa jimbo la Hunan. Watu wengine ishirini wamekwama na wengine 39 bado hawajapatikana mpaka Jumamosi jioni. New Zealand imewakaribisha watalii kutoka mataifa ya Marekani, Kanada, Uingereza, Japan na zaidi ya mataifa mengine ya hamsini kwa mara ya kwanza ikiwa ni zaidi ya miaka miwili baada ya kuondoa kanuni kali za mpakani ambazo baadhi bado zimesalia. Taifa hilo limekuwa likiwavutia wengi kwa maeneo yake ya kuvutia kabla ya kusambaa kwa COVID-19. Zaidi ya watu milioni tatu walifanya utalii huko kila mwaka na kuchangia asilimia ishirini ya mapato yake ya nje na asilimia tano ya mapato yake yote kwa ujumla. Hata hivyo, utalii uliporomoka kwa ujumla mapema mwaka 2020 baada ya New Zealand kuweka baadhi ya, ya kanuni kali zaidi za mipakani. Hali ya hewa ya utulivu kaskazini mwa New Mexico imewasaidia maafisa elfu moja wa zimamoto kukabiliana na moto uliokuwa ukiendelea kuwaka siku ya Jumapili. Mapema upepo mkali ulisukuma moto kwenda mjini Las Vegas, jimboni New Mexico, mji mdogo katika jimbo hilo mashariki mwa Santa Fe. Maafisa wa kukabiliana na moto wameonya juu ya hali ya upepo mkali unaotarajia kutokea katika siku zijazo, na maafisa wametoa ilani ya tahadhari kwa wakazi kujitayarisha na uwezekano wa amri ya kuondoka. Licha ya hayo, baadhi ya wakazi wamesema hawataondoka katika maeneo yao. Kwa mujibu wa maafisa, moto umeharibu nyumba 172 na majengo 116 ulipozuka hapo Aprili 6. Endelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari za chukua uzito juu ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao hii leo waumini wa dini ya Kiislamu wameadhimisha sherehe za Idi Alfitri katika kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhan. Katika mikoa mbalimbali Waislamu wameeleza kwamba Ramadhani ya mwaka huu haikuwa rahisi kutokana na changamoto za kiuchumi. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De Lachance anayo taarifa kamili. Mapema asubuhi waislamu wa mji wa Bukavu wamekutana ajili ya swala ya kufungua Ramadhani, Eid el Fitr, ndani ya kiwanja cha michezo ya soka katika mtaa wa Kadutu, na wengine wamefurika ndani ya msikiti mkuu wa Bukavu, eneo la Nyawera, mtaani Ibanda. Baada ya swala, ulikuwa muda mwafaka kwa baadhi ya waislamu kushuhudia namna walivyopitisha Ramadhani. Amira Shadadi ni miongoni. Alhamdulillahi, tunashukuru Mwenyezi Mungu, tunamaliza salama. maregre ma bitu zilikuwa bei meme, Mwenyezi Mungu anatusaidia. bei ya sukari, bei ya mchele, mafuta, bunga makala, kila kitu tunapata tu kenye kilipatikana. maisha iko nguvu sana, sirtu shi banye tuko bajane nani bayatima Eh, kuishi kabisa magum... nani maisha iko magumu sana eh. ukifungua sama unakosa tana futari ya kula. Ili kukabiliana na hali hiyo, baadhi ya Waislamu wamekusudia kufanya mshikamano kati yao, kama baadhi yao wanavyoeleza wakichukua fursa hii kutoa mwito kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuwajali wakati wa Ramadhani. Kabisa kimimi inaweza kupendelea serikali yo inatunga mkono, kungambo kama inaweza kuwa wanaweza kuwa napana chakula wanaleta msikitini ufuturusho wa Uislamu, yo inaweza kuwa zaidi vizuri sana, sababu kuna wengine waislamu wa wana shida ku, ya kufuturu. Ndo ulikuwa unakuta kama mwenye amejaliwa linemeka anakwambia ew, eh, wanopite nyumbani huko sehemu yako. Eh, na ndo hivyo siku zikaendelea, hata wenye haiko Waislamu walikuwa wanapita kuko na wenye hawako Waislamu walikuwa wanatusaidia wandugu. Pamoja na kukumbusha ombi