Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa, ambapo ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kupitia redio shirika katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Kis FM Mwanza, Storm FM Gate Tanzania, Redio Jambo Isiro DRC, Redio baraka, Baraka Fizi, Mitume Redio Kitale Kenya, na Sayari Redio Eldoret Kenya, pamoja na UBC Redio nchini Uganda kati Ripoti tulizokuandalia ni kwamba IEBC Kenya imeongeza muda hadi Mei 16 kwa wagombea uraisi kuwasilisha majina ya wagombea wenza, huku baadhi ya ona wanasiasa wanasema suala la uteuzi wa mgombea mwenza kati ya kura ya urais kwa Ruto na Odinga ni suala la kimkakati kwa wafuasi oh, kutoka eneo fulani, manake labda walitarajia na sasa labda unapimapima itakuaje ntakapotaja yule na kinyume cha matakwa na matarajia ya wafuasi fulani kutoka maeneo fulani, labda bado unapimapima vile unaweza kufanya eh, ile ku-minimize damage, huwo inachukua muda. Na katika ripoti nyingine, baadhi ya wakazi wa mkoa wa Kivu kusini nchini DRC waliokumbwa na dhoruba la maporomoko ya udongo wanakaidi amri ya serikali inayowataka kuhama maeneo waliopo, wakieleza kwamba hawana mahala pa kwenda. Serikali imetuambia tutoke, lakini haikutupa nafasi kwe tutaenda, na ndio maana tumebaki hapo. Hatuwezi kutaka kuishi maisha ya hivi, leo tuzike, kesho tafutie kwenyewe, wataenda So naniambia nitoke yeah. Na nilikimbia kwanza juu ya sengandi kiloa ya bunga yeah. Yeah. Maanake sitakula tena. Kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika matangazo ya kumekucha Afrika ya dakika 30, lakini kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. Marekani na washirika wake Jumanne wameonyesha ishara kwamba wanasonga mbele kwa kasi na kwa nguvu zaidi kwa kuunga mkono vikosi vya Ukraine kupambana na uvamizi wa miezi miwili wa Rusia. Mwanzoni, Marekani ilikuwa inahitaji wiki kadhaa kupeleka vifaa vya kijeshi na zana nyingine hadi Ukrain, lakini sasa inasambaza silaha mpya kwa Waukrain ndani ya siku tatu. Waziri wa mambo Blinken, ya nje wa Marekani Antony Blinken ameiambia kamati ya Seneti inayohusika na uhusiano wa kigeni. Blinken amesema baada ya yeye na waziri wa ulinzi Lloyd Austin kukutana na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky mwishoni mwa juma mjini Kiev, nchi hizo mbili zinakubaliana kwa kiasi kikubwa katika kile wanachosema zinahitaji na kile tunachofikiri tunaweza kutoa. Ujerumani Jumanne imeonyesha ishara kwa mara ya kwanza kwamba itapeleka silaha kali huko Ukraine, ikianza na usafirishaji wa zana hamsini za kuzuia ya mashambulizi ya ndege kwa mujibu wa shirika la habari la Bloomberg. Waziri Austin akikutana na maafisa kutoka nchi arobaini za muungano wa NATO na mataifa mengine kwenye kambi ya jeshi la anga la Marekani nchini Ujerumani, amesema Rais Vladimir Putin hakufikiria hata siku moja kwamba ulimwengu mzima utaiunga mkono Ukraine kwa haraka na kwa uhakika. Tunaona msaada zaidi kila siku kupambana na uvamizi wa Rusia, amesema Jumanne. Hatuna muda wa kupoteza, lazima tusonge mbele kwa kasi ya vita, Waziri Austin ameongeza. Marekani Jumanne imesema itatoa kiasi cha hadi dola milioni 10 kwa atakayetoa habari kuhusu watu sita wanaotambulishwa kama maafisa wa ujasusi wa jeshi la Russia ambao waliendesha mashambulizi ya mtandaoni yaliyoathiri miundombinu muhimu ya Marekani. Maafisa hao wanafanya kazi katika kitengo cha idara kuu ya ujasusi ya Russia kinachohusika na masuala ya mtandaoni, GRU ambao walihusika katika shambulio la mwaka 2017 kwenye ngazi ya kimataifa la kusambaza kirusi kilichoharibu kompyuta za makampuni kadhaa ya kibinafsi ya Marekani, ikiwemo mfumo wa hospitali. