Studio 15. Moja kwa moja msikilizaji, ndani ya nyumba nimekusha jatele kama pishi la mchele, msikilizaji, ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington, tisa na nusu Afrika ya Kati, kumi na nusu Afrika Mashariki ni siku ya Id Elfitri, mambo mazuri kweli kweli. Msikilizaji, pote pale ulipo ukiwa unasherekea idi yako, basi na mimi niko moja kwa moja, kwa mambo ni mazito kweli kweli. Ndani ya studio siko peke yangu ndani ya studio e, bila shaka, kwa sababu BMJ Mridhi na mimi niko hapa, niko standby kabisa, kama alivyosema mwenzangu uh, Sandi Shomari. Wasikilizaji wetu kiasi kikubwa, uh, idadi kubwa ya wasikilizaji wetu asilimia kubwa asilimia kubwa, uh, wao husikiliza eh, vipindi vyetu wakiwa ni ndugu zetu Waislamu maeneo tofauti tofauti kote duniani. Kwa hiyo tumekuandalia mambo chungu nzima yanayohusiana na sherehe hizi ambazo zinafanyika, baadhi zafanyika leo, zingine zafanyika kesho. Na kule Kenya kwa mfano, hebu tusikie wameadhimisha vipi kule Mombasa kwa kifupi tamrasambra ziko lakini sio kama za miaka mingine. Unajua korona iliharibia watu, watu hawana pesa, watu wanasherehekea tu hivyo hivyo kwa sababu ni lazima watu washerehekee. Safi, utasikia mengi zaidi kuhusu wanavyosherekea. Bila shaka utasikiza wanavyosherekea kule Mombasa moja kwa moja. Vie, tutaangalia hali ilivyo kule nchini Tanzania kwenye swala zima la nauli za usafiri ambazo zimetangazwa kwamba zimeongezwa. Sasa wadau vijana wanazungumza Eh, kueleza jinsi gani ulivyopokea hilo badiliko la nauli, lakini vivile, msikilizaji tunakuwa humu ndani naye na ujiri kwenye mitandao mbalimbali eh, bila kusahau swali letu la leo, hali kadhalika makala ya barazani ni moja ambayo utayasikia. Usitoke basi kwenye redio yako, kaa standby leo Jumatatu tatu Mei mbili kukujuza mengi kutoka hapa studio. Safi safi kabisa, nafikiri uh, Sandi Shomari, kwa sababu ya muda twende moja kwa moja kwa stori yetu ya kwanza hivi leo, kuhusu siku kuu ya Idul Fitri. Baada ya mwezi mzima wa uh, kuwa kwamba wako katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, basi imefika wakati ambapo wanamaliza shughuli hiyo na kuanza sherehe. Kuna baadhi ya maeneo ambayo yameadhimisha siku hiyo hivi leo, mengine yatakuwa ni kesho. Eh, kadri, eh, kuna vigezo vingi ambavyo vinatumika katika kuona kama utaadhimisha kulingana na pahali ulipo, eh, na hayo yote labda tutayazungumzia, lakini ukweli ni kwamba Waislamu katika sehemu mbalimbali mbali, eh, kote Afrika Mashariki na Kati, eh, na dunia nzima kwa ujumla, lakini hapa tukigusia sana nchini Kenya, Uganda, Burundi na kule DRC wamekusanyika katika maeneo tofauti tofauti kuadhimisha sherehe hii ya Eid al-Fitr. E, wakati wa mwezi huu unapomalizika, mwezi mtukufu wa Ramadhani, nimekuwa naangalia angalia kuona vipi e, yameadhimishwa, wanatafuta watu kule Kampala Uganda kupata mengi zaidi ya siku imekwendaje, lakini eh, nimefanikiwa kumpata mmoja eh, kule nchini Kenya katika mji wa Mombasa eh, ambaye amenifahamisha jinsi ambavyo ya mambo yamekwenda huko eh, eh, Salimu Maalim, hebu eh, tueleze hali imekuwaje huko Mombasa