Kucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa, ambapo ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kupitia redio washirika wetu katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Dodoma FM Dodoma, Mbeya Highlands Mbeya, Tanzania, Radio RTGL Kirumba DRC, Radio Maniema Namba 1 Kindu DRC, Radio Mitume Kitale, sasa Radio Bungoma Kenya, pamoja na UBC Radio Uganda, kati ya nyingine. Leo ni Ijumaa tarehe 29 Aprili mwaka 2022. tulionayo hivi sasa ni kwamba IEBC imetangaza vyama vya kisiasa nchini Kenya viko kwenye hatari kwa wagombea wake kuondolewa kwenye orodha ya wagombea katika uchaguzi mkuu iwapo vyama hivyo havitatimiza mahitaji ya sheria ya usawa wa jinsia. Je, nini maoni ya mchambuzi? Maana ukiangalia katika vyama vingi wawaniaji wa kike wameendelea kupungua zaidi, hasa ukiangalia vyeo vya ubunge na na vile vya useneta, na hata ugavana zaidi. Katika taarifa nyingine, nchini DRC, mratibu wa mpango wa kupokonya silaha wapiganaji wa zamani na kuwarejesha katika maisha ya kawaida, Tommy Tambwe, yuko ziarani mjini Bukavu kwa lengo la kuzungumza na makundi hayo ili kujaribu kuleta amani kwenye eneo hilo. Hatutaki kurudilia makosa ambayo ilikuwa ya DDR1, DDR2 na DDR3. Hatutaki kuleta watu wanapofika hawana chakula, hawana mavazi, hakuna dawa. Tunataka kila kitu kitekelezwe, na ndio maana tuko hapa. Kinachobaki ni kutayarisha nafasi wamechoka nao, wamekaa sana kwenye pori. Kwa ripoti hizi na nyinginezo, unazipata katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya dakika 30, lakini kwanza unaanza kusikiliza habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduwimana. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameahidi kwamba taasisi hiyo ya kimataifa haitakata tamaa katika juhudi za kumaliza vita vya Rusia nchini Ukraine na itaendelea kuwaunga mkono wananchi wa Ukraine. Guterres amesema hayo Alhamisi wakati wa ziara yake mjini Kiev. Vita hivi lazima vikome na amani lazima irejee kwa kuzingatia mkataba wa Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa, Guterres amesema wakati wa mkutano wa waandishi wa habari wa pamoja na Rais Volodimir Zelenski. Viongozi hao wawili wamekutana jana Alhamisi kwa muda wa dakika tisini. Guterres ambaye amekosolewa mjini Kiev kwa kufanya kwanza ziara mjini Mosko ameweka wazi msimamo wa umoja Mataifa juu ya vita vya Ukraine. Kama nilivyosema huko Mosko, uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine ni ukiukaji wa mipaka ya Ukraine na mkataba wa umoja Mataifa. Zelenski amesema anaamini Umoja wa Mataifa unaipa kipaumbele Ukraine Nchini Ukrain tunatetea kanuni za mkataba wa umoja Mataifa, Zelenski amesema. Namshukuru Guterres kwa msimamo wake ulio wazi na wa moja kwa moja kuhusu vita vilivyoanzishwa na Rusia dhidi ya Ukrain, ameongeza. Milipuko imesikika mjini Kiiv wakati wa mkutano huo wa waandishi wa habari, na waziri wa mambo ya nje wa Ukrain ameandika kwenye Twitter kwamba Rusia ameulenga mji wa Kiiv kwa makombora ya masafa marefu. Rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi ameliomba bunge la Marekani kuidhinisha msaada wa ziada wa dola bilioni 33 kuisaidia Ukraine kukabiliana na uvamizi wa vikosi vya Rusia katika kipindi cha miezi mitano ijayo. kuwekeza katika uhuru wa Ukraine ni jambo la amana la kufanya, Biden