lao la kuitaka serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itambue rasmi siku za sherehe za Waislamu kwa kuzitangaza kuwa siku bila kazi. Naibu mkuu wa jumuiya ya Waislamu wa Kongo katika mkoa wa Kivu Kusini, Imam Saleh Rajabu anatoa ujumbe wa amani na upendo kati ya Waislamu na watu wote. Ujumbe kwa Waislamu, kwanza tuishi kwa pamoja na tupendane, tudumishe undugu wetu kwa pamoja na pia kuishi na wale wasiokuwa Waislamu katika undugu, kwa sababu sisi wote tumeumbwa na nani? Na Mungu. Kwa hiyo Mungu anatuomba tuishi kwa pamoja kwa mapenzi baina yetu na tutafute usalama na amani baina yetu. Wakati wa kufunga mwezi wa Ramadhani, Waislamu wa, wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walichukua fursa hiyo kumwomba Allah arejeshe amani katika Kongo ya kidemokrasia, hususan upande wa mashariki. Mitimade Lachance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Nam wasili sana Mitimade Lachance toka kule Bukavu. Na tukitoka huko, basi tuelekea hadi nchini Misri, ambapo waislamu nchini humo wameungana na wenzao duniani kote katika kusherekea siku hii ya Id el Fitri mwandishi wetu wa Kairo Shafi Mbinda amezungumza na baadhi ya wa wakazi nchini humo na kutu na kusema namna ambavyo sikukuu hii imewakuta na kusherekea licha ya gharama za vyakula na maisha ya kupanda kufuatia hali za kiuchumi. Ifuatayo ni taarifa yake kamili. Kama ilivyo ada, wengi wameshapigiana simu na wengine bado wakiwasiliana na wenzao kwa ajili ya kupongezana na kupeana salamu za Idi Elfitri wakijuliana hali na kuendelea kualikana ili kujumuika pamoja katika kusherehekea siku adhima hasa kwa Waislam wanaojiunga na wenzao ulimwenguni tangu walipomaliza ibada ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nikizungumza na baadhi ya raia wa kigeni kutokea Afrika Mashariki waishio Kairo, ni dhahiri kwamba wameipokea Idi Elfitri kwa furaha tele licha ya kupitia changamoto za kiuchumi, gharama za kimaisha kama vile bei za mafuta na vyakula kupanda. Naitwa Nasra Abbas, natokea Tanzania. Tunabidi tu tupambane nayo hii hali basi na Allah atatufanyia pesi, sababu tukisema hali ni ngumu, ikishaisha hii kija nyingine, basi mpaka mwakani. Huo ni umri tena, hatuwezi kuacha kusherehekea. Tunasherehekea inavyotakiwa kwa kweli, kwa sababu si kitu ambacho kinarudia useme kitakuja mwezi huu mwezi ujao. Hapana, ni kitu adimu sana. Kwa hiyo hata hali iwe ngumu vipi, wacha watu wafurahi tu. Ninaitwa Adinani Magingo, Mtanzania wa sikukuu ya Idi leo. Imetukuta vizuri, tuna afya njema na tupo katika maandalizi mazuri kabisa ya shamra shamra ya siku hii ya leo ya Idi. Kila kitu tunamshukuru Mungu. Ah, kubwa zaidi leo leo ni siku, kwa kuwa leo ni le siku ya Idi, kwa hiyo kila mmoja anakuwa na furaha yake. Hiyo ndio siku ya siku kubwa, na kwa namna yote itakavyokuwa, hata ikiwa gharama itakavyokuwa mfumo kwa bei si na hivi, sidhani kama inakuwa ni changamoto ya kuweza kuwakosesha watu wakose kula ska sikukuu wakose kufurahi. kwa, kwa, kwa, kwa, kwa hiyo si changamoto ya kuweza kuizingatia sana, mimi na naweza kusema hivyo. Leo ni furaha kwa watu wajiachie, na leo ni, ni siku ya matumizi bwana. Kwa hiyo kila mmoja afurahi kwa namna yake, na kila mmoja achunge usalama wa mwenzake popote atakapokuwa, furaha yao usipindukie ikaleta madhara kwa wengine. Idi ufurahi, mwisho wa siku urudi nyumbani salama. Naitwa Ambros Nkwita. Sherehe ya Idi imenikuta niko salama, nina furaha, ni siku muhimu. na