katika maadhimisho ya leo, wale walioitikia mwito wa kifkazi chamra chamra ziko kama kawaida yani, lakini watu hawana kitu. Maana ndio maana shamra shamra haziko, lakini sio kama za miaka mingine. Unajua korona iliharibia watu, watu hawana pesa, watu wanasherehekea tu hivyo hivyo kwa sababu ni lazima watu washerehekee. Hali ya maisha iko kwa kila mtu saa hii Kenya, yoyote mwenye hana mtaji ana mtaji, wewe uko na hali ngumu ya maisha. Wengi wenye hawana mtaji wana hali ngumu za maisha. Kwanza wengine kama wao walioharibikiwa na makazi yetu jiari ile lileta nio mpoti kaamisho wapelekwa kwa Nairobi. Uh, wengine nao korona ikachangia hapo hapona Kitu watu wanasherehekea tu hivyo hivyo, wanajikazanisha tu bora tu watoto wasijione wanyonge. Na vile vile nimemuuliza huyu dada ni kwa nini, uh, kwa nini inaonekana kwamba hali iko vibaya hivyo na ili hali E, serikali kama ya Kenya kwa mfano imekuwa ikisema kwamba imeboresha mazingira ya wafanyakazi na hata jana e, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akatangaza asilimia kumi na mbili ya nyongeza ya mshahara kwa wafanyakazi e, kote nchini, na hali hii sio tu hapo Kenya, inaonekana imetambaa kila pahali, lakini huko Kenya <laughs> e, u, u, vipi hiyo nyongeza ya mshahara uh, unaona kama labda itaboresha hali Sahii maisha ni magumu sana sahizi, kuongeziwa eni aizi kupeleka mahali, kwa sababu unga tunanunua na mia na hamsini, mongeziwaent bado unapea bado una nini, watoto wa bado, hiyo pesa haitoshi. Angetuongezea angalao hiyo 3 ingelikuwa pengine tungelikuwa na nafuu kidogo. Kitu ambacho sande nimegundua katika no. wakati inazungumza na, na baadhi ya watu ni kwamba stori ni ile ile, sio tu Kenya peke yake. E, watu wengi wanasema hali ni ngumu. Hata hizi sherehe wanasherehekea tu kwa sababu siku ipo. Ni maeneo mengi kama wanavyosema, sio Kenya peke yake, Afrika Mashariki na maeneo mengine, hata hapa Marekani ambapo leo wanasherekea watu Idd, lakini mambo yamebadilika, hali imekuwa si hali. Basi mambo ndivyo anavyokwenda kwenye VOA Express Nambasikiwa ni siku ya Idi, msikilizaji. Juma msikilizaji Juma fake huyo anakuambia Idi Mubaraka popote pale ulipo. Idi Mubaraka, msikilizaji Msikilizaji, mambo ya Idi hayo msikilizaji. Juma Faki huyo akikwambia leo siku ya Idi, ama kwa hakika saa kama hizi bmj muridhi maeneo mm -hmm. mengi kule Afrika ya Mashariki tayari nyumba zinanukia nukia, nukia kwelikweli, lile bechi unaingia, nakwambia bechi la mchana huku na wengine, kuna kunapikwa ndizi, nyama mbuzi zimechinjwa, hali kadhalika ng'ombe, mambo ni mengi, kuku zinaendelea, kila mahali mapochopocho ya kila namna, wao kunakuwa kunanukia kweli kweli, viungo vya mapishi, na wengine walianza tangu asubuhi, wa basi mambo yanakuwa safi kweli kweli. Hapa Washington DC msaji baru ni asubuhi, watu wengine wako msikitini wakipata ibada zao, baada ya hapo mambo yatakuwa yanaendelea, basi moja kwa moja tuangalie mambo yanavyokwenda. Haya basi, tuelekee kwenye yale yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii, BMJ unajua, kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko na vyombo mbalimbali mbali vya habari. Mengi yaliyotandaa leo ni sherehe, sherehe, sherehe za siku ya Eid el Fitri hali kadhalika. Basi wakati nchi zikiwa zinasherekea kwingineko, kama kule Tanzania kama unavyosema BMJ wao hmm. Wengi wanasema wanasherehekea kuanzia hapo kesho. Sasa kwenye mitandao basi mengi yanakuwa yakizungumza, tukiona kwamba baadhi ya sehemu tayari waumini wa dini ya Kiislamu kule mkoani Kilimanjaro wao wamefanya sherehe yao ya Idi. Hali kadhalika kule katika visiwa vya Komoro kuna baadhi wengine wakisema bado Idi hiyo haijaanza rasmi, lakini maeneo wa mengine wakiwa wanasherehekea vile vilevile. Basi kuna wito umetolewa na ustadhi Othman Rashid wa eh, madhehebu ya yes, Sedafi alipozungumza kwenye hizo sherehe za Id kule maeneo wanaita ya mashine au ya Bomang'ombe hai mkoani Kilimanjaro na gumzo kubwa limekuwa kwamba, haya, wengine wanasherekea lakini wengine bado wanasubiri, hii inakuwaje? Na nafikiri katika swala letu la barazani tutaizungumza vizuri pengine katika siku zijazo, eh, bila kusahau vilevile vile ukiangalia kwingineko, anayojiri michuano ya NBA hapa Marekani, playoffs zinaitwa hizi. Michuano hii imekuwa moto kwelikweli, kama umeona mechi hapo jana, zaapo mchezaji maarufu ambaye mery mgawe nampenda sana Giannis Antetokounmpo au Antetokounmpo ukipenda anaendelea kutamba baada ya kupachika mabao kadhaa. Timu yake ya mabingwa watetezi Milwaukee Bucks walitetema kwelikweli, baada ya kushinda Boston Celtics, jumla ya pointi 101 kwa 79 huu ni mchezo wa kwanza playoffs, ambapo wengi wamekuwa wakizungumza kwamba, je, atetekumpo ataweza kutetea? Lakini kwa ushindi huu washabiki wake na washabiki wa timu ya Bucks wanasema ama kwa hakika timu yao mwaka huu hawana wasiwasi, itakwenda moja kwa moja kutetea kombe lao. Timu nyingine ilikuwa inapambana jana imezungumza ni Grizzlies, ambayo ilipoteza mchezaji wake wa nyumbani dhidi ya Golden State Warriors, lakini mchezo huu ulikuwa mkali, walipoteza kwa pointi moja tu mia eh, kumi na saba kwa mia kumi na sita. Yaani ama kwa hakika walikuwa wachezaji wa timu hizi mbili wakiangalia, washabiki walikuwa wamekaa kweli kweli, roho zikiwa dunda hasa. Na gumzo lingine lilikuwa ni kwamba mchezaji wa Golden State alitolewa nje, huyu sehemu wingie mchezaji, ambaye ana makeke kweli kweli kwa timu yake, ambaye alifanya kazi kubwa ya difensi, lakini basi akajikuta anaharibu na kutolewa nje. Hilo peke yake nalo liacha gumzo kwelikweli, kwamba ama kwa hakika, kama timu ya Golden State ingeshindwa, basi angejikuta kwenye kazi ngumu sana. BMJ, mambo yamekuwa mazito kwelikweli, ukiangalia hapa, safi kabisa. Ni kweli uh, kabisa. Sandi Shomari, eh, labda sa naona muda kama unakimbia sana lakini mimi stori moja ambayo Eh, sijui kama umemaliza na hayo ambayo ulikuwa unayaeleza. Nilikuwa nataka nibadilishe topic kwa sababu kuna apa, mambo mengine yeah. Yatamba, sawa, bila shaka. Sasa rais wa Uganda Yoweri Museveni hapo jana na, wakati anatoa hotuba siku ya Labor Day mm -hmm. Akaambia watu ambao wanasema kwamba bei ya mkate imekwenda juu