idhaa kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc ifuatayo ni taarifa habari msomaji wako mimi abdu shakur abud Wananchi wa Kenya wamekuwa wakitoa heshima zao za mwisho kuwaga mwili wa aliyekuwa rais wa tatu wa nchi hiyo Mwai Kibaki katika uwanja wa majengo ya bunge leo Jumatatu. Jeneza la bwana Kibaki limefunikwa bendera ya taifa mapema leo, likishindikizwa na wanajeshi kuelekea bunge ambako litalala huko hadi siku ya Jumatano. Bunge la Kenya ambalo kwa sasa liko mapumzikoni lilikutana kwa kikao maalum hii leo kumwenzi Kibaki. Wiki iliyopita Rais Kenyatta alitangaza kipindi cha maombolezi na bendera kupepea nusu mlingoti hadi hayati Kibaki atapozikwa. Kibaki atazikwa kitaifa na heshima zote za kijeshi. Kibaki alifariki wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka 90. Anakumbukwa na Wakenya wengi kwa kuwaletea katiba mpya, kufufua uchumi na kumaliza utawala wa chama kimoja, na kuheshimu haki za binadamu na kutoa elimu ya bure ya shule za msi. Wanadiplomasia wa Marekani wataanza kurejea Ukrain wiki hii na Marekani itaamua kupeleka msaada zaidi wa kijeshi kusaidia juhudi za Ukraine katika kupambana na wanajeshi wa Rusia. Uamuzi huo ulitangazwa hii leo na waziri wa mambo nje wa Marekani Antony Blinken baada ya kutembelea Kiev kwa muda mfupi pamoja na waziri mwenzake wa ulinzi Lloyd Austin Akizungumza na waandishi wa habari mjini Warsaw, Poland baada ya ziara hiyo ameahidi uungaji mkono wa Marekani kwa Ukraine pamoja na kuzihimiza mataifa mengine kufanya hivyo. Blinken aliwaambia waandishi wa habari kwamba wakati Russia inajaribu kufanya ukatili sehemu nyingi za Ukrain, wa Ukrain wamesimama imara na wima na wanafanya hivyo kwa msaada kutoka nchi za nje. Blinken alisema yeye na Austin walikutana na rais wa Ukrain, Vladimir Zelenski, na maafisa wengine kwa takriban saa tatu ili kuonyesha uungaji mkono wa Marekani na kusikia kutoka kwa Zelenski nini nchi yake inahitaji wakati mzozo ukra. Idara ya ushirikiano wa mahakama ya Umoja wa Ulaya imetangaza hii leo kwamba mwendesha mkuu wa mashtaka wa Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa ICC ataungana na wapelelezo wa Umoja wa Ulaya kufanya uchunguzi kuhusu uwezekano wa kuwa kumefanyika uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Itakuwa ni mara ya kwanza kabisa kwa mahakama hiyo ya kimataifa ICC yenye makazi mjini The Hegu, Holanzi, iliyoanzishwa mwaka 2002 kushirikiana kwenye uchunguzi wa pamoja na mataifa mengine. Taarifa ya EU inaeleza kwamba ofisi ya mwendesha mashtaka ICC itakuwa mshirika kwenye uchunguzi wa pamoja nchini Ukraine, ambako inaaminika kuna uhalifu wa kivita umetendeka. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kundi la wapiganaji wa Kiislamu la GSIM nchini Mali limedai kumteka nyara mpiganaji kutoka kundi la mamluki wa Urusi la Wagner walio nchini Mali. Kundi la Wagner linaripotiwa kuwa nchini Mali kwa ajili ya kupambana na makundi ya wapiganaji wa, wa Kiislamu katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Hii ni mara ya kwanza kwa kundi la wapiganaji la GSIM lenye uhusiano na Al Qaida kutangaza kutekwa nyara mpiganaji wa kundi la Wagner. Umoja wa Mataifa umetaka uchunguzi kufanyika kuhusiana na mauaji ya watu 168 katika mapigano kwenye jimbo la Darfur magharibi mwa Sudan. