Obcinta ial weeradan waxay tahay tahay. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi ni Kennes Bwire, na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Aprili 21 mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika Afrika mashariki na kati pamoja na maziwa makuu na mtandao wetu wa www voa swahili com Katika matangazo yetu ya leo Kenya yawa mwenyeji wa mkutano kujadili yanayoendelea ya kati ya kundi la M23 na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Je, ni muhimu kufanyikia hapo? Ni muhimu ndio maana labda wamehitaji mpatanishi ambaye hajahusika kimasomaso katika hizo harakati na vurumai ambazo zinatendeka huko katika habari nyingine, wakili wa kujitegemea Peter Madeleka hadaiwa kukamatwa licha ya wafuatiliaji kusema kwamba kuna utata huko nchini Tanzania. Ya, kwa kweli kuna sintofahamu ya hali ya juu na habari tulizo nazo mpaka jana ni kwamba alikuwa uh, ametuhusiwa kuwasiliana na wakili wake na baadaye wakili akaenda, uh, lakini leo wakili wake amekwenda na familia vyombo vya polisi ka aliyekamatwa ni Pita mwingine, sio Pita Madereka. Kwa hayo na mengine utakayosikia katika matangazo yetu ya nusu saa, Tunakusihi basi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya. Kabla ya kwenda mbele na kwa lolote lile, tusikilize habari za dunia zikisomwa hapa na Kenesi Bwire. Russia imefanya jaribio la kombora la nyuklia ambalo rais wa nchi hiyo Vladimir Putin amesema kwamba litawafanya maadui wa Moscow kukoma na kufikiria tena. Jaribio hilo limefanyika miezi miwili tangu Russia ilipovamia Ukraine. Putin alionekana kwenye televisheni akiambiwa na wakuu wa jeshi kwamba kombora hilo la masafa marefu limefanyiwa majaribio kwa mara ya kwanza. Jaribio limefanyika kutoka Lesetki kaskazini magharibi mwa russia na limepiga malengo katika peninsula ya kamchatka umbali wa karibu kilomita elfu sita jaribio hilo la kombora hata hivyo halikushtua nchi za magharibi lakini limefanyika wakati kuna mivutano mikubwa ya kisiasa russia haijadhibiti mji wowote mkubwa wa ukraine tangu ilipotuma maelfu ya wanajeshi wake nchini ukraine februari 24 Marekani imetangaza msaada mwingine wa dola milioni 800 kwa Ukraine wakati vita vya Rusia nchini humo vikimaliza mwezi wa pili. Rais wa Marekani Joe Biden amezungumzia vita vya Ukraine hii leo Alhamisi katika ikulu ya White House na kusema kuwa pia wataipa msaada wa silaha nzito. Msaada wa Marekani kwa Ukraine unajiri wakati rais wa Rusia Vladimir Putin amewaamuru wanajeshi wake kuto kuvamia kiwanda cha chuma kilicho katika mji wa Mariupol nchini in Ukraine ambako kuna wanajeshi wa Ukraine. Putin amewambia waziri wake wa ulinzi Sergey Shoigu katika kikao kilichoonyeshwa kwenye televisheni kwamba wanajeshi wa Russia wanastahili kukizingira kiwanda hicho kiasi kwamba hata nzi asipate nafasi ya kupita, akiongezea kwamba hatua ya kukishambulia kiwanda hicho itawaweka wanajeshi wa Russia katika hatari isiyokuwa na maana yoyote. Shoigu amemwambia Putin kwamba wanajeshi elfu mbili wa Ukrain wamo katika kiwanda cha Azovistal. Jeshi la anga la Israel na wanamgambo wa Palestina wamepambana kote ukanda wa Gaza mapema hii leo Alhamisi, huku makabiliano yakitokea kwa mara nyingine katika sehemu hiyo takatifu zaidi ya Jerusalemu. Machafuko katika eneo la Gaza yamesababishwa na mzozo kati ya polisi wa Israel na raia wa Palestina mjini Jerusalemu. Shambulizi la roketi lililovurumishwa kutoka Gaza wiki hii liliharibu hali ya utulivu iliyokuwa imeshuhudiwa kwa muda wa miezi kadhaa. Wapiganaji wa Palestina walirusha roketi mbili kutoka Gaza kuelekea Israeli Jumatano jioni na mapema Alhamisi, huku ndege ya kivita ya Israel ikitekeleza mashambulizi katika ngome inayokaliwa na kundi la Hamas. Jeshi la Israeli limesema kwamba shambulizi jingine la roketi limepiga sehemu ya mji wa kusini mwa Derot ndani ya Israel na jingine kuangukia Gaza. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mpinzani wake katika kinyang'anyiro cha urais Marie Le Pen mwenye siasa kali za mrengo wa kulia wanaendelea na kampeni, baada ya kushiriki mjadala mkali ambapo walitofautiana kuhusu uhusiano wa Rasha na uvaaji wa hijabu kwa wanawake wa Kiislamu wamejadiliana pia kuhusu ushawishi wa Ujerumani barani Afrika. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Bi Lapen alianza kwa kumkosoa Bwana Macron kwa kuangazia zaidi Ulaya na sio dunia. Ufaransa imekuwa nchi ya bara hili, sisi ni nguvu ya kimataifa na tunahitaji kuangalia upya matarajio yetu ya ushawishi wa kimataifa, kufanya kazi pamoja na washirika maalum, hasa nchi zinazozungumza Kifaransa huko Afrika ambao ni washirika wa, wa muda mrefu wa Ufaransa. tunahitaji kurejesha upya ushirikiano wetu, alisema bwana Macron. alijibu kwa kusisitiza juhudi za kurekebisha uhusiano na makoloni ya zamani na kueleza urithi wa ukoloni. nimekuwa Afrika kuliko watangulizi wangu wote, ninatathmini uhusiano huu niliuanzisha tena, niliuzindua tena na nimekuwa mwaminifu na jasiri kuhusu historia yetu, alisema. Hali ya Ufaransa kutokuwa maarufu Afrika inazidi kuongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa kwa miongo kadhaa, licha ya bwana Macron kuongeza misaada, kushawishi kurejeshwa kwa vitu vya thamani vya kitamaduni vilivyoibwa wakati wa vita vya kikoloni na kufanya juhudi kuwahusisha vijana na jumuiya za kiraia. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Shambulizi la bomu katika msikiti wa washia uliokuwa umejaa waumini limeua watu 17 na kujeruhi wengine 52 nchini Afghanistan. Shambulizi limetokea wakati wa maombi ya dhuhuri katika mji wa Mazar Sharif, mkoa wa Balk ulio kaskazini mwa Afghanistan. Mkuu wa hospitali kubwa ya sehemu hiyo ya Abu Al Sinail Balki Gudsdin ameambia Sauti ya Amerika kwamba watu sita kati ya waliojeruhiwa walikuwa katika hali mbaya. Walioshuhudia tukio hilo wamesema kwamba huenda idadi ya watu waliokufa ni kubwa kuliko ilivyotangazwa. Kundi la wanamgambo la IS Korasan lenye ushirikiano na kundi la Islamic State limedai kutekeleza shambulizi hilo. Umoja wa Mataifa umesema kwamba unasikitika sana kwamba serikali ya Mali imezuia wachunguzi wake kuingia katika mji ambapo wanajeshi na watu wanaodhaniwa kuwa mamluki wa Rasha waliua mamia ya raia, kulingana na ripoti ya shirika linalofuatilia haki za binadamu la Human Rights Watch. Karibu wanaume mia tatu wanaaminika kuuawa kwa kupigwa risasi kati ya tarehe 27 na 31 mwezi Machi katika mji wa Mora wenye wakazi karibu elfu kumi. Mji huo umeingiliwa na wapiganaji wa Kiislamu. Walionusurika kuuawa walisema kwamba mamluki wanaoaminika kutoka Rasia walishiriki katika mauaji hayo yaliyosababisha shutuma makali kote duniani na kupelekea Umoja wa Mataifa kuanzisha uchunguzi. Mali imekanusha madai ya kusimamisha operesheni hiyo katika mji wa Mora na imesema kwamba itafanya uchunguzi wake. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Saif Magango amesema kwamba huenda zaidi ya watu mia tano waliuliwa. Kuna ripoti kwamba wanajeshi walinajisi wanawake na kuiba mali. Chama kinachotawala nchini Nigeria cha All Progressive Party, APC, kimetangaza kwamba kitafanya uchunguzi wake uchaguzi wake wa mchujo kati ya tarehe 30 na 31 mwezi Mei. Rais wa sasa Mahamadu Buhari anaondoka madarakani baada ya kuhudumu mihula miwili. Vyama vya kisiasa vya Nigeria vinatakiwa kuwasilisha majina ya wa wagombea wa urais kwa tume ya uchaguzi ifikapo Juni tarehe tatu. Kampeni zimepangiwa kuanza mwezi Septemba. Makamu wa rais wa sasa Yemi Osinbajo na aliyekuwa gavana wa mji wa Lagos Asiwaju Bola Tinubu ndio washindani wakuu katika kinyang'anyiro cha urais uchaguzi wa mchujo kwa magavana na wabunge umepangiwa kufanyika kati ya tarehe 18 na 24 mwezi Mei. Na rais wa China Xi Jinping amesisitiza msimamo wake kwamba migogoro ya kimataifa inastahili kusuluhishwa kupitia mazungumzo na wala sio kuwekewa vikwazo. Matamshi yake yanalenga vikwazo vya nchi za Magharibi dhidi ya Russia kutokana na uvamizi wake nchini Ukraine. Akizungumza katika kongamano mjini Hainan, in amesema kwamba China ninaheshimu sana uhuru na mipaka ya nchi zote na haiwezi kuingilia mambo ya ndani ya nchi hizo. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na bara. Baada ya kumsikiliza Kennesi Bwire akitupasha na habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia na ripoti ya kwamba Kenya Alhamisi imekuwa mwenyeji wa mkutano wa marais wa Uganda, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na Burundi kujadili mapigano makali yanayoendelea kati ya kundi la waasi wa M23 na wanajeshi wa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mashariki mwa nchi hiyo, karibu na mpaka wa Uganda. Viongozi wa nchi hizo wamejadili jinsi ya kurejesha utulivu katika maeneo yanayokabiliwa na, na vita na kuweka mkakati wa kuwaafikia mwafaka kuleta usalama nchini DRC. Je, mkutano huo jijini Nairobi utaleta suluhu? Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Alhamisi amewakaribisha jijini Nairobi Rais Felix Antoni Chisekedi Chilombo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Evaristi Ndaishimi wa Burundi na Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda, pamoja na waziri wa mambo ya kigeni wa Rwanda aliyemwakilisha Rais Paul Kagame kujadili hali ya usalama katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mapigano makali ambayo yamekuwa yakiendelea kwa muda sasa, kati ya jeshi la FRDC la Congo na wapiganaji waasi wa M23 mashariki mwa nchi hiyo. Mkutano huu ulioanza adhuhuri jijini Nairobi ni mwendelezo wa mkutano mdogo uliofanyika wiki mbili zilizopita jijini Nairobi, uliowaleta pamoja viongozi wa kanda ya nchi za maziwa makuu kujadili hali halisi ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vyanzo vyetu vya habari vimebainisha kwamba miongoni mwa yaliyojadiliwa na marais hawa ni kuzuka upya kwa waasi wa M23 na makundi mengine yenye silaha kali ndani na nje ya DRC ambayo bado yamejificha mashariki mwa nchi hiyo kama ADF na kuendelea kusababisha maafa na mahangaiko makubwa. Kundi la waasi la M23 lilikuwa limetangaza kusitisha mapigano majuma kadhaa baada ya makabiliano mabaya mashariki mwa DRC ambapo watu kadhaa na wanajeshi kuuawa huku maelfu ya watu wakikimbilia Uganda. Jeshi la FRDC la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo limekuwa na mpango wa kushambulia sehemu walipo wapiganaji wa M23 kusini mashariki mwa DRC, wakati jeshi la Uganda likionekana kuimarisha usalama