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema shambulio hilo la mtandaoni maarufu NotPetya la 2017 lilidumaza sehemu ya miundombinu ya Ukraine na kuharibu kompyuta katika nchi kote ulimwenguni, ikiwemo Ufaransa, Ujerumani, Itali na Marekani, na kusababisha hasara inayokadiriwa kuwa ya mabilioni ya dola. Rasia ilikanusha kuhusika katika shambulio hilo. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF na Zimbabwe wametoa ripoti ikisema kwamba karibu nusu ya vijana wa nchi hiyo hawako shuleni kutokana na umaskini uliokithiri kutokana na janga la Covid 19. Ripoti hiyo inasema idadi hiyo imeongezeka zaidi ya mara mbili katika miaka mitatu iliyopita. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti ya Columbus Mavunga kutoka Harare. Mwakilishi wa UNICEF nchini Zimbabwe Tajudin Oyewale anaipongeza serikali kwa kukabiliana vyema na janga la COVID-19 na kupata maelfu ya watoto kujiunga na programu za kujifunza kwa njia ya mtandao wakati shule zilipofungwa kutokana na COVID. Ripoti mpya ya UNICEF hata hivyo iligundua kwamba karibu nusu ya vijana nchini humo hawako shule kutokana na umaskini sugu unaochochewa na janga la Covid 19. Kabla ya janga hili, asilimia ishirini na moja ya vijana wa Zimbabwe hawakuwepo shule. Hivi sasa idadi hiyo inasimama kwenye asilimia arobaini na saba. Taungane Ndoro, msemaji wa wizara ya elimu nchini Zimbabwe, aliambia VOA kuwa anahitaji muda ili kuthibitisha takwimu katika ripoti ya UNICEF. Tabo Dube mwenye umri wa miaka arobaini na minane ni mtu asiye na ajira huku akiwa na watoto mapacha wenye umri wa miaka tisa na mtoto mwingine wa miaka kumi na sita alikuwa akiendesha duka lisilo rasmi linalouza mazao kabla ya janga kuanza. Dube anasema polisi walimpokonya vifaa vyake alipojaribu kufungua tena duka lake wakati serikali ilipotangaza kufungwa kwa shughuli zote za umma katika jitihada za kuilinda jamii kutokana na janga hilo. Nchini Zimbabwe familia hulipa chini ya dola mia moja kwa mwaka kuwapeleka watoto wao katika shule za msingi na takriban dola mia tatu kwa shule za sekondari. Ada inaweza kuonekana ndogo, lakini ni pesa nyingi kwa watu ambao wakati mwingine wanajikimu kwa dola moja kwa siku. Oyo Wale anasema UNICEF inajaribu kuwaweka watoto shule kupitia njia kadhaa, ikiwa ni pamoja na utoaji wa vifaa vya kujifunzia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka moja kwa moja jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mabaki ya zaidi ya waathirika mia moja waliofariki katika mlipuko wa mwishoni mwa juma wa kiwanda haramu cha kusafisha mafuta kusini mwa Nigeria wamezikwa Jumanne jioni katika makaburi matatu ya pamoja, maafisa wamesema. Mlipuko wa Ijumaa iliyopita kwenye kituo kati ya majimbo ya Rivers na Imo ulikuwa mmoja wa matukio mabaya zaidi kuwahi kutokea katika