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Volker Perthes amelaani mapigano katika wilaya ya Kirk ya Darfur magharibi ambapo nyumba kadhaa zilichoma moto, hospitali kushambuliwa na wizi wa ngawira kutokea. Mratibu mkuu wa masuala ya wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi huko Darfur anasema kwamba karibu watu mia moja walijeruhiwa katika machafuko hayo. Na Iran inasema duru ya mwisho ya mazungumzo na Saudi Arabia yamekuwa na mafanikio na kuangalia mustakbali na uhusiano wao. Kufuatana na vyombo vya habari vya Iran, maafisa waandamizi wa usalama kutoka nchi hizo mbili wamekutana pamoja na maafisa wa Oman na Iraq katika duru mpya mazungumzo mjini Baghdad. Haijafahamika duru hiyo ya tano mazungumzo yalifanyika lini, lakini duru ya mwisho ya nne ilifanyika mwezi Septemba. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Msomaji Abdu Shakur Buri. kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia maadhimisho ya siku ya malaria duniani yanayofanyika hii leo Aprili 25, Kote ulimwenguni huduma za afya ziko gani sana, na kati yazo malaria inachukua sehemu kubwa sana ya makadirio ya serikali nyingi katika kanda hii. Kwenye sehemu ya pili, tutaangazia kwa kina zaidi vuta ni kuvute ambayo imekuwepo nchini Tanzania kati ya wanabodaboda na wanabajaji wanaopinga baadhi ya mikakati ya kuwazuia kuingia katika maeneo mbalimbali hususan ya mji wa Dar es Salaam ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Naam, siku ya malaria duniani ni maadhimisho ya kimataifa yanayofanyika kila mwaka tarehe 25 mwezi Aprili kama siku ya leo katika kutambua juhudi za kimataifa za kudhibiti ugonjwa wa malaria kote ulimwenguni inaelezwa kwamba zaidi ya watu bilioni tatu kati ya nchi mia moja na sita wako katika hatari ya kuugua malaria. Siku ya malaria duniani ilitokana na juhudi zinazofanywa hususani katika bara la Afrika na kuhakikisha kwamba ugonjwa huu hauuwi watu wengi kama ilivyokuwa awali. Ni mojawapo ya kampeni rasmi 11 za kimataifa za afya ya umma ambazo kwa sasa zinaadhimishwa na Shirika la Afya Duniani ambalo liko chini ya Umoja wa Mataifa. Majaribio ya chanjo ya malaria iliyozinduliwa kwa mara ya kwanza na serikali ya Malawi mwezi Aprili mwaka 2019 yameonyesha kwamba chanjo itwayo RTSS ni salama na inaweza kutoa kinga na kwamba inapunguza kwa kiasi kikubwa hatari ya malaria kali ambayo inahatarisha maisha. Matokeo hayo, msikilizaji, yalifungua njia kwa pendekezo la kihistoria la Oktoba mwaka wa 2021, yani mwaka jana, la WHO na kupanua wigo wa matumizi ya chanjo hiyo ya RTSS miongoni mwa watoto wanaoishi katika mazingira yenye maambukizi ya wastani hadi yale ya juu ya malaria. Iwapo chanjo hiyo itasambazwa kwa wingi, WHO inakadiria kwamba inaweza kuokoa maisha ya kati ya watoto 40 na 80 wa Kiafrika kila mwaka. Mbali na usugu wa dawa, msikilizaji, WHO imeripoti matishio mengine makubwa katika mapambano dhidi ya malaria, kama vile usugu wa mbu dhidi ya dawa za kuua wadudu wadudu, uvamizi wa malaria ambao ustawi mijini na vijijini, na vilevile vile kuibuka na kuenea kwa vimelea vijulikanavyo kama P falsiparum ambavyo vimebadilika na kudhoofisha ufanisi na vipimo vya haraka, na vilevile vile uchunguzi e kuhusiana na ugonjwa huo. Kabla sijamleta mgeni wetu, kwanza kabisa ni kwamba kulingana na ripoti ya dunia ya malaria mwaka 2021, maendeleo ya kimataifa katika kupunguza visa vya vifo vya malaria wamepungua kiasi katika miaka ya hivi karibuni, haswa katika nchi zilizoathiriwa zaidi na ugonjwa huo katika siku za awali. Ripoti hiyo inabainisha haja ya kuendelea na ubunifu katika utafiti na uundaji wa zana mpya iwapo dunia