katika mpaka wake kudhibiti mapigano kusambaa hadi nchini Uganda. Mkutano huu unajiri wakati Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imeshutumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi hao wa M23, madai inayoyapinga Rwanda. Je, Nairobi ina nafasi gani katika usuluhishaji wa mzozo huu wa miaka mingi? Swali hili limemuuliza Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mfuatiliaji wa diplomasia na maswala ya uongozi katika nchi zilizo katika ukanda wa maziwa makuu. Ni muhimu, ndio maana labda wamehitaji mpatanishi ambaye hajahusika kimasomaso katika hizo harakati na vurumai ambazo zinatendeka huko. Kwa hivyo tunaweza kusema kuwepo kwa mkutano huu katika nchi ya Kenya, katika mji wa Nairobi, na chini ya usimamizi wa Rais Uhuru Kenyatta ni thibitisho tu kwamba wote wamekubali kwamba wanaweza kupata upatanisho. Haijabainika iwapo waasi wa M23 ni sehemu ya mazungumzo haya lakini Profesa Chacha anaeleza kuwa ndiposa pawepo na suluhu ya kudumu, wanahitajika kuwa sehemu ya mazungumzo hayo ambayo yamefanywa kisiri jijini Nairobi. Nafikiri labda wakiwa sehemu watakuwa ni kuelezwa makubaliano ambayo yameafikiwa na kuambiwa kile ambacho kinatakikana wakitekeleze, kwa sababu wao ndio chanzo cha matatizo ambayo yanajadiliwa kwa sasa. Mkutano kati ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni, Felix Antoine Chisekedi Chilombo wa DRC, Evarisi Ndaishimia wa Burundi na Rwanda iliyotuma mjumbe wake unatajwa kuwa na umuhimu mkubwa katika usuluhishaji wa mgogoro huu, kwani pande zote zimeshutumiwa kiasi fulani kuchangia mgogoro huu wa miaka mingi. Hadi tukienda hewani, mengi yaliyoafikiwa kwenye mkutano huu hayakuwa yametangazwa kutokana na usiri wa mkutano wenyewe. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kutoka Nairobi tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako makundi mbali ya vijana na mashirika ya kiraia wilayani Ruchuru huko Kivu Kaskazini amemwomba rais wa taifa hilo Felix Chisekedi kuepuka mazungumzo yoyote na kundi la wasi wa M23, kwani mazungumzo hayo yanaweza kuliletea taifa hilo e, katika hali ya njia na ambayo yatafanya mambo yaende mrama. Austeri Malivika na ripoti zaidi kutoka Rutshuru. Mgombe wa Claude aliyekuwa kiongozi wa vijana na baadaye kiongozi wa shirika la kiraia pa Uvira Kivu Kusini, mpakani mwa Kongo na Burundi, na kwa sasa akiwa katika bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema muda wa mazungumzo kwa makundi ya wapiganaji ama ya waasi katika eneo hili na rais Felix Tshisekedi Kuepuka mazungumzo yoyote na waasi wa M ishirini na tatu, muda wa mazungumzo umeshapita. Unajua eh, kwa nchi yetu majangili wengi wameelewa ya kwamba eh, kuingia kwenye serikali, kuingia kwenye jeshi yetu ya ya Congo inabidi uunde eh, kikundi fulani na uweze kuweka presion kwa serikali ili muweze kuzungumza. Mimi nawaza ya kwamba wakati ya mazungumzo imepita. Tukishasema leo serikali iweze kuzungumza na vikundi vyote vyenye kushikilia silaha, waweze kusikia e, matakwa matakwa yao. Mimi nawaza ya kwamba itabidi kutosha, e, kufuta serikali yote na kukamata sasa wale watu ambao watatoka kwenye hivyo vikundi vyenye kushikilia silaha, wao, oh, ndio waongoze waongoze nchi. Mgombe Rwa Claude amesema hayo kufatia mkutano wa maraisi wa Uganda, Rwanda, Kenya, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Burundi unaofanyika njini Kenya, mjini Nairobi, wakizungumzia swala la usalama mashariki mwa Kongo na vile