eneo ambapo wizi wa mafuta na usafishaji haramu wa bidhaa hiyo umekithiri na kusababisha hasara kubwa na uharibifu wa mazingira katika taifa hilo ambalo ni mzalishaji mkubwa wa mafuta hafi barani Afrika. Rais Muhamadu Buhari alilitaja tukio hilo kuwa janga na musiba wa kitaifa baada ya watu mia moja na kumi kufariki. Wanafamilia wa marehemu hao hawakuwepo kwenye mazishi, kwani miili hiyo haikuweza kutambuliwa kwa sababu iliteketezwa na moto kiasi kwamba haikutambuliwa. Ifani Naji wa idara ya huduma za dharura ya NEMA ameiambia AFP. Jeshi la Mali Jumanne limetangaza kwamba uchunguzi umeanzishwa kuhusu kaburi la pamoja lililogunduliwa karibu na kambi ya zamani ya jeshi la Ufaransa, ambapo Paris imesema wanajeshi wa Rusia walizika maiti hizo. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kijeshi, ambaye ameanzisha uchunguzi huo kwa agizo la wizara ya ulinzi, alitembelea kituo cha Gosi mashariki mwa nchi hapo tarehe 23 Aprili. Taarifa rasmi imesema atatafuta ukweli wa ushahidi wote wa kesi hiyo na atawafahamisha wananchi kikamilifu. Tarehe 21 Aprili, siku mbili baada ya wanajeshi wa Ufaransa kuikabidhi tena kambi hiyo kwa Mali, walitoa video inayosemekana inawaonyesha mamluki wa Rusia wakizika maiti karibu na kambi hiyo ili kuwashtumu kwa uongo wanajeshi wa Ufaransa wanaoondoka. Katika video hiyo ilirekodiwa na ndege isiyo na rubani wanajeshi wa Rasia wanaonekana wakifunika maiti na mchanga karibu na kambi ya Gosi. Ufaransa ilikabidhi rasmi udhibiti wa kambi ya Gosi kwa mali Jumanne iliyopita kama sehemu ya mchakato wa kuwaondoa wanajeshi wa Ufaransa uliotangazwa mwezi Februari. Endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari kuu inatupeleka mpaka kule nchini Kenya, ambapo tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC, imetangaza kwamba wanaowania urais nchini humo wana hadi Mei tarehe kumi na sita kuwasilisha rasmi majina ya wagombea wenza wao kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika Agosti tisa mwaka huu. Haya yamebainika baada ya tume hiyo kukutana na vyama vya kisiasa vinavyoshiriki katika kura urais hapo siku ya Jumanne. Kutoka jijini Nairobi, Kenya, mwandishi wetu Kennedy Wandera ametuandalia ripoti ifuatayo. Suala hilo la kuidhinishwa rasmi kwa wagombea wenza wa vyama vya kisiasa nchini Kenya wakati huu limechukuliwa kuwa la kisiri na vyama husika, hasa muungano wa Azimio la Umoja unaoongozwa na Raila Odinga na United Democratic Alliance, chama cha kisiasa cha William Ruto. Lakini usiri huo utafikia mwisho Mei tarehe 16 wakati tume ya uchaguzi IEBC imetangaza vyama hivyo kuwasilisha rasmi na kuikabidhi majina ya wagombea wenza katika kura ya urais, baada ya tume hiyo ya uchaguzi nchini Kenya kusogeza makata hayo yaliyohitajika kukamilika Alhamisi hii Aprili tarehe 28 kusogezwa kwa muda wa kufanya hivyo kuna ajiri baada ya vyama hivyo kutoridhikia tangazo la tume hiyo, wakati pakiwapo na utashi mkubwa kutoka kwa vyama tanzu vya miungano kutaka kuwa sehemu ya mchakato wa kuwateua wagombea wenza katika kura hiyo ya urais ya Agosti 9. Sasa katika kipindi cha siku ishirini zijazo kambi za Bwana Ruto na Odinga zitahitajika kuwateua wagombea wenza wa urais wakiwa ni watu wanaoafiki viwango vya maadili