itafikia malengo yake ya mwaka 2030 ya mkakati wa malaria wa WHO. Ufadhili wa utafiti unaohusiana na malaria ulifikia zaidi ya dola milioni 619 miaka miwili iliyopita, yani hadi hapo mwaka wa 2020. E, tumekuwa tukiangalia hali ya ugonjwa huu katika maeneo mbalimbali kote duniani, lakini tukiangazia sana sana katika eneo la Afrika Mashariki, kwanza tupate ripoti hii. Ya mwandishi wetu, Amri Ramadhan, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Malaria ni ugonjwa unaoweza kuzuilika na kutibika, lakini unaendelea kuathiri afya na maisha ya watu duniani hususan nchi zinazoendelea ikiwemo Tanzania. Vifo vinavyotokana na malaria vimepungua kwa zaidi ya asilimia 60 kati ya mwaka 2015 na 2020. Hata hivyo, juhudi zinaendelea kufanyika ili kutokomeza ugonjwa huo ambao kwa kiasi kikubwa unawakabili watoto chini ya umri wa miaka mitano pamoja na wamama wajawazito. Dr. Shadrack Sikoki, rais wa chama cha madaktari Tanzania, anafafanua zaidi. Niseme tu kwamba malaria imepungua kwa, kwa kiasi kikubwa sana, kwa kuanzia kuwatibwa kwa kinamama wanapokuwa wajawazito, kuwapa dawa katikati wanapokuwa wajawazito, wanapata dawa za malaria kama kinga, ili mtoto anawezaliwa awe salama. Lakini pili, upande wa watoto ambao wanakuwa mshazaliwa wa chini ya miaka mitano, huu mpango wa, wa kutumia jandarua ambao umewekewa dawa umesaidia sana. Lakini bado kwenye vichwa vya watu wanaona malaria bado ipo sehemu ya kuwekeza elimu nzuri juu ya malaria ni kupitia shule za msingi, kuanzia eoa shule za msingi, wale watoto liashure, wale wa shule za msingi a kwenye programu ya shule, wale watakuwa ni mabalozi wazuri kuafikia Watanzania wote. Kwenye mitaala yetu malaria iweze kuwa incorporated iwepo, in iwe sehemu ya fundisha watoto au watoto watakuwa ni mabalozi wazuri, kwa sababu ia elimu ya msingi li tata vijiji kwa emo ambako shule ya msingi hazifika. Licha ya hayo, Dr. Shadrack Sikoki ametazamia swala so zima la chanjo kuwa ndio itakuwa suluhisho la kudumu la ugonjwa huo, japo mwanzoni litaharimu pesa nyingi lakini itapunguza bajeti ya dawa ambazo serikali imekuwa ikiagizwa kwa gharama kubwa kwa kila mwaka. Tumezia chanjo kwenye magonjwa ya mlipuko, ni ugonjwa ambao upo miaka nene larobi, lakini kwa hizi habari za kwamba ujia wa chanjo ya malaria wanasema ni game changer, yeye ndio itaeta mabadiliko makubwa sana. Kwa cha msingi tu ni kwamba ikifikia hatua chanjo imeshapatikana chanjo imaeza kutumika na itakuwa ndio mkombozi nani, naamini kwamba siku moja malaria, shirika la asa duniani litatangaza kwamba malaria imeshatokomezwa kama tulivyo magonjwa mengine, na tutaingia gharama machache hizo chanjo lakini uhniya miaka nenda rudi, kwa sababu malaria inaleta shida kiuchumi ya moja kwa moja kwa mtu mwenyewe, lakini kuna shida kiuchumi ya nchi, kwa sababu mtu akiugua hatazalisha, mtu akiugua hataenda, atampeleka mtoto hospitali, kwa hiyo tayari nguvu kazi nashapungua. Siku ya malaria duniani 2022 inaadhimishwa chini ya kauli mbiu shiriki ubunifu ili kupunguza mzigo wa ugonjwa wa malaria na kuokoa maisha, huku serikali ikishauriwa kuwa na mikakati endelevu sambamba na kuelimisha jamii katika kila kona ambazo wanaweza kuwafikia wananchi Amr Ramadan, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Asante sana Amri Ramadan, ukiwa hapo Dar es Salaam. Kama nilivyokuwa na kueleza msikilizaji, ni kwamba iwapo chanjo hii itasambazwa kwa wingi, WHO inakadiria kwamba inaweza kuokoa maisha ya watoto kati