swala la uasi wa M23 pamoja na swala la kigaidi. Vijana wakiomba jeshi la Kongo kupambana na waasi hao kuliko kuzungumza. Kasiano Ombeni: tumeteseka siku nyingi na vita hii, watu wameteseka sana, na tumesema hatuwezi kubaki kimya. Unajua, popote vita inapitikana ni sherti rahia iungane na askari ayo na askari ya nchi. Mnajua kama rahia haiko nyuma ya askari, vita haiwezi kuwezekana. Na tumesema kwa, kwa sababu sisi ndio tumekuwa ba victime ya kwanja ya hii vita. Ni sherti tuwezi kuonyesha FRDC, yani askari yetu, ya kwamba tuko nyuma yake. Vijana nao wakisema wapo tayari kushirikiana vilivyo na kuhamasisha wananchi kushirikiana na jeshi tiifu kwa serikali. Jiste Kalehesere, kiongozi wa vijana wilayani Ruchuru: tumeteseka na vita eh, kumepita zaidi ya miaka makumi mbili tukiishi hali ya vita eh, baba zetu mama zetu amebakwa, eh, ufugo wetu umenyanyaswa, eh, mali yetu kabisa yameporwa. Nasi kama vijana tumesema hatutaendelea kukubali hiyo, lazima tuweze kutia eh, mwisho kwa hii vita ambayo imetulazimishwa na adui wa amani na adui huyo ni M23. Lazima tukolabore na guvernema tukolabore na FARDC yetu kwa kuweza kutia mwisho kabisa kukamilisha, tumemaliza hii vita ya M23. M23 M23 ikisema kwamba njia bora ya kuhudumisha amani na usalama na maridhiano ni mazungumzo. Hoser Malivika, VOA, Ruchuru na nchini Tanzania, wakili wa kujitegemea Peter Madeleka amedaiwa kukamatwa na wanaodaiwa kuwa ni polisi, ingawa mpaka sasa hakujawa na taarifa kutoka jeshi hilo kuthibitisha kukamatwa huko. Wanaharakati wa vyombo vya habari vinaendelea kutaka kujua mahali alipo wakili huyo. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania Anahenga kujua anachokifahamu kuhusu suala la wakili Peter Madeleka. Ja, kwa kweli kuna sintofahamu ya hali ya juu, na habari tulizo nazo mpaka jana ni kwamba alikuwa ameruhusiwa ame kuwasiliana na wakili wake, na baadaye wakili aka, akaenda, lakini leo wakili wake amekwenda na fami, na familia wakaambiwa kumbe aliyekamatwa vyombo pol, e, pol, vya polisi kawambiwa aliyekamatwa nipita mwingine, sio Pita Madeleka. Kwa hiyo sasa, haijulikani yuko wapi, kwa sababu pale sent wanasema, sent polisi wanasema wao hawajui hawana mtu kama huyu wanamshikilia, lakini kuanzia mwanzo walikuwa wanaonyesha kwamba alikuwa amekamatwa na polisi. Kwa hiyo haijulikani hai, vizuri sana alipo, haijulikani amekamatwa eh, kamatwa vipi, katika mazingira gani? Yaani, kuna sitofahamu ya hali ya juu ambayo sio sio afya sana kwenye masuala ya haki za haki jinai na ni kweli, kwa sababu kwenye masuala ya haki jinai, kama unavyosema, inatakiwa mtu akikamatwa ifahamike yuko wapi na aweze kufikishwa mahakamani kwa kosa ulalo inategemea amekamatwa nalo. Sasa pengine ambacho mnafahamu kuhusu Peter Madeleka, maanake hoteli ambayo alikuwepo wanasema kwamba hayupo tena pale hotelini. Pengine wewe unachofahamu, Peter siku za karibuni amekuwa akizungumza sana, yale alikuwa akizungumza na kusema kwamba pia ana wasiwasi wa maisha yake. Yapi ambao umeyasikia ambayo Peter aliwahi kuyaeleza? Ni kweli e, Peter amekuwa ni mtu ambaye ni wakili ambaye ni wakili anayependa kufurahia haki yake ya kujieleza na kutoa maoni, na amekuwa akitoa maoni mbalimbali, sio sio kipindi hiki cha karibuni tu, hata hata mwaka jana, mwaka juzi, amekuwa akitoa maoni yake kwenye mambo mbalimbali, na juzi kati sasa ndo akapata e, kama vitisho na kusema kwamba yuko kwenye kwenye hatari. Um, sasa yule aliye kwenye hatari tena, tukaona