ambavyo IBC imeviweka kwa maafisa wa serikali. Katibu mkuu wa chama cha bwana Ruto, Veronica Maina, anaeleza kuwa kusogezwa kwa muda kutaviwezesha vyama vya kisiasa kufanya maamuzi sahihi. Tumeongezewa muda kidogo, ndio watu waende, waendelee kuwasiliana na kuongea mazungumzo zaidi, ndio majina itakayotokea itakuwa imekubalika katika eneo zote za Kenya. Miungano hiyo miwili mikuu ya kisiasa nchini in Kenya inaendelea kujikuta kwenye njia panda kuwateua wagombea wenza wakati pana shinikizo pande zote kutoka kwa makundi mbalimbali mbali ya kisiasa na kijamii kuhusishwa katika uteuzi huo hasa ukanda wa mlima Kenya, ngome ya kisiasa ya rais aliye madarakani Uhuru Kenyatta, ambayo ni mojawapo wa kanda zilizo na idadi ya juu ya wapiga kura nchini Kenya. Mgombea mwenza wa chama kitakachoshinda kura ya urais ndiye atakayekuwa naibu rais wa Kenya, kwa mujibu wa sheria za uchaguzi nchini Kenya. Muungano wa Azimio wa Bwana Odinga umeunda jopo la ushauri lililoidhinishwa na baraza kuu linaloongozwa na, na rais Kenyatta kupendekezea bwana Odinga watu wanaoweza kuteua mmoja kuwa mgombea mwenza. Kwa upande wake Ruto, mchakato huo unagubikwa na, na usiri mkubwa japo ishara zinaonyesha kuwa huenda akamteua mgombea mwenza kutoka ukanda wa mlima Kenya lakini je, mbona wadhifa huu unaandamwa na usiri mkubwa hivi? Haman Manyora, mfuatiliaji wa siasa za Kenya na mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi, anaeleza. huwa si jambo rahisi kabisa, manake linaweza kwa pakubwa kuamua kama utapata ama utaangamia. Bwana Manyora anaeleza kuwa swala la uteuzi wa mgombea mwenza katika kura ya urais kwa bwana Ruto na bwana Odinga ni swala la kimkakati, tayari walishajua, lakini ni hali ya kwamba wakati labda utamtaja mgombea mwenza huenda ukaleta hisia mbali kutoka kwa wafasi kutoka eneo fulani. Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili, matangazo yanayokujia kila Jumatatu hadi Ijumaa ni saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na moja alfajiri kule Afrika ya Kati. Za tukiendelea na habari zaidi za dunia, maafisa wa Sudani Jumanne wamemwachilia huru waziri wa zamani na mpinzani mkuu wa mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana baada ya kumuweka kizuizini kwa zaidi ya miezi miwili. Wakili wake amesema waziri wa zamani wa masuala ya baraza la mawaziri Khaled Yusef ameachiliwa kwa mujibu wa wakili mkuu wa utetezi Hisham al Gaili, Yusef alikamatwa tarehe tisa Februari, siku moja baada ya kushiriki katika mazungumzo na mwakilishi maalum wa Umoja Mataifa, Volka Pertes, kama sehemu ya majaribio ya jumuiya ya kimataifa kupata suluhu kwa mzozo wa kisiasa wa nchi hiyo. Mapinduzi yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi Abdul Fatah al Burhan tarehe ishirini na tano Oktoba mwaka jana yalivuruga mchakato wa mpito wa kurejesha utawala wa kiraia ambao ulikuwa umeanzishwa baada ya kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir kuondolewa madarakani mwaka elfu mbili kumi na tisa. Yusef alikuwa kinara katika kambi ya kiraia dhidi ya mapinduzi The Forces for Freedom and Change. Mwandaaji wa mashindano ya urembo nchini Rwanda na mwanamuziki mashuhuri wa zamani amekamatwa Jumanne kwa tuhuma za unyanyasaji wa