ya elfu arobaini na elfu themanini wa Kiafrika kila mwaka. Watoto hao ni pamoja na wale walio katika nchi ya Kenya. Na baada ya maelezo hayo, kama nilivyokuwa hili msikilizaji, tutaungana na daktari kutoka Kenya, Dr Peter Wasike atujuze e, na yeye hali ikoje katika e, taifa hilo la Afrika Mashariki kuhusiana na malaria kwa ujumla. Karibu uh, Dkt. Wasike, lakini kwa ujumla wake tueleze hali ya malaria ikoje hapo Kenya, wakati dunia ikiadhimisha uh, siku hii. uh, kwa ujumla, wajua hii ambayo iko katika sehemu za tunaita tropical eh, kunakuwa kwa kimombo, kunakuwa na watoto ndio wanatana wanaathirika, na wamama wajawazito katika sehemu za nyanda za juu na kwa siku hizi za karibuni eh, kuna maeneo mengi sana ambayo katika jamhuri ya Kenya unapata ugonjwa huu wa malaria kwa sasa umeenda kwa asilimia za chini sana, ukilinganisha na hizi miaka za nyuma, kwa sababu ya vile ambavyo serikali ina mipangilio mwafaka ya ku kupeana mawaidha wa mama wajawazito ya kwamba wanapata madawa wakiwa katika ujauzito na vipimo kwa jumla meti za bure. So unapata visa vya malaria vimerudi chini kwa sehemu nyingi, ila sehemu chache za nyanda za juu za Kenya ndio hii ugonjwa wa malaria inapatikana. Unavyojua, Dkt. Wasike, ni kwamba Kenya ni moja ya nchi ambazo zilikuwa katika mpango wa WHO wa kufanyia majaribio chanjo ya malaria na tayari hilo linaendelea. Sijui hii ina maana gani kwa nchi hiyo na tuseme ukanda huo kwa ujumla. Kwa ujumla, majaribio yanayofanywa na Kenya ikiwa moja wa nchi ambazo e, majaribio haya yanafanywa haya pamoja na Uganda na nchi nyingine nafikiri ya tatu ndio unakosa kukumbuka vizuri. Nchi mm. pfanya... ya Malawi kufanya kuna aweza kufanya Malawi kuna kuna nasibari hizi nchi ambazo zinafanyiwa hayo majaribio ikiwa ya kwamba hii chanjo itaweza kufanya kazi, itaokoa sana maambukizi ya malaria kwa kanda hii kwa ujumla, ambayo sasa tofa... iko nambari kama tatu kwa magonjwa ambayo yanasababisha ya na... vifo kwa kwa wananchi wa sehemu hizi ya kanda hii. Kwa hivyo itafanya pakubwa sana na serikali nyingi tuseme katika kanda hii watakuweza kuwa na labda pesa za kimatalio ambazo wanaziwekeza kwa miradi mingine, maanake vile unavyoelewa huduma za afya ziko gali sana, na kati yazo malaria inachukua sehemu kubwa sana ya makadirio ya serikali nyingi katika kanda hii. Kwa hivyo vifo vikipungua, labda serikali um, e, za kanda hii wanaweza kutumia fedha hizi kufanya maendeleo kwa njia nyingine. Na wananchi, vile una, unavyoelewa, nchi ambayo ina afya pia inapata ustawi kwa njia nzuri, njia bora. Kwa hivyo chanjo hii ina umuhimu kubwa sana katika kanda hii, ikiweza kuwa inafanya kazi. Na sasa imefikia nafasi ya tatu katika majaribio, ikiwa itaweza kuwa inaonekana inafanya vizuri basi kutakuwa na mikakati kushikana pamoja na shirika kuu la hiyo World Health Organization kusambaza hizi chanjo katika kanda hii yote na wananchi wa kanda hii waweze kusaidika. Serikali iliyoko madarakani sasa hivi imeshughulikiaje kwa ujumla wake suala hili la E, malaria. Na ukijibu swali hilo, tunajua kwamba Kenya inaelekea kwa uchaguzi ambapo kutakuwa na e, utawala mpya, kutakuwa na rais mpya na serikali mpya mwezi Agosti. E, sasa swali ni e, unaona kwamba au Wakenya e, hapo ulipo wanaona taswira itakuwa vile vile ilivyo au huenda uh, utawala utakaokuja ukapiga hatua za nyuma katika e, suala hili e, muhimu la malaria? Bwana Mriri, vile ambavyo uijiwavyo, kuna mipangilio ambayo serikali ikiwa imeshirikiana