sana eh, basi waachane na mkate, wale mhogo Akasema kwamba mihogo ni mingi sana kule Uganda, na aoni sababu gani watu wanalialia. Yeye sijui mkate, mkate unaenda, unaenda. E, nikafikiria labda mimi naweza kuhamia kule kwa sababu mhogo naupenda <laughs> <laughs> <laughs> lakini swala hili sana, Shomari, linavuma sana kwenye mitandao, watu wakijibu jibu wakisema e, na kweli sikuwa nimefikiria namna hiyo, kwa sababu unajua mkate ndio hivo umekuwa mgumu baada ya haya mambo ya ya ya vita ya Rusia na Ukraine, mambo ya kupatikana ngano imekuwa ni shida kidogo. Kwa hiyo ama kwa hakika watu mkono watamuunga mkono wakisema kwamba ni jambo la kusikiliza bila shaka. nam moja kwa moja utaendelea kusikia matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, lakini pia washirika was, wetu mbalimbali mbali, kule nchini Kenya ni sauti ya mwananchi redio eneo la Nakuru, radio kule Voi kule Bungoma sasa radio. Tanzania ni 255, uh, global radio, bila kusahau Hits FM kule Zanzibar, Voice of Africa kule Korogwe, hali kadhalika kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Radio RNA kule Baraka, hali kadhalika Radio Manyema nambar au nambar one, wale vijana wa kule uh, DRC, bila kusahau Kindu, Bunagana, Radio Malaika, Radio Dinamik, hali kadhalika Kolwezi na Redio Baraka eneo la Baraka na wengine wengi, bila kusahau VOA Swahili.com. Na moja kwa moja basi tuende katika habari za dunia. Bila shaka, maafisa wa Ukraine wamesema kwamba wanatarajia raia zaidi watafanikiwa kuondoka katika mji ulio katika mapambano ya uh, mji wa Mariupol leo Jumatatu. Rais Volodymyr Zelensky ambaye amekuwa uh, na uh, ambaye alikuwa anakutana na, na uh, spika wa baraza la wawakilishi ambaye alitembelea mji wa Kiv uh, spika wa baraza la wawakilishi hapa Marekani, Nancy Pelosi aliyetembelea mji wa Kiv mwishoni mwa wiki amesema kwamba kupitia ujumbe wake hiyo jana Jumapili kwamba zaidi ya raia mia moja walifanikiwa kuondoka Jumapili na watarajiwa kuwasili katika mji wa Zaporizizia ambao upo kilomita mia mbili. Eh, leo hii wakati vikosi vya Rasia vikichukua udhibiti wa maeneo mengine ya Mariupol, mamia ya raia na wanajeshi wa Ukraine wanaokadiriwa kuwa elfu mbili walikuwa wamejificha katika eneo la uzalishaji wa chuma la Azovstal. Israel Jumatatu tatu imekosoa Rasia kwa matamshi yake yasiyosameheka ya waziri wake wa mambo ya nje kuhusu msimamo mkali wa kiyahudi na ubaguzi, ikijumuisha madai kwamba Adolf Hitler, kiongozi wa zamani wa Ujerumani, alikuwa Myahudi. Israel ambayo imemhoji balozi wa Rusia ikiwa ni mwitikio wa madai hayo imesema matamshi hayo yanalaumu Wayahudi wenyewe kwa mauaji yao yaliyofanyika miaka ya nyuma. Tukio hilo limefanya ushirika baina ya mataifa hayo mawili kuwa mashakani, wakati ambapo Israel imekuwa ikitaka kutofungamana na upande wowote wa mgogoro baina ya Rusia na Ukrain na kusalia katika msimamo mzuri wa Rusia wa mahitaji ya kiusalama ya mashariki ya kati. Serikali ya kijeshi ya Chad imetangaza kuahirisha kwanza, ama kuanza kwa mazungumzo ya kitaifa na vikosi pinzani na waasi, wakati ambapo matayarisho ya mazungumzo