amesema katika hotuba kwenye White House. hatuishambulii Rusia, tunaisaidia Ukraine kujihami, ameongeza. Muda mfupi kabla ya Biden kueleza mpango huo White House imesema matumizi hayo mapya yatajumuisha dola bilioni ishirini katika msaada mpya wa kijeshi na zana za kijeshi, msaada wa kiuchumi wa dola bilioni nane na nusu na dola bilioni tatu kwa ajili ya wa msaada wa kibinadamu kwa nchi hiyo ambayo rasia iliivamia miezi miwili iliyopita. Kiwango hicho ni mara mbili zaidi ya dola bilioni kumi na tatu nukta sita zilizopitishwa na bunge ambazo tayari zimekwisha tumiwa kwa kusafirisha shehena za silaha kwa Ukraine katika wiki za hivi karibuni. Akitoa ujumbe wa moja kwa moja kwa rais wa Rusia, Vladimir Putin, Biden amesema hautafaulu hata siku moja kuikalia kimabavu Ukraine. Utawala wa kijeshi nchini Mali umepiga marufuku kabisa vyombo vya habari vya Ufaransa, RFI na France 24, baada ya kudai kuwa jeshi katika taifa hilo la Sahel lilifanya unyanyasaji. Vituo vya redio na televisheni vilisema Jumatano. Mkamili Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kampuni mama inayomiliki RFI na France 24 ya France Medias Monde ilisema kwamba ilipokea taarifa majira ya mchana kutoka kwa mamlaka ya mawasiliano ya Mali. France Media Monde inapinga vikali uamuzi wa kuwasimamisha kazi watangazaji hao wawili. Kampuni hiyo ilisema katika taarifa yake iliita hatua hiyo isiyo na msingi na ya kiholela, na kuongeza kwamba ingetumia njia zote zinazowezekana za kubadili uamuzi huo. Serikali ya Ufaransa iliita hatua ya awali ya Mali kusimamisha kwa muda vituo vya habari vya Ufaransa hapo Machi kumi na saba kuwa ni shambulizi baya dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari. Radio France International, RFI na France 24 zinatangaza habari za Kiafrika kwa upana na zina ufuasi mkubwa katika koloni la zamani la Ufaransa. Jeshi hilo ambalo lilichukua mamlaka hapo Agosti mwaka 2020 lilisema kulikuwa na shutuma za uongo katika ripoti ya katikati ya Machi ambapo RFI ilipeperusha maoni kutoka kwa waathirika wanaodaiwa kunyanyaswa na jeshi na kikundi cha binafsi cha usalama cha rasia cha Wagner. Serikali ya Mali pia imeishutumu Human Rights Watch HRW na Michelle Bachelet mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa kwa kutoa madai ya uongo dhidi ya serikali. Taifa hilo maskini lenye watu milioni ishirini na moja Mali, katika muongo mmoja uliopita ilikumbwa na ghasia za Kiislamu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha cha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Niger imeruhusu chanjo dhidi ya malaria iliyotengenezewa Uingereza itolewe kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano ili kupambana na ugonjwa huo ambao uliuwa zaidi ya watu elfu nne nchini humo mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Waziri wa afya ameiambia AFP Alhamisi, serikali ya Niger imetoa ruhusa kwa matumizi ya chanjo dhidi ya malaria kwa watoto wa miaka sufuri hadi mitano ambao ndio huathiriwa zaidi na ugonjwa huo kila mwaka. Waziri wa afya Iliasu Mainasara ameiambia AFP, katika miezi ijayo chanjo hiyo itawasili nchini na hatua zote zimechukuliwa ili kufanikisha mpango huo, amethibitisha waziri huyo wa afya. Tarehe 9 Oktoba mwaka jana, shirika la afya duniani WHO ilipendekeza chanjo hiyo aina ya RTSS ya kampuni kubwa ya Uingereza GSK itolewe kwa wingi kwa watoto ili kupunguza kwa kiasi kikubwa ugonjwa wa malaria. Tangu mwaka 2019, Ghana, Kenya na Malawi zilianza kutoa chanjo hiyo katika baadhi ya maeneo. Zaidi ya watoto milioni moja wamekwisha pata chanjo hiyo katika nchi hizo ikionyesha kupunguza kwa kiasi kikubwa visa vikali vya malaria kulingana na WHO. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa Alhamisi ameipongeza jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS kwa kuimarisha mkakati aliyoutaja kuwa mkakati madhubuti dhidi ya mapinduzi ya kijeshi. Afrika Magharibi imeshuhudia kuibuka tena kwa mapinduzi ya kijeshi katika miezi ya hivi karibuni na jumuiya ya kiuchumi ya mataifa 15 ya Afrika Magharibi ilipeleka vikosi vya kurejesha hali ya utulivu nchini Guinea Bisau baada ya mazungumzo na rais wa Guinea Bisau Umaro Sisoko Embalo, ambaye alikuwa ziarani nchini Afrika Kusini. Ramafosa amesema Afrika inapaswa kuiga mfano wa ECOWAS. Bara la Afrika lina mengi ya kujifunza kwa namna ECOWAS inavyokabiliana na masuala hayo, wakati bara hilo linashuhudia ongezeko la mapinduzi ya kijeshi, Ramafosa amesema. ECOWAS ilipeleka kikosi cha kurejesha hali ya utulivu nchini Guinea Bissau kufuatia jaribio la mapinduzi mwezi Februari ambalo lilisababisha vifo vya watu 11. Kikosi hicho kinajumuisha wanajeshi kutoka Ghana, Ivory Coast, Nigeria na Senegal kwa mujibu wa kiongozi wa Guinea Bissau. <tune> Naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari kuu inatupeleka mpaka kule nchini Kenya, ambapo vyama vya kisiasa nchini Kenya vipo kwenye hatari kwa wagombea wake katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9 kuondolewa katika orodha ya wagombea iwapo vyama hivyo havitatimiza mahitaji ya sheria ya usawa wa jinsia. Tume ya uchaguzi nchini humo IEBC imetangaza IEBC imeeleza vyama vinahitajika kuwasilisha kufikia leo usajili wa wagombea kwa kuzingatia sheria hiyo inayosisitiza kuwa jinsia moja hairuhusiwi kupata zaidi ya theluthi mbili ya viti vya bunge. Mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Vyama vya kisiasa nchini Kenya vinakabiliwa na ugumu wa kutimiza mahitaji ya usawa wa jinsia katika sajili zake za wagombea watakaowania nyadhifa mbalimbali za kisiasa katika uchaguzi huo wa Agosti tisa, baada ya tume ya uchaguzi IEBC kukariri kuwa sheria inayohitaji jinsia moja kutokuwa na zaidi ya theluthi mbili ya viti vya bunge na nafasi nyingine za uteuzi ni sharti itimizwe. Baada ya vyama hivyo kufanya kura ya mchujo kuwapata wagombea, IEBC inaeleza kuwa ikitokea chama cha kisiasa kitawasilisha orodha ya wagombea 290 wa nafasi za ubunge kulingana na nafasi za kuchaguliwa, si zaidi ya wagombea 193 wanastahili kuwa wajinsi ya moja. Pia ikitokea kuwa chama cha kisiasa kitawasilisha orodha inayojumuisha wagombea 47 wa bunge la seneti, si zaidi ya wagombea 31 wanastahili kuwa wajinsi ya moja. Vilevile vile ikitokea kuwa chama cha kisiasa kitawasilisha orodha inayojumuisha wagombea wasiofikia idadi ya maeneo yanayogombewa sheria ya jinsi ya moja bado itatumika. Kufikia leo asubuhi, vyama vya kisiasa vinastahili kuwa vimewasilisha orodha hiyo ya wagombea, lakini tume ya uchaguzi IBC imetoa maelezo kuwa itavipa vyama hivyo saa 48 kurekebisha orodha kuafiki mahitaji ya sheria hiyo, na iwapo