kingono, polisi wamesema. Diodone Ishimwe kwa jina la umaarufu Prince Kid Alitiwa mbaroni kwa tuhuma za uhalifu na uhusiana na unyanyasaji wa kingono. Idara ya upelelezi ya Rwanda, RIB, imesema mwanaume huyo mwenye umri wa miaka 36 anakabiliwa na mashtaka, ikidaiwa kwamba alitenda makosa dhidi ya washindani wa zamani wa Mis Rwanda kwa nyakati tofauti. Msemaji wa RIB, Tieri Murangira, ameiambia AFP kesi hiyo itafikishwa kwa mwendesha mashtaka kwa muda unaofaa kulingana na sheria, Murangira ameongeza. Ishimwe ni mkuu wa kampuni itwayo Rwanda Inspiration Backup, ambayo huandaa mashindano ya urembo ya kila mwaka ya Miss Rwanda. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Serikali ya Marekani inatoa dola milioni mia mbili za ziada kusaidia mipango ya kibinadamu nchini Ethiopia, Kenya na Somalia, ambako zaidi ya watu milioni 20 wanahitaji chakula, maji na dawa. Ukosefu wa mvua katika eneo hilo umesababisha hali ya ukame mbaya katika miaka 40. Mohamed Yusuf anaripoti kutoka Nairobi na mkamili kibayasi anayesoma ripoti kamili. Akizungumza kwa njia ya mtandao na waandishi wa habari, Sarah Charles wa shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID alielezea jinsi ukame ulivyoathiri maisha ya mamilioni ya watu katika pembe ya Afrika. Tayari mifugo milioni moja na nusu imekufa na hakuna mazao katika maeneo yaliyoathirika. Katika baadhi ya maeneo ikiwemo Kenya na upande wa kusini na kusini mashariki mwa Ethiopia, migogoro imezuka kwenye sehemu zenye rasilimali chache, idadi kubwa ya watoto na utapia mlo uliokithiri, na pia tunaona ripoti mbaya kutoka Somalia za wasichana wadogo kulazimishwa kuolewa kwa mabadilishano ya chakula na maji. Charles alisema Jumanne kwamba serikali ya Marekani imetoa dola milioni mia mbili kusaidia kupata chakula na vifaa vya afya kwa mamilioni ya watu katika mkoa huo. Msaada huo utaboresha msaada wa serikali ya Marekani kwa waathirika wa ukame hadi zaidi ya dola milioni mia tatu na sitini mwaka huu. Hata hivyo, idadi hiyo ni sehemu tu ya ufadhili unaohitajika. Mashirika kibina ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa yanasema yatahitaji dola bilioni nne nukta nne ili kuongeza kikamilifu juhudi zao za kutoa misaada katika eneo hilo. Kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu, zaidi ya watu milioni sita katika pembe hiyo wanahisi matokeo ya athari za ukame. Inasema zaidi ya watu laki saba na elfu hamsini wameondoka kwenye nyumba zao ili kutafuta maji, chakula na malisho. Takriban watu milioni tatu ni wakimbizi wa ndani nchini Somalia pekee. Katika taarifa mbaya zaidi, mkuu wa misaada wa Umoja wa Mataifa Martin Grives anasema watoto milioni mbili katika pembe ya Afrika wako katika hatari ya kufa njaa. Mashirika ya misaada yanayojaribu kusaidia watu wenye njaa huko kaskazini mwa Ethiopia yametatizwa na hali tete ya usalama katika eneo hilo. Charles anasema tatizo ni kubwa sana katika eneo la Tigray. Kuanza vibaya kwa msimu wa mvua kumeongeza hofu ya ukame na athari zake katika pembe ya Afrika kuzidi kuwa mbaya. Mashirika ya misaada kibina ya kibinadamu yanasema kwamba hata mvua nzuri zikinyesha haziwezi kubadili haraka mateso ambayo mamilioni ya watu wameyapata kutokana na ukame. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine, tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, huko DRC ambapo watu wanane wamepoteza maisha na wengine kumi kujeruhiwa vikali katika mmomonyoko wa ardhi uliotokea Jumatatu jioni mjini Bukavu ndani ya mkoa wa Kivu Kusini mvua zinazonyesha katika eneo hilo zimesababisha momonyoko huo wa ardhi kando kando ya shule ya wanawake yali si uima. Mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima de la Chance, ametutumia ripoti ifuatayo ni umati wa watu uliofanya kazi hapa mchana mzima kwa kutumia mikono na hata pia mashine za poklin baadaye, ili kujaribu kupata miili ya watu waliozama ndani ya udongo. Faida Anna ni mkazi wa kata Nyakaliba, ameponyokea chupuchupu chupu. maake maiti munane njo vashatosha, alama haikukua hapa kosale li mamvula likuwa nanyesha njoo ikakuwa naregeza. Wakaazi wanaoishi hapa wanadai kwamba waliwahi kukimbia ukosefu wa usalama ndani ya vijiji vyao tofauti katika mkoa wa Kivu Kusini, na sasa wamejihifadhi mjini Bukavu, ambapo kwa bahati mbaya mazila yamewapata. Kumepita miezi michache tangu wito uliotolewa na gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teungwa Bije Kasi, uliowataka wakaazi hao kuondoka haraka kwenye nafasi hiyo yenye kilima, ila ni kana kwamba wamekaidi. Kwa nini basi? Baadhi yao wanaeleza: serikali imetuambia tutoke, lakini haikutupa nafasi kwe tutaenda, na ndio maana tumebaki hapo. Hatuwezi kutaka kuishi maisha ya hivi leo, tuzike kesho, tafutie kwenyee wataenda. So naniambia nitoke na nilikimbia yeah. Kwanza juu ya Sengandi kilo ya bunga yeah. Yeah. Maanake sitakula tena, ndaenda wapi? Niko tayari, ndaweza tu, ndaenda wapi? Kule kwa bali ni uwanja wa Sengandi kilo. Pamoja na kusikitika kuhusu tukio hili, meya wa Bukavu Meshak Bilubi Ulengabo anatupilia mbali sababu hizo, akidai kwamba kuna nafasi iliyokwisha tengwa na serikali ya mkoa wa Kivu Kusini kwa ajili ya wakazi hao na kwamba watu hao wamekaidi amri ya gavana kwa hiari. Meya Bilubi Ulengabo anaeleza watu mnane wamefariki, wame miili yao imepatikana. Watu kumi wamepata majeraha, wanatunzwa kwenye hospitali. Tuna nafasi ambayo inaitwa Salongo kule juu ya Bwindi katika mtaa wa Bagira, ambao kuna nafasi zenye serikali iliandaa wale watu wapewe nafasi ya kujenga lakini hawakupenda kujenga nafasi ile. Didie Mugisho ni mtaalamu wa mazingira anatoa ushauri huu kwa wakazi wa Bukavu na pia kwa mamlaka. Ingekuwa lazima kabisa ujenzi unayotumikisha vifaa vyepesi lakini vyenye kudumu na kupunguza vile vile sakafu na pia sana, uh, kupanda miti kwenye maeneo tupu. Wakati huu ambapo mvua zinaendelea kunyesha mjini Bukavu, baadhi ya wakazi katika maeneo tofauti wanashuhudia kuwa na wasiwasi wengine wakishotea kidole mabadiliko ya tabia nchi wakizani kuwa pia huenda ni chanzo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana na leo katika jukwaa la vijana utamsikia mtaalam wa kutengeneza vibonzo kutoka tanzania ian tarimo ambaye pia ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya tai tanzania ambayo wafanyakazi wake wote ni vijana tarimo alitembelea sauti amerika hivi karibuni hapa mjini washington dc na sande shomari alizungumza naye na kwanza alitaka kujua malengo ya