ya upatanishi baina ya pande hizo mbili yakisuasua mjini Qatar. Taifa hilo la Afrika limejikuta likiingia katika hali hiyo baada ya kiongozi wa muda mrefu Idris Debi eh, kuuawa katika mapambano mwezi Aprili mwaka jana. Mtoto wake Mahamad Idris Debi alichukua utawala na kuahidi kuitisha eh, uchaguzi mwaka huu na jengo la ghorofa tatu limeanguka katika mji wa kibiashara wa Nigeria wa Lagos na kuwa watu wanane na kujeruhi wengine ishirini na watatu ambao waliokolewa na kupelekwa hospitalini, kwa mujibu wa taarifa za maafisa wa huduma za dharura Jumatatu. Majengo ya kudondoka limekuwa jambo la kawaida katika taifa hilo lenye idadi kubwa ya watu ambapo mamilioni ya watu huishi katika majengo ambayo hayajamalizika na yenye viwango vidogo vya ujenzi. Jengo hilo la ghorofa tatu lilianguka Jumapili jioni katika eneo la Ebute Meta katika mji wenye watu nini 20 kwa mujibu wa Ibrahim Farinloye kutoka idara ya taifa ya kusimamia matukio ya dharura. Unasafiri na VOA express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, iwapo uko barabarani, iwapo umetulia, najua sio watu wengi walio barabarani e, hasa katika nchi ambako e, wanaadhimisha sikukuu siku hii ya Eid al-Fitr. E, lakini wale labda wako barabarani au umetulia tu hapo nyumbani E, vitu hivi vinakujia hapa moja kwa moja, e, kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC, VOA Express. Bila shaka furaha ya Idi, msikilizaji, ahlu zughuria mambo hayopata vitu na mambo hayo, msikilizaji, unapata furaha ya Idi hiyo, msikilizaji, kutoka eh, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mambo ni mazuri kweli. Kweli kweli. Sani Shomari, nikupe historia fupi eh, kuhusu mimi mara ya kwanza kuingia siku kama ya leo. Aha. eh, wakati Waislamu wanaadhimisha sikukuu hii nikiwa mdogo, nikiwa kule kwetu, eh, kunaitwa Embo, Embo. kijijini huko mm-hmm. Nikaalikwa pahali walikuwa ni wengi, tukaketi pahali ambapo kulikuwa hayo, unasema tumeketi sote tunakula short, tunakula tume mikono mapochopohoasemaumustuau tumenaamiono uaulaliona ni, ni, uh, kitu kimoja ambacho sijawahi kuona kwingine na sitosahau, maanake ilikuwa ni siku yenye raha kwelikweli. Bilashaka, kwa sababu kama ivyosema tunakaa pamoja, inajazwa pilau ya kutosha kwenye sinia moja zito pale na kama kuna mapocho, na pocho mengine kama, <laughs> kama ni maandazi kama ni tomboa kama ni nini sasa, mnakula kwa pamoja mm -hmm. Kama unavyosema ni jambo ambalo kama mtu hajalipata au kuliona ni kipekee kabisa, kwa mnakula kwa pamoja, mnafurahi kwa pamoja, ni raha ya ajabu kabisa ya kipekee ambayo mtu mwingine yoyote hawezi kujua, na hakuna mtu atakwambia unakula sana ama nini <laughs> nyote mko sawa hata mpuzan. Kila ule mpaka kilo 200. <laughs> Asante sana basi, msikilizaji, moja kwa moja mambo ya Idi Alfitri. Haya, kipindi ni Barazani, tunaingia kwenye Barazani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Katika swala aaji, tumesema kwamba nini cha kufanya kuzuia vijana kufanya safari hatari za kuvuka bahari ya Mediterranean kwenda Ulaya, maana BMJ ya mambo yanatokea sana Eh, katika bara letu la