bado vyama hivyo vitawasilisha orodha isiyoafikia sheria hiyo orodha hiyo ya chama husika itaondolewa kabisa na chama hakitahusika katika uchaguzi mkuu. Maagizo ya IBC yananuia kuiana na maamuzi yaliyotolewa na mahakama kuu kuitaka tume hiyo kufuatilia sheria ya jinsia katika uchaguzi mkuu kutii kanuni hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa imeibua utata tangu kutekelezwa kwa katiba ya mwaka elfu mbili na kumi. Agatha Soltei, mwenyekiti wa bodi ya uteuzi katika chama cha Waipa Democratic Movement, ameeleza kuwa kuna ugumu wa kuwafikia sheria hiyo, maana si idadi nyingi ya wagombea wa kike wamejitokeza kushiriki mchujo wa vyama au kushikilia nafasi za kisiasa. Bunge la Kenya wakati wote limekuwa katika hatari ya kuvunjwa baada ya aliyekuwa jaji mkuu David Maraga kumwandikia rais Uhuru Kenyatta kulivunja kwa kushindwa kutimiza sheria ya usawa wa jinsia katika zaidi ya kipindi cha miaka mitano baada ya katiba kuidhinishwa mwaka elfu mbili na kumi. Hata hivyo, Kenyatta aligairi ushauri huo, hatua iliyolifanya bunge hilo kuelekea mahakamani kutafuta ufafanuzi zaidi na kumdhibiti Kenyatta kulivunja. Profesa Hezron Mugambi, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza kuwa tangazo la IBC ni hatari kwa vyama vya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu. Lazima italete tumbo joto kubwa katika vyama vya kisiasa nchini Kenya. Hii ni kwa sababu jambo hili limekuwa donda ndugu sugu zaidi katika siasa za Kenya. Aidha, Profesa Mugambi ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi anaeleza kuwa huenda vyama vya kisiasa visitimize masharti hayo kutokana na idadi ya chini ya wagombea wa kike waliojitokeza kugombea nafasi za ubunge. Maana ukiangalia katika mavingi wawaniaji wa kike wameendelea kupungua zaidi hasa ukiangalia vyeo vya ubunge. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Endelea kusikiliza habari za dunia, zinasomwa na Patrick Nduimana. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, raia mzungu wa Afrika Kusini mwenye umri wa miaka 77 ambaye ni mmiliki wa shamba amefikishwa mahakamani Alhamisi kwa kumpiga risasi na kumjeruhi mwanamke mweusi, akidai kuwa alidhani mwanamke huyo ni kiboko. Polisi wamesema, Paul Hendrick van Zyl alikamatwa Jumanne baada ya kufyatua risasi akizielekeza kwa mwanamke huyo ambaye alikuwa anavua samaki na mpenzi wake katika mto katika mji wa Lefalale kaskazini mwa jimbo la Limpopo. Anakabiliwa na mashtaka ya kujaribu kuua. Kwa mujibu wa mamlaka ya kitaifa ya mashtaka NPA, mshukiwa aliyekamatwa alidai ilifyatulia risasi mnyama kiboko. Msemaji wa polisi Mamfaswa Seabi amesema katika taarifa, Ramakone Lina mwenye umri wa miaka 38 alipata majeraha ya risasi kwenye mkono wake, naye mpenzi wake alifanikiwa kujificha. Polisi wamesema. Hendrick aliachiliwa kwa dhamana ya randi elfu moja sawa na dola 62 na kesi iliahirishwa kwa uchunguzi zaidi hadi tarehe 18 Mei. Kundi la wafuasi wa chama cha upinzani chenye siasa kali za mrengo wa kushoto EFF chake Julius Malema walifanya maandamano nje ya mahakama kupinga mshukiwa kuachiliwa kwa dhamana, kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa na chama hicho kwenye ukurasa wa Twitter. Milipuko imekumba magari mawili tofauti ya abiria kaskazini mwa Afghanistan jana Alhamisi na kuua watu tisa na kujeruhi wengine kumi na watatu. Mashambulizi hayo ya mabomu yalifanyika ndani ya dakika chache katika maeneo tofauti ya Mazar el Sharif, mji wa mkoa wa Balh, amesema Mohamed Asif, waziri msemaji wa polisi katika mkoa huo. Waliolengwa wanaonekana ni abiria waumini wa, wa dhehebu la Shia, waziri amesema. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulio hilo baya. Ni shambulio la hivi karibuni katika msururu wa mashambulizi ya mabomu kuikumba Afghanistani mwezi huu ambayo aliua darzeni ya watu na kujeruhi wengine kadhaa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine, tunaelekea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ambapo mratibu wa mpango wa kupokonya silaha wapiganaji wa zamani na kuwarejesha katika maisha ya kawaida, Tommy Tambwe, yuko katika ziara mjini Bukavu ambapo amesimika rasmi kamati ya utekelezaji wa mpango huo katika mkoa wa Kivu Kusini ili kuwapokonya silaha wapiganaji wa zamani kutoka makundi mbalimbali mbali yenye silaha kutoka Bukavu. Mwandishi wetu Mitima De La Chance ametuletea ripoti ifuatayo. Wakati wa mkutano pamoja na wasimamizi mbalimbali wa mpango huo mpya katika mkoa wa Kivu Kusini, Tomi Tambwe amesema kwamba lengo ni kujaribu kukosoa makosa ya mipango mingine ya awali iliyolenga kupokonya silaha makundi ya wanamgambo msituni, mipango ambayo haikufanikishwa kama ilivyotarajiwa. Tomi Tambwe anaeleza: hatutaki kurudilia makosa ambayo ilikuwa ya DDR1, DDR2 na DDR3, hatutaki kuleta watu wanapofika hawana chakula hawana mavazi hakuna dawa. Hiyo hatutaki, tunataka kila kitu kitekelezwe, na ndio maana tuko hapa. Makundi karibu yote iko tayari, kinachobaki ni kutayarisha nafasi. Wenyewe kwanza wametoa nafasi kwenye, wanataka wamechoka nao, wamekaa sana kwenye pori, wamechoka. Wakati huu ambapo serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inafanya juhudi zote kutafuta amani mashariki ya Kongo. Mratibu wa mpango huo wa kupokonya silaha anatumai kuwa huenda fursa hii itakuwa bora kwa vile inashirikisha jamii nzima katika mchakato huo. Mara nyingine Tomy Tambo yanaeleza, sisi hatuko katika mipango ya kugawa pesa, ili mipango ya kusema silaha na pesa, sisi hatuko ndani. Mafunzo ndio tunapana na hatutaki kuchukua muda mrefu. Kuna mafunzo ya ufundi na kuna mafunzo ya saikolojia kujua nini ambayo mtu ambaye amekaa porini miaka tano kumi, anakuwa na mwenendo mwingine ma, mafikiri mengine, ni jaribu kubadilisha ili aweze kuwa mtu ambaye anaweza kupokelewa na anakuwa mtu wa manufaa. Na wakazi wa Bukavu wanamtazamo gani kuhusu juhudi za serikali kutafuta amani mashariki ya Kongo? kama serikali inawapokeza polisi maaskari inawezekana kupambana na hizo makundi za masilaha zinazokosesha wato wa amani. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa inatarajia kufanya uchaguzi wa urais na ubunge mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu asasi nyingi za kiraia nchini Kongo zimeonya serikali kuleta na kuboresha usalama mashariki ya Kongo ili kufanikisha uchaguzi huo. Popote Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, miongoni mwao ni Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voa swahili.com. Na katika ripoti nyingine ni kwamba wanasiasa wanawake nchini Nigeria wameanza mipango ya kuhakikisha idadi yao inaongezeka katika bunge