kampuni hiyo tai tanzania ni taasisi ambayo tunatumia hadithi lakini tunasema lengo kuu la taasisi yetu ni kuchagiza juhudi zinazofanywa na serikali, lakini na wadau tofauti tofauti katika kuhakikisha kila mtoto anapata elimu. Elimu ni mkombozi wa maisha, elimu ndio inamwezesha mtu kuwa na uafadhali katika maisha ya baadaye au kutimiza ndoto zake na serikali imekuwa ikifanya juhudi mbalimbali. Kwa mfano, Tanzania, sasa hivi elimu, tunasema ni elimu bure, na maana kila mtoto ana uwezo wa kupata elimu. Lakini wakati huo huo, kila mwaka zaidi ya watoto wa kike elfu tano wanapoanza ile fom moja mpaka wanafika fom nne, kila mwaka watoto zaidi ya elfu tano hawaendelei na shule, hawaendelei na masomo. Kwa hiyo kwa unaweza ukaona ndani ya miaka minne, zaidi ya watoto elfu ishirini wa kike wanakuwa hawajamaliza shule. Sasa cha swali ni kwamba kama elimu bure, kwa nini a watoto bado wanashindwa kumaliza? mm-hmm. Kwa... swali zuri sana ee... kwa nini wanashindwa kumaliza, na nami ningeuliza hivyo hivyo hivyo exactly. Kwa hiyo unakuta kuna changamoto nyingi tofauti na ile swala na tofauti na ada ya shule, kuna changamoto nyingi sana ambazo zinawasababisha mm-hmm. watoto wa kike wa kike au wanaoishi na ulemavu washindwe kukaa miaka yote minne shule. Inawezekana ikawa ni umbali wa shule, watoto wanatumia hmm, zaidi ya kilomita kumi kwenda na kurudi shule kila siku. Huko njiani kuna mambo mengi, kuna vishawishi, kuna athari mbalimbali mbali wanazipata. K yes, kwa kutembea kutoka kwa umbali ule, lakini pia hata mazingira ya shule pia, kuna shule ambazo nyingi bado zina changamoto, kwanzia labda tunaeza tukazungumzia uhaba wa madawati mada, ma, ma, ma, ma, ma. Bado naona serikali inajaribu kufanya watu waweze kuweka madawati. Kuna pia walimu pia hawatoshi wingi wa walimu kwa sababu tumesema elimu imekuwa bure kwao, unakuta pia watoto wengi sana wanakuja shule, lakini unakuta miundombinu bado hawajawekeza zaidi miundombinu inavyotakiwa. Kwao unaweza kukuta kuna baadhi ya shule matatizo ya maji, upatikanaji wa maji, hasa haya yote inapokuja kwenye swala la mtoto wa kike na anahitaji maji kwa ajili ya usafi, kwao unakuta ni rahisi kujikuta anaamua kubaki nyumbani. Akibaki nyumbani unakutana mambo ya mimba na nini yanajitokeayanatokea matatizo mengine zaidi kule nyumbani, kutokwenda shuleni exactly. Sasa pengine taasisi yenu mnaposema mnasaidia hizi changamoto na kuelimisha na kadhalika, je, mnatoa elimu, mnawapa fedha za kwenda shule, mnawapeleka shule, au mnawasaidia kwa namna na gani? Labda kwa kifupi, napata ukakasi kidogo kuzungumzia uh, programu yetu ya kutoa ufadhili kwa watoto ambao wako kwenye hali duni sana kwa sababu kwa kweli tunasaidia watoto kama arobaini tu. Sasa nikiangalia na ukubwa wa tatizo, ndio maana nasema napata aibu. Lakini tuna hiyo program pale, tunapokutana na mtoto hali duni kweli kweli, mara nyingi tuna kriteria tumeweka za jinsi gani tunaweza kusaidia mmoja. Hapo tunaangalia mtoto ambaye anatoka kwenye familia ya labda, hana wazazi kabisa, mtoto ambaye unakuta labda na mzazi mmoja, au anaweza kuwa na wazazi lakini hali ni duni kweli kweli. Na tumeamua kuchagua shule moja tu kwa sababu tunaamini sisi peke yetu hatuwezi kumfikia