na mashirika makubwa makubwa ya dunia, mipangilio hiyo ikiwepo mara nyingi inakuwa kwamba hata serikali yenu ikija haiwezi ikahitilafiana na hiyo mipangilio, haswa kama ya miradi ya ya afya na mambo kama hiyo. Naona kwamba wale wagombea wote ambao wako kwa sasa, wengi wao pia wamekuwa wakiwa wafanyikazi katika nyadhifa tofauti katika serikali kwa wakati tofauti, na nafikiri wanaelewa hizi policies, international policies kwa kimombo, mm -hmm. ambazo mtu hawezi akaja akabadili, lazima hawa anaendelea na ile mikakati imewekwa kati ya nchi hii na hizi nchi za madola makuu na, na, maku. Na naona kukiwa na hiyo kwa kimombo tumeita goodwill katika hawa wagombea wote ambao wako kwa sasa. Na kwa kijumla, Kenya imekuwa nchi thabiti uh, katika kanda hii, na nafikiri kuna makosa hapo na pale nyuma, tunaweza kukubali yalikuwepo, lakini tumejifunza, na Wakenya wote nafikiri wanaelewa mahali <mimu> tuko na mahali ambapo tunapaa kuotokea. Kwa hivyo, sidhani kwamba kiongozi yote ambaye atachukua awamu jayo ya, ya, ya urais anaweza kurudi nyuma tena aangalie kuanu... ina, ina, mradi kama hii ambayo inaweza kuwa na ukiangalia kundani pia si tena peke yake iainavuzia kama ni hiyo Uganda na Malawi, sidhani kama kutakuwa na shida yoyote kulingana na mpangilio yao a upande huo wa afya. Nam ni kushukuru sana uh, Dr. Peter Wasike kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Nashukuru sana Bwana Mreizi kwa kunipa nafasi hiyo. Msikilizaji, Dr Peter Wasike anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwani nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. E, Dr Wasike amejiunga nasi moja kwa moja, lakini kwa njia ya simu kutoka mjini Nairobi. Tuonane katika sehemu ya pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huko nami BMJ Mridhi. E, katika miaka ya karibuni kumekuwa na vuta ni kuvute kati ya serikali, serikali za mitaa nchini Tanzania na wamiliki na madereva wa bodaboda na bajaji, hususan kwa kuzuiliwa kuingia katika maeneo fulani fulani hasa katika mji wa Dar es Salaam ingawa hali imetulia kwa kiasi kikubwa e, bado kuna hali yasintofahamu kuhusiana na suala hili, na ndio maana sasa namleta mwenzetu Georgi Jogopa kuangalia kwa undani zaidi suala hilo katika sehemu hii ya pili ya kwa undani. Karibu Jogopa. Waendesha bodaboda pamoja na bajaji jijini Dar es Salaam wamekumbwa na bumbuwazi kutoka na hatua ya mamlaka ya kiserikali kwapiga marufuku kufanya safari zao katikati ya mji. Jiji la Dar es Salaam ambalo ni jiji la bandari na la kibiashara, ni eneo ambalo wakazi wake wengi hutegemea zaidi usafiri wa aina hiyo, na hii inatokana na ukweli kwamba ni usafiri unaoweza kumfikisha mtumiaji kule alikokusudia kwenda kwa haraka, tena kwa gharama nafuu. Lakini tangazo lililotolewa na mamlaka ya jiji linawataka kutoingia katikati ya jiji, ingawa tangazo lenyewe halikubainisha wala kueleza sababu za hatua hiyo Katikati ya mji. Uendeshaji wa bodaboda na bajaji ni moja ya eneo ambalo linalokimbiliwa na vijana wengi wanaoitizama sekta hiyo kama ni mkombozi baada ya kukosa ajira, ingawa kumekuwa na malalamiko kuhusu baadhi ya madereva wake kupuuza sheria za usalama barabarani na hivyo kujikuta wakisababisha ajali za mara kwa mara. Lakini kwa ujumla wake, usafiri huu ni kimbilio la wengi unamwezesha mtu kufika haraka huku akizikwepa foleni za mjini nyakati zote, yaani siyo asubuhi wala mchana na hata usiku, usafiri unapelekana karia wakati wote lakini hatua ya mamlaka