Afrika, na wala sio mara ya kwanza tumekuwa tukiripoti Sandi Shomari, eh, miaka nenda miaka rudi, lakini inaonekana katika miaka miwili hivi imepita hali imekuwa ni mbaya zaidi, na ndio manake tunakaa tukiuliza eh, swali linalofanana na hili, na wakati wowote tunapouliza unakuta kwamba wanachangia kwa wingi sana kwenye mitandao ya kijamii. Lakini kwanza tusikilize huyu eh, msikilizaji ambaye yuko kwenye laini ya simu, anza kwa kutupatia jina lako na pahali ulipo halafu toa mchango wako. Asante. Mimi kwa majina naitwa Sayenda Magula Magesha, napatikana hapa Shibalanga wilaya ya Nyang'wale mkoani Geta nchini Tanzania. Mimi kwa maoni yangu, takufanya tu serikali za Kiafrika zinapatwa ziwe na ajira kwa vijana, kwa sababu vijana ambao wanaovuka maji baadhi yametulana kwenda Ulaya kwa ajili ya kutafuta ajira ndio maana inafikia ina, ina, ina, sehemu wanakuwa na ule ugumu wa maisha, wanashindwa namna ya kufanya, wanaona ni afadhali bora avuke maji ili akajitafutie masilahi kwa ajili ya kujikimu maisha yake. E, cha kufanya tu serikali inapaswa vijana iwapatie nani fursa za ajira, mwaona. Au wakati mwingine vijana kama wakiona kwamba zile fursa za ajira hazipo, una kazi nyingi tu za kujiajiri maana zipo nyingi sana kuliko kujihatarisha maisha kwa ajili ya kwenda kutafuta ajira nchi za nje. Ujumbe huo sande, Shomari na, najua umetolewa mara nyingi, serikali ifanye na watu pia wafanye kazi, lakini nafikiri ni ujumbe ambao o, itabidi uendelee kutolewa kwa sababu kuna umuhimu wa kuboresha hali hii, kuna umuhimu sana kwa sababu kama unavyosema, wengi wanafikiri kwamba ni rahisi, unavuka tu boti, lakini unapoteza maisha. Wengi wamepoteza maisha, hali kadhalika hata kwa kwa kwenda penyewe, kazi hizo unafikiri utapata, hawapati. <laughs> Basi tuangalie vile vile kwenye Facebook hapa na wengi pia wamechangia. E, mada hii moja kwa moja naangalia, niko naye hapa Richard, mzima fundi stima na jita, yuko kule Bukoba, Tanzania, anasema nadhani mikakati madhubuti ifanyike kuhakikisha kwamba vijana hawa wanazuiwa wanaoridhia kuvuka bahari, kwa sababu atakayebainika adhabu kali ichukuliwe dhidi yake. Huyu Filbert Jonathan Shenshampi, anasema la msingi ni kutafuta ufumbuzi wa ajira kwa vijana mataifa hasa ya Afrika ili vijana wabakie na waendelee na ujenzi wa taifa lao. Naye Za Moyoni, Za Moyoni Hangonga akiwa Ndezi, Songwe, Tanzania, asema cha kufanya ni kuwaeleza ukweli, maisha mazuri yako hapa hapa barani Afrika na sio tu Ulaya, maana wakijituma kwenye shughuli za kila siku ipasavyo ni rahisi kutoka kimaisha na imani wanaweza kufanikiwa. Na chini ya hashtag Barazani hapa, eh, huyu Ngasa Hamisi anasema yuko kule Gula, Kahama, Tanzania. Anasema hivi, wanavuka Mediterranean kujitafutia maisha maana kule Ulaya ukiwa na nguvu zako unafanikiwa, na unaambiwa maisha popote unapojisikia kwenda, tukilinganisha na hapa Tanzania ambapo mambo ni magumu eh: kulipa kodi eh, bidhaa zimepanda bei haswa mafuta ya kupikia. Haya mambo ni mengi kwelikweli kweli. Kila mmoja anatoa la kwake, lakini kama alivyosema huyo kijana mwingine waelezwe