kila mtoto, ila tunatumia kama tunasema ni majaribio, kuonyesha kwa sababu, tukifika kwenye ile shule tunapokuwa tumeongea na ile shule, tunasema tunataka tupate watoto ambao wa, kwa jinsi hali yao ilivyo kwa, na uzoefu wenu nyie kama walimu, mnaona kabisa huyo mtoto hawezi kufika form four kwao unakuta manyig tunapewa idadi ya wanafunzi kama mia mbili hivi, lakini kutokana na uwezo wetu mdogo tunaishia kusaidia watoto kama arobaini. Sasa tunataka tuone baada ya miaka minne kwa mfano, si tushafanya zaidi ya miaka mitano kwa wale watoto ambao tuliambiwa hawa wasiposaidika, hawa hawamalizi. mm -hmm. Lakini baada ya kumaliza mwaka aliweza ku aliweza kushindwa kumaliza ambaye hakumaliza shule ni mmoja kwao, inamaanisha kweli, japokuwa elimu ni bure lakini wakiweza kupewa kama vifaa madaftari, kama mtoto wa kike akapewa zile vifaa vya kujistiri, ana nafasi zaidi ya kubaki shule. Unajua, ukisema unaona aibu kwa kasi, sidhani kama ni swala la sawa, kwa sababu mnachokifanya bila kujali ukubwa wake ni kitu kikubwa sana. Kila mmoja katika jamii anastahili kusaidia mnamoja, manjene, kwe, na kwa namna moja ama nyingine. Kwa hiyo nawapongeza kwa juhudi hiyo mnayoifanya, lakini pia unaposema kwamba elimu bure, lakini bado wanahitaji fedha. Sasa hii elimu bure vipi? Kwanza, nachoamini mimi ni kwamba wanasema hakuna kichwa cha bure. Kwa hiyo unaweza ukaambiwa hakuna ada, lakini kama mtoto wako yuko mbali kutoka shule, inamaana wewe kama mzazi ni wajibu wako kuakisha mtoto anafika shule. Kwa hiyo inawezekana, labda utabidi unampa nauli kila siku kama mtoto anatoka mbali, mtoto awezi akaenda shule akawa njaa kwao, lazima wakishe huyo mtoto anapata chakula kwa hapo. Mpaka hapo sio bure, lakini tu ni kwamba shule kama shule hulipii, lakini kuna matumizi mengine ambayo mzazi unatakiwa ushiriki. Sasa, kama ulivyosema, baada ya kusema elimu bure, wazazi wote wakasema tushiriki tena kwa sababu kila kitu serikali itafanya, ambacho ni kosa kubwa sana. Sisi katika filosofi yetu tunaamini kwamba ili kuweza kutatua tatizo ipasavyo, serikali na wajibu wake, mzazi ana wajibu wake, waalimu wana wajibu wake, watoto wenyewe wana wajibu wake, kwa sababu sisi tulivyofundishwa au katika usemi wetu wa Kiafrika tunasema Inachukua kijiji kizima kumlea mtoto. Kwa hiyo inamaanisha kila mtu ana sehemu ya kufanya, kwa hiyo ni wajibu. Sasa tunazidi sisi katika ujumbe zetu nyingi tunazozifanya, tunajaribu kugusa katika kila mtu afanye jambo ili u mtoto awe na mazingira bora ya kusoma. Ni Ian Tarimo, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Tai Tanzania akizungumza na Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC na sasa basi, msikilizaji, sikiliza muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduimana. Marekani Jumanne imesema itatoa kiasi cha hadi dola milioni kumi kwa atakayetoa habari kuhusu watu sita wanaotambulishwa kama maafisa wa ujasusi wa jeshi la Rusia ambao waliendesha mashambulizi ya mtandaoni yaliyoathiri miundombinu muhimu ya Marekani. Mpaka hapa ndiyo nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji Jumbe Hamza nimeshirikiana na Patrick Ndwimana. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema na siku njema pale unaposikiliza.