za kiserikali kuwapiga marufuku kuingia katika maeneo ya katikati ya mji imewatia matumbo joto wamiliki wa usafiri huu kiasi cha baadhi kuhisi hatima yao kwa sasa iko mashakani. Bwana mimi nikiwa kama dereva bodaboda, bwana mimi naitwa Ali Abdala Msia. Lakini bwana kiukweli bwana, hawa jamaa zetu bwana wanachokifanya bwana wanakosea sana. Serikali yetu inakosea kwa sababu sisi, ukiangalia bodaboda ndo wanatufanya sisi tuishi. Mimi nikiwa kama mwanachama wa bodaboda, lazima nipakie abiria, nipeleke mjini maisha ndo yanaendelea, lakini mwisho wa siku wanakataza kwamba bodaboda zisiingie mjini. Hasa je, sisi kama sisi kama sisi tutaishi maisha gani? Ndugu zangu, kama kuna uwezekano, Mama Samia atuonee huruma. Kama kuna uwezekano, Mama Samia atuonee huruma, kwa sababu sisi ndio maisha yetu bodaboda, kwa sababu sisi bila bodaboda hatuwezi kuishi kiukweli, kwa sababu tuna familia, tuna watoto, tumepanga kodi, tunadaiwa, tunadaiwa umeme, tunadaiwa maji hasa. kwa mfano sisi tutaishi maisha gani? Wakati mwingine abiria wangu wako mjini. Sasa mimi kwa sababu ukiangalia, wakati mwingine abiria wangu mimi wako mjini, sasa mimi niko huku labda Sinza, wanampigia simu, bana, uko wapi? njoo wa mjini utuchukue, tufanye mkazi na kila kitu. Sasa mwisho wa siku ndio hivyo, tunaambia boda bodaboda tusiingie mjini. Lakini ukiangalia, mwisho wa siku hawa watu hawa wa, wa, wa, natukataza tusingie sisi mjini kwenye kampeni wanatutafuta sisi, kama sisi kwenye kampeni zao, bwana bodaboda na nini, tushiriki kwenye kampeni, wanatuahidi mambo kibao, lakini wakishapata sasa, ina maana wale wanatukataa sasa, sisi tusiingie mji. Sasa sisi tutafanya maisha gani? Kuna hisia zinazojitokeza kwa wengi kwamba madereva bodaboda wamekuwa wakitumiwa na baadhi ya wanasiasa wanaosaka ushawishi katika maeneo yao, ambao mara kwa mara husikika wakisema watakuwa tayari kulinda na kutetea masilahi ya madereva hao. Wakati mwingine ni jambo la kawaida kushuhudia msururu mrefu wa bodaboda pamoja na bajaji wanaotumika kufanikisha ama iwe harakati au kampeni za jambo fulani. Pengine huenda kutokana na umuhimu huu, ndiyo maana baadhi ya wanasiasa wameamua kujitokeza hadharani na kuwaunga mkono. Mathalani, siku moja tu baada ya tangazo lililotolewa na jiji la Dar es Salaam la kuwapiga marufuku kuingia katika maeneo ya katikati ya mji, baadhi ya wabunge walipaza sauti wakipinga hatua hiyo, Akitizama marufuku hiyo kama hatua ya kutaka kusumbua soko la ajira kwa vijana. Mbunge wa jimbo la Ubungo, Profesa Kitile Mkumbo, anasema huo si wakati wa kuendelea kubinya sekta isiyo rasmi. Kipaumbele cha sita kinazungumzia kutoa kuajiri wafanyakazi milioni nane kutoka sekta binafsi, kutoka sekta iliyo rasmi, isiyo rasmi, tutapata nini? Tutaenda kuwasumbua watu hawa, hawa ndio waajiri zetu. Lakini tuliahidi, tuliahidi kwamba tulitoa hadi kwa bodaboda hamtapigwa marufuku tena kwenda katikati ya jiji. Sasa tupate tamko la serikali kwamba hili tamko la jana ni la mwisho kusu. Mbunge mwingine kutoka jiji la Dar es Salaam, Jerry Silaa, anaonyesha haja ya muhimu iliyo wa bunge kulichukulia jambo hilo kama swala la dharura na linalopaswa kushughulikiwa haraka iwezekanavyo. Mheshimiwa Spika, leo imetokea Dar es Salaam. Lakini naamini tukilikalia kimya, kesho litatokea Mbeya, litatokea Arusha, litatokea Dodoma na maeneo mengine. Mheshimiwa Spika, ni kuombe kama itakuridhia na kama hoja hii itaungwa mkono na wabunge, tusimamishe ratiba ya Bunge tujadili maslahi mapana ya vijana hawa. Naomba kutoa hoja. Marufuku za aina hii zinazotolewa na utendaji wa serikali sio tu kwamba zimeshitua sekta ya usafiri bodaboda pekee, kumbe kumekuwa na kilio cha aina hii kutoka sehemu mbalimbali nchini. Spika wa Bunge Tulia anaitaka serikali kutoa tamko litakalobainisha hatima ya usafiri huu. Waheshimiwa wabunge, Mheshimiwa Waziri Mkuu yuko hapa, kiongozi wa shughuli za serikali bungeni, lakini pia mtendaji huko kwenye serikali. Waheshimiwa mawaziri, mko hapa. Jambo hili mlichukue, kwa sababu kama mmeweka hilo katazo, tunafahamu makatazo huwa yako mengi. Mbunge wa, mbunge wa Kigoma eh, mheshimiwa Asa Makanika pia alinieleza kwamba kule kwao kuna magari fulani hivi eh, ya usafiri yamekatazwa kutumika eh, kwa nini? Kwa sababu sijajua sababu vizuri, lakini ni kwamba hayo ndiyo magari yanayoweza kutumika kwa barabara za Kigoma. Sasa magari kama hayo nayo yamewekewa katazo. Kwa hiyo nadhani, nadhani waheshimiwa wabunge tukubaliane jambo hili serikali ikalifanyie kazi kwa upana wake, kwa maeneo yote ambayo yametolewa makatazo. Kwa hiyo kwa upande wa Dar es Salaam katazo hilo la bodaboda, lakini pia upande wa Kigoma nimeambiwa hayo magari yale madogo kabisa yanaitwa mchomoko, kitu kama hivyo yamekatazwa. Sasa kule hakuna usafiri mwingine zaidi ya hayo magari. Sasa ukiweka katazo, unataka wananchi wasafiri kwa namna gani? Kwa hiyo haya yote mawili myatazame na pia mwongozo um, mtakaotoa utaweka, utaweka sasa, um, utaleta mwelekeo mzuri wa maeneo mengine, makatazo ya namna hiyo yanavyotolewa, basi kuwe na taarifa fulani hivi ambazo sisi wawakilishi wa wananchi tutakuwa tunazielewa wote kwa pamoja, kwa sababu tunatamani wananchi wetu waendelee na shughuli zao za maendeleo, lakini wakati huo huo kama serikali kuna jambo inataka kulifanya kwenye hayo maeneo ambayo itahatarisha usalama wa hawa watu, basi tunaweza pia kuelezana kuliko, kuliko kuchukua tu haya maamuzi wakati mbadala haujapatikana. Kwa upande mwingine, inavyoonekana mvutano kama umepatiwa majawabu, ingawa baadhi ya madereva bodaboda bado wangali katika hali ya mashaka. Waziri wa TAMISEMI Innocent Bashungwa amefanya majadiliano ya kina na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam na kisha kufikia mwafaka. Mkuu huyu wa mkoa wa Dar es Salaam Amos Makalla amekutana na baadhi ya madereva bodaboda boda na kufahamisha kwamba mpango wa serikali ni kutaka kuwapanga madereva hao katika vituo maalum, wala siyo vinginevyo, kwamba hakuna katazo la bodaboda boda kuingia au kuingia mjini bali kuna utaratibu uliowekwa wa vituo kuja kwa utaratibu, jambo ambalo limefikiwa mwafaka na wadau wote. Baada ya mazungumzo yangu ya muda mrefu ya kumshawishi Mheshimiwa Waziri, natangaza rasmi, amekubali amekubali utaratibu uliowekwa kwamba wenzetu wa ulemavu na bajaji zenu muwe na eneo lenu na vituo vyenu, eneo lenu la kujidai, wow. Na hawa ambao walioupewa vituo tisa waendelee na utaratibu huo. Kwa hiyo ameridhia na ameridhika, kwa hiyo turudi kama ambavyo ilikuwa imepangwa. Nam, hayo ndio yanaendelea kushuhudiwa sasa, kuhusu madereva bodaboda pamoja boda, na bajaji na hatua mpya zinazochukuliwa na serikali juu yao. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, mimi ni George Jogopa. Asante sana George Jogopa kwa ripoti hii ya msikilizaji. Hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Aida Issa, mimi naitwa BMJ Mridhi. Naomba tukutane papa hapa hiyo kesho, inshaallah.