wengine kama hivyo wengine waliobarikiwa napo, waliobarikiwa kuwa na vitu hivyo, kama kuna uwezo hata wa kuwasaidia wale wengine napo, tutoe tuwasaidia, hata kwa kidogo, hata ukipika ukimchotea yule jirani yako, nayo inapendeza. Hali ni ngumu, hali ni ngumu kwa wote, hatuwezi hatu, hatu kufanana sababu lazima wote tutofautiana kwa hiyo walikuwa na kipato kidogo cha juu, anaweza akawasaidia chini. Naomba niwatakie pole wote wagonjwa ambao walikuwa hospitali, Mungu nao afanyiwe wepesi. Hata wale ambao wamepoteza ndugu zao, Mungu awape subira katika hali ya kuondoa mawazo na upweke. Kwa wale wanaosherehekea nje ya nchi zao, Muharama Ali naye anawahimiza kujumuika pamoja ili kupata furaha ndani ya siku hii ya Idi Elfitri ni kujichanganya kujichanga, kusahau mambo ya nyumbani huko mbali. Hapa ni ugenini, kusherekea kuonesha kuwa sikukuu. Leo ni siku ya sikukuu na sisi tunasherekea hata kama tupo mbali na nchi zetu, lakini haimaanishi kuwa kuwa mbali na nchi tupoteze ile furaha ya sikukuu. Ni muhimu watu kujumuika pamoja, na tunazidi kubadilishana mawazo na vitu mbalimbali. Wakati sherehe za Idi zikiendelea, mamlaka za serikali nazo zikiwa zimejipanga kuchunga hali ya utulivu Vyombo vya usalama vikiimarisha ulinzi na kuhakikisha vinadhibiti matukio yote yenye kupelekea kutibua amani, kama msongamano wa raia, hasa kwenye maeneo ya viwanja vikuu vya miji na katika vyombo vya usafirishaji kwa ujumla. Kutoka Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia Step Redio kule mbali ya Uganda, Redio Citizen na Redio Kaya huko Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, bila kusahau Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro DRC, pia mtandao wetu wa voaswahili.com hivi sasa. Basi tokea huko nchini Tanzania ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wamekamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani hii leo na kesho ndio watasherekea sikukuu ya Eid al-Fitri huku ukiwa na hali ngumu ya kiuchumi, jambo ambalo linapelekea kukosa mahitaji ya muhimu. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, amezungumza na baadhi ya waumini hao kutaka kujua hali ya maandalizi ikoje mwaka huu. Leo ni Ramadhani 30, waumini wa, wa dini ya Kiislamu wanakamilisha mwezi mtukufu wa Ramadhani na siku ya kesho, panako majaliwa, itakuwa ni Idi. Mos, nipo hapa Ilala waumini wa, wa dini ya Kiislamu wakizungumzia kuhusiana na suala zima la maandalizi ya kuelekea katika sikukuu hapo siku ya kesho. Unaitwa nani? Naitwa Adil. Maandalizi ya kuelekea sikukuu yakoje kwako? Sisi tumejiandaa, lakini mzunguko wa biashara mpaka sasa hivi naona kidogo ni tofauti na miaka ambayo imepita mzunguko huu maandalizi ya kuelekea Idi el-Fitri kama tumezoea miaka ya nyuma, kwamba zile mishemishe zimepungua, na hii sisi wafanyabiashara wa wakati tumeliona hili, kwa sababu mzunguko ni mdogo. Unaitwa nani? Naitwa Salim Omar. Unaonaje idi ya mwaka huu maandalizi yake? Maandalizi katika idi hii inaweza kusema kwamba kwa namna moja ama nyingine imekuwa tofauti sana, kwa sababu imekuja wakati ambao si mzuri sana, wakati ambao mafuta yamepanda bei. Kupanda kwa mafuta, unajua mafuta ni kama muhimili, mafuta yanapopanda basi gema vitu vingi sana vitapanda bidhaa, kwa sababu uh, kuna transportation usafirishaji wa bidhaa, lakini pia manunuzi ya hiyo bidhaa. Sasa mpaka inapofika kwa yule mfanyabiashara akijaribu kukusanya zile gharama alizozitumia mpaka kupata hiyo