ukweli mm-hmm, kwamba sio tu ukivuka maji bmj ukiingia Ulaya umepata kazi ama, hayako hivyo mambo e, eh, hayako hivyo kwa kweli. Kwa hiyo ni bora kama anavyosema huyu bwana. Vijana waelezwe ukweli. Basi endelea kuchangia msikilizaji kwenye mitandao yetu ya kijamii, unaweza endelea kuchangia na kuona ni nini kingine ambacho wenzako wasikilizaji wanakisema kwa sababu hii show haishii hapa studio eh, inaendelea shaka. Pia kwenye mitandao maoni ni mengi kweli kweli, bila shaka, basi tupate kibao cha muziki kama usambavu bmj express, bila muziki mm hujasukuma -hmm. gurudumu la express, sio bwana <laughs> e, lakini vilevile das... bado tu kwenye ile mudi ya idi ya sherehe za Idi tunaendelea na vibao vya kufurahisha hapa. Tunapata chake kazi akisema ya id ya id <laughs> twende kazi. Leo ni siku ya sikukuu mwanangu, kwa hiyo tunatakiwa tufanye usafi, lete vitu sawa mama. Sio, mami. Na mama. Leo ni siku ya sikukuu mwanangu, kwa hiyo tunatakiwa tufanye usafi. Lete vitu sawa, mama. nafikiri ujumbe hapo kuhusu usafi ni muhimu sana sani sana, Shomari. wakati bila shaka, bila shaka wakati kama huu unajua, unajua BMJ, watoto wanapokuwa nyumbani, wakati wakishughulika kama hizi za Eid na nini, anataka kushavaa nguo zao mpya, au wamekushakula chakula chao, wengine wanataka tukukimbia kwenda kwenye pati, kwenda kwenye sherehe, kwenda kwenye michezo, lakini wanasahau kwamba pale nyumbani pia, lazima ukishakula, fanya usafi safi kabisa. Wezi kukimbia kimbia tu, kaacha meza, vyombo vimekaa kila mahala na nini. Sio lazima ushughulike, usafishe nik, nik, wakishe kwamba kila kitu kimekaa vizuri pale nyumbani, eh, wakati sherehe zikiwa zinaendelea, sivyo? Tunakuwa na mengi zaidi. Uh, Sandi Shomari, tuambie wasikilizaji wetu pia kwenye show yetu ya jioni saa moja unusu rasikia vipi ambavyo sikukuu hii imeendelea kuadhimishwa hivi leo. Bila shaka, bila shaka moja kwa moja kama huna kazi na kwenye kama huna kazi, tunakutana na kijana mwenye umri wa miaka ishirini na nane ambaye ameuza mihogo kwa mwaka mzima PMJ baada ya kupoteza ajira bandarini. Sasa ameteuliwa kuwa uh, ameteuliwa na moja ya vyama vikuu vya kisiasa nchini Kenya kugombea udiwani huko Mombasa kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kuja. Haya, tumsikize akieleza azma yake. Inaitwa Ali Mboga, ambaye ni mchapa kazi, biashara biashara zangu ambayo nimejiajiri mwenyewe kulingana na venye sahii bandari imehamishwa huduma zake kidogo, kazi kwetu zimekuja chini, lakini nashukuru Mungu, kila kitu kinatokea na sababu, mpaka mimi nikaamua kujitosa katika huu ulingo wa kutafuta uongozi. Maana mimi kama kijana naweza sema kama nimepata motisha sana, wa kwanza kutoka kwa vijana, maana katika ile masikani minayotoka, wakati nasema nasimama, nilianza kama na biashara ya miogo mimi mwenyewe. Wajua, kitu kizuri anza wewe, watu waone pia wanaweza fanya. Maana katika vijana wengi kufikiria kwamba biashara ya mtu kuweza kumtoa labda ni kuuza nguo, lakini ukiangalia ile kitu mimi nilifanya nilianza kama na biashara ya miogo, nilifanya ndani ya mwaka mmoja, ulikuwa na wakati