kwamba ametoweka na amekamatwa katika mazingira ambayo sio ya kawaida yeah, ambapo um, kwenye sheria na haki ni kwamba mtu akisema, uh, iko hatarini anatakiwa ndio alindwe zaidi, au hata kama anaambiwa njoo polisi ni kwa ajili ya kumsaidia kumlinda zaidi, sio kwa ajili tena kumfanya apotee lakini kama pia anakamatwa mtu, hatukatai uh, mtu kukamatwa kama anakosa, kwa sababu sheria inatakiwa mtu akamatwe kama anakosa, lakini sheria hiyo hiyo inasema mtu akikamatwa, uh, wafamilia yake wapate uwezo wa kumuona, apate uwezo wa kuweka wakili kama anaweza, ndugu zake waweze kujua yuko wapi, na kama kosa inadhaminika basi aweze kupewa dhamana. E, kama halidhaminiki bado anatakiwa ana, ana, aone na wakili wake na apate nafasi ya jamii ku, kujua yuko wapi. Ni Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania Ana Henga akizungumza na VOA. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia matarajio ya kurejeshwa kwa utawala wa kiraia nchini Chad yanayoonekana kufifia, takribani mwaka mmoja baada ya mtoto wa kiume wa kiongozi wa siku nyingi kushika hatamu za uongozi kufuatia kifo cha baba yake ambaye alikuwa kwenye mapigano dhidi ya waasi. Lakini katika mkesha wa maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kuteuliwa kama rais wa mpito hapo Aprili 2021 Jenerali Mahamat Idris Deby, Chad bado inaendelea kwenye kipindi cha mpito. Hadija Riami anatupasha zaidi. Mwaka mmoja uliopita taifa la Afrika Magharibi la Chad lilishangazwa pale kiongozi wake wa miaka 30 Idris Deby Itno alipofariki kutokana na majeraha aliyopata baada ya kuongoza operesheni dhidi ya waasi lakini kwa raia wengi wa chadu wasiwasi hivi leo unaonekana si mkubwa kwa mustakbali wa kisiasa wa nchi hiyo chini ya utawala wa mtoto wake debi mwenye umri wa miaka 38 jeneral muhammad idris debi itno kuliko ambavyo anavyoweza kukabiliana na mahitaji ya siku kwa siku katika hotuba yake kwa taifa jumaatano jeneral debi alisema kwamba kinyume na ubashiri wa mpasuko wa kijamii na vurugu za kitaasisi katika nchi yetu, kipindi cha mpito kitaendelea kwa uthabiti na kwa uzuri kama inavyotatikana kwa mara ya kwanza tangu mwaka wa 1979, kwa wa 1979. Wanajeshi wa chadi hivi sasa wanalipwa mishahara ambayo inawaruhusu kuchangia kwa ajili ya kustaafu kwao, na hifadhi ya kijamii Alain, mwenye umri wa miaka kumi na nane, ambaye ni mchuuzi, anatumia siku nzima katika jua kali akiuza vipakiti vya maji ya kunywa karibu na soko la Ada Bojumal katika mji mkuu wa Chad, Njamena. Mwisho wa siku anajipatia walau faranga elfu mbili sawa na dola tatu na senti thelathini na tano au yuro tatu. Akiongea na mwandishi wa habari wa AFP akiomba jina lake kamili lisitumike kwa kuhofia usalama wake Alain alisema kwamba mwaka huu kwa hakika ni mgumu, huwezi kuudha bidhaa. Anakiri kwamba baba yake Debi aliiendesha vizuri nchi kuliko mwanawe. Ufaransa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika umeutaka utawala kuweka tarehe ya mwisho katika muda wa miezi kumi na nane, lakini mipasuko imejitokeza kwenye mpango wa Debi mara tu baada ya kutangazwa tangu wakati huo imezidi kuongezeka na hivi leo, wataalam wana mashaka kwa ratiba ya awali inaweza kuendelezwa ndani ya miezi michache tu. Deby alisema huenda akaomba kuongeza muda baada ya miezi kumi na nane kama wananchi wa Chad watabainisha hawawezi kukubaliana miongoni mwao wenyewe. Kiini cha mipango ya Deby ni mkutano wa kitaifa ambao utaidhinisha njia ya kuelekea kwenye utawala