bidhaa, lazima na yeye aweke mlima kidogo wa bei. Kwa hiyo inaleta athari sana kwa mlaji, ambao ndo sisi sasa ambao tunaenda kununua hivi vitu, tunakutana na bei ikiwa juu. Hali imekuwa kidogo sio nzuri. Mimi naitwa Khatib Salim Omar. Khatibu, maandalizi ya yes, sikukuu, alhamdulillah, maandalizi ni mazuri, japokuwa kuna mengi ambayo yamejitokeza, lakini tumepigania watoto wamepata, na yote ya yote ni kwamba umejua, kwa sisi Waislamu hususan sisi watu wa pwani, kuwa haya mambo huwa tunayafanya kwa uzito wake, yani kwamba wakati Ramadhani inapoingia mwanamke atapata nguo za kwa ajili ya kupikia au jamaa kuandalia iftari, lakini idi inapokaribia kuna ya kufungulia, eh, kuna ya chakula cha mchana, alafu kuna ya kutoka katika zile siku tatu zote, yani unakuta mwanamke ana, anapata mavazi tofauti tofauti kwa ajili ya kusherekea hili, lakini mwaka huu hamna, yani mpaka <tuhi> sasa <saibibila> hivi bila bila <Fatma, tuhi> watu wengi wanasema kwamba uchumi umekuwa ni mgumu sana, nguo hazipatikani, hazipatikaniki vyakula vimekuwa na bei. Kwako hili unaliona ah, Alhamdulillah, namshukuru Mungu kwa sababu unajikuna pale unapoweza usiangalie maisha yanaendaje, lakini kile unachofanikiwa kukipata ndio ndo hicho, namshukuru Mwenyezi Mungu. Waumini wa dini ya kiislamu kote duniani husherekea sikukuu ya Idil Fitri baada ya kumalizika kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani ambayo ni nguzo ya nne kati ya nguzo tano ya dini hiyo. Mimi ni Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salam. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza matangazo ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Baadaye kwenye matangazo yetu, usikose kuungana nasi ifikapo hapo saa tatu kamili za usiku, ambapo utaungana nasi katika kipindi cha Kwa Undani. Hivi sasa kaa tayari kabisa kwa kusikiliza Idi Ligongo kusomea muktasari wa habari. Dharuba imeharibu zaidi ya majengo elfu moja kusini kati mwa Kansas, ambayo ilisababisha upepo wenye mwendo kasi wa maili 165 kwa saa na kufanya uharibifu kwenye eneo la jumla ya maili 13. Idara ya taifa ya utabiri wa hali ya hewa imesema dharuba imesababisha uharibifu mkubwa katika eneo la Andover katika mji wa Wichita na kujeruhi watu kadhaa. Mkuu wa kikosi cha zimamoto cha Andova cha Draso amesema kwamba takriban majengo mia tatu mpaka mia nne yaliharibiwa na dhoruba, ikiwa ni sehemu ya jumla ya majengo elfu moja na sabini na nne. Maafisa wa Ukraine wanasema wanatarajia zaidi ya raia wengi watafanikiwa kuondoka katika mji wa Mariupol ambao uko katika mapambano Rais Volodomir Zelenski amesema kupitia ujumbe wa video Jumapili jioni kwamba zaidi ya raia mia moja walifanikiwa kuondoka Jumaapili na walitarajiwa kuwasili katika mji wa Zaporinsia ambao upo kilomita mia mbili siku ya leo. Israel Jumatatu imeikosoa Rusia kwa matamshi yake yasiyosameheka ya waziri wake wa mambo ya nje kuhusu msimamo mkali wa Kiyahudi na ubaguzi, ikijumuisha madai kwamba Adolf Hitler, kiongozi wa zamani wa Ujerumani, alikuwa Myahudi. Israel ambayo imehoji balozi wa Urusi ikiwa ni matukio kwa madai hayo, imesema matamshi hayo yanalaumu Wayahudi wenyewe kwa mauaji yao yaliyofanyika miaka mingi iliyopita. Serikali ya kijeshi ya Chad imetangaza kuahirisha kuanza kwa mazungumzo ya kitaifa na vikosi pinzani na waasi, wakati ambapo matayarisho ya mazungumzo ya upatanishi baina ya pande mbili yakisuasua mjini Qatar. Taifa hilo la Afrika limejikuta likiingia