wa corona, kidogo kazi zimekuja chini sana. Sasa muda mwingi ilikuwa ni kwa na vijana tunasaidiana, ili kidogo kido, kijana kido, kitoka pale aweze kupata riski yake, yule kijana atakuwa amemtia moyo, ameona kwamba mwenzangu hata kama ana uwezo mkubwa, kuna kitu ametuonesha kwamba anaweza akatushika mkono, na ndio kitu watu wengi ufeli. Watu wengi husema kwamba nita nita hii tabia ya kuta unaweza sema ni wanasiasa wengi upenda kuwa hivi. Mimi kusema nasimama, nitangaza kwenye mitandao social media, kila mtu ukuwa jaribu kunambia bana waweza unaweza, lakini ukiangalia msukumo mwingi sana watu ulikuwa ni vijana. Ilifanya kuchukua kama vijana sitini mimi, wakati huo ilikuwa sina chochote, lakini kwa nina reflekta zangu za bodaboda, ilikuwa boda nimeweka zimeandikwa jina langu ili kuweza kumwambia dp kuna kijana mwenzetu hapa sisi tumepata mwakilishi wetu, ikasa ile jina limeshatapakaa na mpaka kesho, mi nitazidi kuwa sapoti kwa ile kitu alichonifanyia, maana mwanzo nilipokelwa na vijana. Na imani yangu kubwa, tunapoelekea sahi katika kura kubwa, nadhani karibuni tutaweza kukaa na vijana wengi katika kila mitaa ambayo tuna plan tumeweka. Na ukiangalia, mi ni mtu ambaye nachipukia sahii, na pia walikuwa watu wana imani nami, maana mi katika msemo wangu mkubwa kwa kuashiria mi ni kijana, twende nalo, hatutishii na kitu chochote. Kama tumeamua, vijana tunaenda hivi njia yetu ni hiyo, tunaenda nayo na pia katika upande mwingine, kuna msemo wangu, ni nguvu ya umma kidogo. Akiona ile nguvu ya umma anasikia pia yeye ku ndani, maana watu wengi sana wanaidia vijana kazi, na si wengi wenye kutekeleza. Si hati mimi ni perfect sana, nitatekeleza, lakini kuna mipangilio fulani tukiwekea vijana, maana mimi ni kama ni kompyuta ambayo haina virus, hii ni fresh. Huu ni uongozi ambao kwamba saa hii utakuja na mabadiliko hi mambo hayo basi, kijana huyu anakuambia ndio mambo yalivyo hayo kwenye uchaguzi. Moja kwa moja, tuangalie basi swali la leo. BMJ, nini maoni yako kuhusu msukumo wa ugombea mwenza kati ya wagombea urais Kenya kuwa mwanamke? Eh, msukumo umekuwepo kwa kipindi kirefu sasa, wakati wakiendelekea kwenye uchaguzi wa mwezi Agosti. Na baada ya kuuliza swali hilo, nimeona wamejibu kweli kweli. Huyu Brian Makide anasema shida sio msukumo, hata wanawake wenyewe wakipewa wizara wanaonekana wanazembea kuna huyu naye Kulwa Mwasenga anasema yuko kule Molowo, Mbozi, Tanzania. Sio tatizo, ila na washauri wa Kenya wachague raisi awe mwanamke, kama na kama wasipokuwa makini watakuja kujuta wakichagua raisi eh, mwanaume. Haya basi tumalizie malizie, mwingine anasema Resiva Obedi kwani kuna matatizo gani mwanamke kugombea uraisi? Kulwa anasema angalia mambo yanavyokwenda, hii inawezekana tu. Haya basi, msikilizaji, mambo ni mengi kweli kweli ambayo yamezungumzwa hapa, BMJ. Tuwashukuru wasikilizaji wetu ambao wametoa majibu yao, endelea kutoa majibu yao kwenye facebook yetu. Ni mshukuru upande wa pili, Dan Brown. Hapa studio ni Sunday Shomari ikiwa na mwenzangu BMJ Muridhi na msimamizi Mery Mgawe. Nawambia kwaherini kwa sasa.