wa kiraia. Dialogue national Le 10 mai 2022 kama ilivyotangazwa awali mjadala wa kitaifa unaojumuisha wote utaanza a mei di kumi di mwaka huu mjini Jamena huu ni mkutano muhimu sana si wa kuukosa mwishowe nchi yetu pendwa na nzuri itakuwa na taasisi ya kudumu ambayo itakidhi utashi wa dhati wana kweli wa kisheria kwa ajili ya utaifa wa watu wa Chad. Hata hivyo upinzani wa kisiasa wa Chad tayari umetishia kususia mjadala huo. Mazungumzo ya awali kati ya utawala na makundi ya waasi walikutana nchini Qatar, katika mji mkuu Doha, kuanzia Machi kumi na mbili baada ya uchelewesho, lakini mazungumzo yaligubikwa na mashaka na kutoaminiana miongoni mwa waasi wenyewe. Roland Marshal wa kituo cha kimataifa cha utafiti cer katika shule ya sayansi ya siasa mjini Paris anasema Doha haisongi mbele, mkataba utakuwa vigumu sana kuufanikisha na hili litachelewesha kipindi cha mpito. Mpaka hivi karibuni kabisa, kama Jumamosi, utawala ulisisitiza kwamba utasimamia tarehe ya Mei kumi. Na wakati wa hotuba yake hivi karibuni, Debi aliwataka wananchi wa Chad kufanya kazi pamoja kufikia makubaliano. Hebu sote tuchukue hatua kamili kwa fursa hii ya mwisho ambayo historia inatupa hivi leo ili tukae pamoja mezani kujadili pamoja kwa uhuru wazi wazi na enzi ya siku za usoni ya nchi yetu pendwa na nzuri. Kama kiongozi kijana anajaribu kuzileta pande zote pamoja, maandamano yamepangwa katika miezi ya karibuni katika mji mkuu ili kupinga dhidi ya kupanda kwa gharama za maisha masuala ya kijamii ni tatizo kwa mamlaka , alisema mtafiti wa sayansi Kelma Manatuma. Yanaweza kuleta matatizo. Asante Khadija Riyami kwa makala hiyo, na hivi sasa unasikiliza matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kabla ya kukabilisha matangazo yetu ya leo, tumwalike tena Kennedy Bwire kwa ajili ya kukusomea muhtasari wa habari. Rusia imefanya jaribio la kombora la nyuklia ambalo rais wa nchi hiyo Vladimir Putin amesema kwamba litawafanya maadui wa Mosco kukoma na kufikiria tena. Marekani imetangaza msaada mwingine wa dola milioni mia nane kwa Ukraine wakati vita vya Rusia nchini humo vikimaliza. Mwezi wa Aprili Putin amewambia waziri wake kwamba wasivamie kiwanda cha chuma ambacho kuna wapiganaji wa Ukraine na wahakikishe kwamba hakuna mtu yeyote au inzi inatoka katika kiwanda hicho. Jeshi la anga la Israeli na wanamgambo wa Palestina wamepambana kote ukanda wa Gaza mapema hii leo Alhamisi, huku makabiliano yakitokea kwa mara nyingine katika sehemu hiyo takatifu zaidi ya Jerusalemu. Shambulizi la bomu katika msikiti wa Washia uliokuwa umejaa waumini limeua watu 17 na kujeruhi wengine hamsini na wawili nchini Afghanistan. Umoja wa Mataifa umesema kwamba unasikitika sana kwamba serikali ya Mali imezuia wachunguzi wake kuingia katika mji ambapo wanajeshi na watu wanaodhaniwa kuwa mamluki wa Russia waliua mamia ya raia. Chama kinachotawala nchini Nigeria cha All People's Progressive Party kimetangaza kwamba kitafanya uchaguzi wake wa mchujo kati ya tarehe 30 na 31, na 31 na mwezi Mei. Rais wa China Xi Jinping amesisitiza msimamo wa serikali yake kwamba migogoro ya kimataifa inastahili kusuluhishwa kupitia mazungumzo na wala asiyo kuwekewa vikwazo. Na hapa ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha wali matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi ni Sandey Shomari. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Kennesi Bwire tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.