katika hali hiyo baada ya kiongozi wa muda mrefu Idris Deby kuuawa katika mapambano Aprili mwaka jana. Mtoto wake Mahamad Idris Deby alichukua utawala na kuahidi kuitisha uchaguzi mwaka huu. Wagombea 47 wameidhinishwa nchini Kenya kuwania uraisi kama wagombea binafsi kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka huu. Na msikilizaji nktasrbaaid Ligongo na, na ikiwa ni Idi basi tunaotakia Idi njema eh, tupate kibao kifupi hapo cha Idi. Naam, basi mambo hayo, msikilizaji, tukikutakia furaha ya Idi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale ulipo msikilizaji. Na kufikia hapa, basi ndiyo tunakamilisha matangazo ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo haya, upande wa pili, Dan Brown. Jina langu ni msimamizi Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Idi Ligongo. Nawatakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Tathmini ya kila mwaka ya tishio iliyotolewa hivi karibuni na jumuiya ya kipelelezi ya Marekani inatabiri kwamba Iran itabaki kuwa tishio la kikanda na shughuli zenye ushawishi mbaya zaidi. Ripoti hiyo inabainisha kwamba wafanyakazi, marafiki na masilahi ya Marekani yako hatarini kutokana na uungaji mkono wa serikali ya Iran kwa washirika wa, wa, wa kigaidi na utawala mbovu wa Siria na pia kutokana na kukua kwa nia ya Iran kushiriki katika mashambulizi ya uvamizi wa mtandaoni. Aidha, Iran inaendelea kufanyia kazi mpango wake wa makombora ya masafa ya mbali na imeanzisha tena harakati za nyuklia nje ya mipaka iliyowekwa na makubaliano ya nyuklia ya Iran. Marekani ilijiondoa katika makubaliano hayo yanayojulikana kama Joint Comprehensive Plan of Action, JCPOA, mwaka elfu mbili kumi na nane chini ya utawala uliopita. Kwa mwaka mmoja uliopita Marekani imekuwa katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Iran kuhusu kurejea kwa pande zote katika utekelezaji kamili wa JCPOA. Kama alivyosema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Ned Price, kila changamoto tunakabiliana nayo na tutakabiliana nayo kutoka Iran kama hiyo, ni uungaji mkono wake kwa washirika, uungaji mkono wake kwa makundi ya kigaidi, mpango wake wa makombora ya ballistic. Itakuwa vigumu zaidi kukabiliana nayo kama Iran walikuwa wanamiliki silaha za nyuklia. Jambo la kwanza tunalotaka kufanya ni kuweka mpango wa nyuklia wa Iran kwenye sanduku ili kuondoa changamoto hiyo mezani. Kumekuwa na maendeleo makubwa katika mazungumzo ya nyuklia, lakini yamesimama katika wiki za karibuni kutokana na masuala kadhaa ambayo hayajatatuliwa. Katika mkutano na waandishi wa habari, msemaji Price alisema Marekani iko tayari kurejea katika utekelezaji kamili wa JCPOA, pia imejiandaa kwa juhudi pana za kidiplomasia kutatua masuala nje ya JCPOA alisema. Kama wa Iran hawataki kutumia mazungumzo haya kutatua masuala mengine ya pande mbili, basi tuna imani tunaweza kufikia maelewano haraka sana kuhusu JCPOA na kuanza kutekeleza tena mapatano hayo wenyewe. Ni Iran inayohitaji kufanya uamuzi huu. Msemaji Price alisisitiza kuwa Marekani imejiandaa kwa usawa kwa ajili ya mazingira ambayo kuna kurejea kwa pande zote katika kufuata JCPOA na matukio ambapo hakuna kurejea kwa pande zote. Tungependelea zaidi yale ya awali. Kuwa na JCPOA na mipaka inayoweza kuthibitishwa na ya kudumu ambayo itawekwa tena kwenye programu ya nyuklia ya Iran. Ikiwa tunaweza kufika huko au la, hilo ni swali kwa Iran. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.