ili waweze kushiriki ipasavyo katika mchakato wa kufanya maamuzi nchini humo. Mkakati wao wa kwanza ni kuhakikisha wanapata fedha za kuwawezesha kuendesha kampeni za uchaguzi mwandishi wetu wa Lagos. Katika mkutano wa kikundi cha wanawake katika chama kikuu cha upinzani cha People's Democratic Party PDP, wanawake walizungumzia vikwazo mbalimbali vinavyowazuia kufaulu kuingia kwenye nyandifa za kuchaguliwa, ingawaje wana sifa zinazostahili kuingia bungeni. Mwanaharakati wa haki za wanawake NOB, ambaye ni mwakilishi wa kundi la Action Aid nchini Nigeria, anasema kutenga asilimia thelathini na tano ya nafasi kwa wanawake haina maana kuwa wanasiasa wa kike wana uhakika wa kushinda katika uchaguzi. Hivyo anasema wakati umefika kuonyesha uwezo wao wa kushiriki katika siasa na uchaguzi kwa kuwahamasisha wanawake wengi zaidi kuwapigia kura. If you Katika kongamano la pamoja na mashirika binafsi kuhusu harakati za wanawake maaka mbalozi wa Uingereza nchini Nigeria, Gill Atkinson anasema hali ya sasa inaonyesha upungufu mkubwa katika idadi ya wabunge wa kike, wakati Mariam Yasin wa chama tawala All Progressive Congress anasema wakati umefika kwa wanawake kujitayarisha vyema kwa uchaguzi wa 2023. Kwa sasa wanasiasa wote wanasafiri kote nchini kuweza kuwabaini wenye sifa kama viongozi wa zamani na viongozi wa kijadi wanaohitaji msaada wao kabla ya mikutano mbalimbali mbali ya vyama vya siasa kuteua wagombea viti katika uchaguzi wa Februari mwaka 2023. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa Sauti ya Amerika, Washington. VOA mitaani. Na leo katika VOA mitaani, tunaelekea nchini Kenya ambapo Kenya leo inasherekea maisha ya aliyekuwa rais wa tatu nchini humo, hayati rais Mwai Kibaki. Kibaki aliyefariki wiki moja iliyopita ataandaliwa mazishi ya kitaifa katika uwanja wa kitaifa wa Nyayo jijini Nairobi, kwa heshima kamili za kijeshi pamoja na itifaki. Mwandishi wa VOA Mombasa, Salma Muhamed, amekusanya maoni tofauti kutoka kwa Wakenya wakielezea mchango wa Mwai Kibaki katika taifa hilo. Mzee Mwai Kibaki. Alitoa fikra ya wananchi, Kenya ikafunguka pia kiuchumi, kisiasa na kimaendeleo. Mpaka wazee, vijana, kila mtu alikuwa anampenda. Ha, hakuwa na adui yeyote katika serikali na kila mtu alikuwa anapenda sana kufanya kazi naye. Nampa pia heshima zangu zote marehemu Mzee mwa Kibaki, sababu Kibaki kuja kuja kushika urais kulichenji, ukawa yani kwa kila mmoja ni au furahia, shule si wazazi wa ambao wanapeleka watoto shule, si wapi, si turisi, si watu wageni ambao wanakuja, kila kitu kilikuwa kimeboreka, kimekuwa kiko sawa. La zaidi na zaidi nitasema kuwa hii e, tuige mfano wake yeye, na kwa sababu tunapokwenda hivi sasa, hii unakwenda kukiwa, yani inazidi kuwa ngumu Kenya shaona kumebadilika, sio life vile watu walikuwa kiishi. Mungu amweke mahali pema Kibaki, na tuombe Mungu, na kura hii inayokuja isiwe ni kura ya kuwa watu wasukumane, huyu hamtaki huyu, huyu hamtaki huyu aha. Wenye vyama mukae pamoja, mujadiliane. Hizi ni kama teams na teams zikiingia kwenye uwanja, kuna kushinda na kushindwa na ukishinda, chukua ushindi wako uende kwa amani, na ukishindwa, kuwa makini, ama tuseme ni ukae utulie ufikirie utakuja na jambo gani tena lingine utafanya, na usapoti yule mwenzako ambaye ameshinda ili tufanye maendeleo katika hii Kenya. Kwa kweli, hayati mzee Mwai Kibaki alikuwa player mkubwa wa multi-party democracy, wakati wa vyama vingi, wakati ambao watu walikuwa wanatetea kutoa chama kimoja, alisimama kidete na akaparticipate fully katika multiparty democracy. Vile vile yeye ni mmoja kati ya wale watu ambao walisimama kidete, wakatengeneza coalition ya kuweza kutoa KANU. Alikuwa mstari wa mbele katika ile coalition ambayo na ikaweza kutoa KANU out ambao ilikuwa ni serikali ya ubabe, serikali ilikuwa imekaa kwa muda mrefu, serikali ambayo kutolewa kwake mamlakani ilikuwa ni nguvu sana, mpaka mtu ambaye alikuwa na, na nguvu nyingi na hekima. Lakini yeye kwa upole na utaratibu wake na hekima yake aliweza kuitoa na akaweza kuchukua mamlaka, na vile vile akaweza kugatua universities. Hivi sasa pia tunaona kwamba Mombasa ina ina universities, kienda Machakos, sehemu zengine zengine za nchi pia ziko na universities. Yeye ndi alifanya hivi na ndio zikaanza kwamba hauna haja ya kuenda kuatend university Nairobi, lakini unaweza kuatend pale pahali ambapo ni, ni karibu nawe ambapo ilikuwa sasa, uh, higher education itakuwa ni accessible hata kwa kila mtu yule ambaye hana uwezo lakini alikuwa ataweza kwenda na kurudi nyumbani. Kibaki tunamshukuru sana, i alileta elimu ya li bure bana. Alivyoingia watu watoto wengi sana walikuwa majumbani, mpaka wengine likuwa nawaona wazee shule. Mi walirudi shule, wamama wazee. Kibaki mambo hii ya, ya CDF iletwa na rais Kibaki, yaani tunamshukuru tu. Mahali ata, ataenda Mungu ailaze roho yake mahali pema peponi. Hakuwa na siasa ya fujo Kibaki, hata akatengeneza barabara hana ule wakuwa eti barabara iwekwe jina lake, ni skuli eti iwekwe jina lake, ni hospitali iwekwe jina lake Kibaki, hiyo kitu ilikuwa hana kabisa, yaani alikuwa rais mzuri kwa sasa, yani tunamwombea Mungu, Mungu amweke mahali pema, amuhifadhi ya kwa Kibaki, mambo aliyoyafanya si mambo yani madogo. Amefanya mambo makubwa, na ni mfano kwa wengine ambao wataendelea kuishika hii nchi kumwiga yeye, kwa sababu kuna vitu vingi amefanya. Ushaona ni vitu ambavyo hatuwezi kuvihesabu, kufi, kufi, ni vitu aina gani na gani na gani. Lakini kulingana na uchumi, uchumi alikuja kuboresha mpaka kila moja akawa yuko stable. Kibaki alikuwa ni mtu mmoja ambaye yuona mbali, kimlinganisha na marais wa nyuma, hakuna ambaye yuwamwingia. Na hivi sasa, basi, msikilizaji, kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduimana. Katibu Mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres ameahidi kwamba taasisi hiyo ya kimataifa haitakata tamaa katika juhudi za kumaliza vita vya rasia nchini Ukrain na itaendelea kuwaunga mkono wananchi wa Ukrain. Guteres amesema hayo Alhamisi wakati wa ziara yake mjini Kiev. Naye rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi ameliomba bunge la Marekani kuidhinisha msaada wa ziada wa dola bilioni 33 kuisaidia Ukrain kukabiliana na uvamizi wa vikosi vya rasia katika kipindi cha miezi mitano ijayo e Nampaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya Kumekuucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji Jumbe Hamza nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema na siku tulivu popote pale unaposikiliza matangazo ya Kumekuucha Afrika ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC.