Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express barabara kabisa, msikilizaji, ni saa tatu na nusu za asubuhi mjini Washington DC, saa tisa na nusu afrika ya kati, kumi na nusu alasiri ya Afrika ya mashariki. Ndani ya nyumba ikiwa nimekushajaa tele kama pishi la mchele ni Sunday Shomari siku hii ya Aprili ishirini au siku ya Jumatano Idi Ligongo niko naye ndani ya nyumba hapa namwona yuko standby. Uh, Idi niambie Bwana, sande Shomari, mi mambo ni poa kabisa. Niko fresh kabisa, naamini msikilizaji um, wetu popote pale ambapo anatusikiliza yuko naye bambam. Mambo ni murwa kabisa. Tunawakaribisha katika matangazo ya VOA Express. Sande, Jumamoja limepita hapa. Naam, nilitania wasikilizaji wetu ambao wako eneo letu lili la maziwa makuu Afrika Mashariki na Kati kwamba jamani, kijoto kinaanza kurejea hapa kwa hiyo vile vitishe vyetu vikali vikali vile tuka tunaanza kuvipiga bwana. Baridi imegoma kweli kweli kuondoka. <laughs> <laughs> imegoma vibaya sana Eni, na leo naamka firi... unakutana na baridi sio ya kawaida. Du, hii kitu vipi? na jana vile vile inagonga, yaani kutafikiri kuna mtu kasema ukome. <laughs> <laughs> Sasa leo tuko na mambo mengi sana ndani ya matangazo ya VOA Express tukiangazia e, tangazo ama habari ambayo haifurahishi sana ya kifo cha mwanariadha kule nchini Kenya. E, tutaangalia namna gani vijana wanatumia fursa hivi sasa, eneo letu lile la Afrika Mashariki na Kati. Watu wanadai kwamba kuna mfumuko mkubwa e, wa bei ya vitu kutokana na vita vya Russia. Sasa je, vijana wanaweza vipi kutumia hii fursa? Bila shaka na vilevile, basi kwa sababu wanawake wamekuwa kukutana na ghasia kama hizi, nini wafanye e, katika kuepuka ghasia kwenye mahusiano yao? Ukikuwa kwa mahusiano na mtu na uone huyo mtu ya kwamba anakudhulumu, ni vizuri uondoke uachane na huo uhusiano uweze kukinga maisha yako. Sawa kabisa. Basi hayo tu ni baadhi ya mambo utayosikia katika matangazo yetu ya VOA Express. Cas stand by kando ya redio yako, usiondoke. Pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Basi moja kwa moja, Ligongo, tuelekee huko nchini Kenya. E, kama tulivyozungumza, taarifa ya kusikilisha walosema kwamba imekuwa sasa kipindi cha miezi saba tu kumeshuhudiwa kuwawa wanawake wawili katika masuala ya riadha. E, mwishoni mwa juma kugundulika na siku ya Jumanne umegundulika mwili wa mwanariadha wa Kenya Damaris Mudhi Mutua Jumanne, nyumbani kwa rafiki yake wa kiume e, katika eneo la Lilies Estate katika mji wa Iten kule Kenya, ambapo polisi sasa wanamtaja e, rafiki yake wa kiume Kokifai, raia wa Ethiopia kama mtuhumiwa na anatafutwa na polisi hivi sasa. Na polisi wanasema kwamba wanaamini moja hayo itokea mwishoni mwa juma kwa sababu bwana alionekana naye siku ya Jumapili na rafiki yake wa kike, na wanasema kijana huyo inaaminika amekimbia nchi. Sasa hii ni miezi saba tu idi baada ya mwanariadha mwingine Agnes Tirop kuawa huko huko Iten. Na kutokana na hayo basi nimezungumza na Brenda Kangai, mwanaharakati huyu wa haki za wanawake ambaye pia anagombea kiti cha uwakilishi katika kaunti ya Nairobi. Brenda, sasa hebu tueleze kwamba pengine e, kunapokuwa na hali kama hii, wanawake watakiwa wafanye nini kuepuka hatari kama hizi kwenye mahusiano yao au ndoa? Ukikuwa kwa mahusiano na mtu na uone huyo mtu ya kwamba anakudhurumu, ni vizuri uondoke, uachane na huo uhusiano uweze kukinga maisha yako, kwa sababu kabla mtu auliwe anakwanga amepewa one binadamu ni yule yule, utaona amabesa anakugonga. So it is always good wa, wa, wake wakiona red flag wanaondokea hizo ndoa haraka sana, ama hiyo mahusiano na Brenda vilevile vile, uh, maanake tunashuhudia haya matukio ya kama vile yanaongezeka, maanake juma iliyopita tumezungumza sana ndani ya matangazo haya ya VOA Express. Sande. Mm, Shomari, sasa nini ambacho unashauri kifanyike ili kupunguza eh, matukio kama haya? Serikali ni vizuri inafungwa tu kama au kifungo cha maisha inapeana warning kwa mtu akiua mwenzake kwa sababu ya mapenzi ama kwa sababu ya kitu kingine atachukuliwa hatua, na hakuna mtu ambaye atapendelewa. Wewe kama ni mwanaume na unaona unaenda mwanamke na mwanamke pia akupendi, siondoke, utafute mwanamke mwingine. Wanawake ni wengi, si vizuri kuua a, kwa sababu ya mapenzi. Mtu anakunyima mapenzi na hata akutambui, akupendi, mwondokee, nenda tafuta mwingine. Asante uh, sana Brenda Kangai, mwanaharakati wa haki za wanawake na pia mgombea kiti cha uwakilishi kule kaunti ya Nairobi, Kenya. Kweli hili kama unaona kama mambo hayaendi basi, hamna haja ya kuendelea na mahusiano alafu, hata wahenga wa Kiswahili wa walishasema kwamba asiyekupenda achana naye. Hmm. Na mtu asiekupenda kuna ishara tu, unajua mtu asiekupenda, utajua huyu mtu hanipendi. Na mara nyingine unakuta mtu unaonyeshwa ishara kwamba huyu mtu hanipendi, lakini hutaki kukubali. E, kutokana na penzi haya, basi ni DJ Mafurisa akiwa na wiski ngoma hii wakati mm. Wizkid ndo anakuja kuja, yani anatoka no. na anza kukamata kamata kidogo eh, soko la muziki hapa, anakwambia Soweto beby, mahadhi haya ya Afrika Kusini kabla mapiano haijawa mapiano leo, sikiliza ki <laughs> hii bwana, hii ngoma hiyo, ukisikiliza, mi napata tu kichwani, yanakuja yale majina ya yakina Kumalo, wakina Dlamini, wakina Mpumelelo, wakina Kosa Kizulu, he, leo mani, tunajaribu kuona umefika, oh, Afrika Kusini kule, nimefika Afrika Kusini kule. Mm. Hili, mambo ni mengi sana. Kunja, mfwetu. <laughs> <laughs> Mfwetu ni ndugu, basi tusonge mbele ndani ya matangazo ya VOA Express na moja kwa moja tunaelekea kuangazia, eh, hali eh, ambayo ipo hivi sasa Sandy Shomari, kutokana na ugumu wa maisha, maanake kule ndugu zetu sasa hivi sio mm. uh, tu kule, hata hapa, eh, hali ya maisha imepanda, maana mafuta yamepanda kwelikweli. Mi siku hizi bwana, pamoja na baridi mm. Aa, natembea sana kwa mguu, inasaidia sana mm. Kwanza mazoezi mm. Sasa, kutokana na sababu ya vita vya Ukraine na Rusia, na ikizingatiwa kwamba serikali za Afrika Mashariki zimeshakiri kusababisha mfumuko wa bei, bado inaelezwa kuwa ni fursa muhimu kwa vijana kujiajiri. Tunaye hapa Godfrey Mnubi, huyu ni kijana ambaye ni msomi wa masuala ya uchumi na ujasiriamali na tunataka kujua kutoka kwake nini ambacho anakiona kama changamoto kwa vijana eh, kutambua fursa hizi kwa kipindi kama hiki. Sasa kwa mazingira ya sasa fursa iliyopo, Mnubi, tueleze, ni nini fursa iliyopo kwa vijana wetu? Cha kwanza ni kuongeza ubunifu na ujuzi katika kutumia nishati mbadala. Kuna gesi katika magari yanatumika, kuna nishati ya upepo, kuna magari ya umeme, lakini lazima tukuze soko la ndani katika kuzalisha, kutumia malighafi na bidhaa za ndani zinazotengenezwa Ukiangalia nchi nyingi sana ni kipaumbele kwa vijana. Kuna mikopo wezeshi inatolewa kwa vijana, kuna mikopo ya kilimo inatolewa kwa vijana. Hiyo ni fursa ya kwanza, kuhakikisha tunatumia mali za bidhaa zinazotengenezwa ndani, na vilevile lazima tutambue kwamba hizi nchi lazima ziwe ziweke kipaumbele katika serikali zao kuwa na mikakati ya kitaifa ya kuhakikisha inajengea uwezo wa vijana inawapa ujuzi na maarifa. Fursa inatengenezwa na, ili kutengenezwa, inabidi watu waigundue. Kwao ni jukumu la jamii, jukumu la serikali kuwaelezea wa vijana fursa iliyopo sasa. Mnubi, labda unaona changamoto iliyopo sasa ni nini katika kutumia hizi fursa ambazo zipo kwa vijana? Kwasio, fursa inaweza ikawepo, lakini kama una mbinu, una ujuzi, una maarifa ya kukamata ile fursa, unaweza ukaikamata. Kwayo ni wajibu wa jamii, wajibu wa serikali kuwaelekeza hizi fursa, kuziibua hizi fursa kwa vijana waweze kuzielewa, na wakizielewa iwape ujuzi na maarifa wa kuzikamata na kufanyia kazi hizo fursa. Kwa hali ya dunia imebadilika, teknolojia inaenda kwa kasi sana. Kwao lazima vijana katika elimu walionayo lazima wapewe hizi ufundi, vocational skills. lazima wana ujuzi unaoendana na mazingira yao so tuko Tanzania tuko Kenya tuko Afrika, kuna nchi nyingi sana za nchi za Afrika Mashariki, kuna fursa zinazopatikana ndani ya nchi. Vijana lazima wasijue fursa zilizopo, kama ni uvuvi katika maeneo yao, kama ni kilimo, kama ni biashara. Cha kwanza lazima wapate zile start zinazoweza zikawasaidia kukidhi na kuyaishi maisha yanayozunguka haya. Basi huyo ni uh, Godfrey Mnubi akieleza e, kile ambacho anakiona kwamba fursa ambazo zipo, manake E, wanakwambia rumba imekuwa kali kweli, kweli, lakini rumba inapokuwa kali maanake ni fursa vile vile, akili inabidi changamke, utafute namna ya kupambana ya kupambana no. Unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC VOA. Nam moja kwa moja basi, matangazo haya mtazaji unayapata pia kupitia redio ya shirika kule nchini Kenya, sauti mwana radio, eneo, kusau, radio ya mwananchi redio eneo la Nakuru, bila kusahau kule redio ya Voi Bungoma, sasa redio hali kadhalika Tanzania ni 255 Global Radio, bila kusahau washirika wetu Dodoma FM pale Dodoma, kuna pale Nuru FM, kuna Ki FM kule Songea, kuna Hits FM kule Zanzibar visiwani, Voice of Korogwe kule Korogwe, Tanga waja leo warudi leo <laughs> Ukraine Jumatano imesema kwamba kumekuwa na makubaliano ya awali na Russia kuondoa raia katika mji uliozungukwa wa Mariupol, wakati Russia kwa mara nyingine ikitaka vikosi vya Ukraine kujisalimisha. Naibu waziri mkuu wa Ukraine Iriana Vereshukchuk amesema ah, makubaliano ya njia maalum ya shughuli za kibinadamu itaruhusu wanawake, watoto na wazee kuondoka katika mji huo. Naibu waziri mkuu huyo aliripoti kuwa ni siku tatu mfululizo za kutofanikiwa kuweka njia zote maalum kwa ajili ya shughuli za kibinadamu. Rusia iliweka siku ya Jumatano kuwa ya mwisho kwa wapiganaji wa Ukraine kujisalimisha katika mji wa Mariupol ikiwa ni mfululizo wa sasa kabisa wa tishio ambalo Ukraine imekataa kutekeleza. Jaji wa Uingereza hii leo ameruhusu rasmi kupelekwa Marekani kwa Julian Assange kukabiliana na mashitaka ya ujasusi. Uamuzi huo sasa utakwenda kwa waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza, licha ya kwamba mwanzilishi huyo wa mtandao wa WikiLeaks bado ana nafasi ya kukata rufaa. Uamuzi huo ambao unamaliza mvutano wa muda mrefu wa kisheria umefikiwa baada ya mahakama ya juu ya Uingereza mwezi uliopita kukataa fursa ya Assange kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama ya chini kwamba anaweza kusafirishwa nchini Marekani. Jaji wa mahakama ya wilaya Paul Goldspring aitoa maelezi ya uamuzi huo katika mahakama ya mwanzo ya Westminster. Serikali ya mji wa kiuchumi wa Shanghai imeachia watu wengine milioni nne kutoka katika kanuni kali za kutotoka majumbani mwao kwa sababu ya COVID-19 ikiwa ni juhudi za mji kurejea katika shughuli za kiuchumi. Maafisa walitangaza vifo saba vingine vya COVID-19 leo hii na kufanya idadi yake kutokana na mlipuko wa sasa kufikia 17 licha ya kwamba idadi hiyo imekuwa ikizua maswali kwa maafisa wa afya wa kimataifa. Mji huo wa pili kwa ukubwa wa China pia umeripoti zaidi ya maambukizo mapya 18 elfu ya COVID-19 leo Jumatano. Watu milioni 26 wa Shanghai wameamrishwa kubaki majumbani mwao toka mwanzoni mwa mwezi Aprili ili kukabiliana na ongezeko kubwa la COVID-19 ambayo kwa kiwango kikubwa inatokana na kirusi cha Omicron. Na maafisa wa Sri Lanka wamedhamiria kuchunguza ghasia za Jumanne baina ya polisi na waandamanaji wanaopinga serikali, ambao zilimazika kwa kutokea kifo waandamanaji walifunga reli katika mji wa Rambukana unaopatikana kilomita 90 kaskazini mashariki wa mji mkuu Colombo, na kuzuia malori ya mafuta kuvuka reli mpaka pale walipofuatwa na polisi ambao walifyatua risasi kutawanya waandamanaji. Haya basi, huyo anaitwa eai Amboni Yesaya e, kule Tanzania wanakuambia, mzee wa mshiko, mzee wa komesho. Unaambiwa wana kati ya wasanii wa bongo fleva pale Tanzania ambao walikuwa wako makini kwelikweli na kila senti yake mm, ni huyu jamaa Amboni Yesaya hapa akiwa na Diamond Platnam wanakwambia zigo sio mchezo. Na hawa jamaa wana vitu viwili ambavyo vinafanana mm-hmm. Hawa jamaa bwana wamewahi kuwa mashemeji e, wa wana Kenya wote <laughs> kwa sababu <laughs> e Ewai aliwekwa kwenye, kwenye mahusiano na msanii mmoja wa siku nyingi sana mkali sana anaitwa Amani <laughs> e, pale Kenya. Na Dimond naye kama unavyojua e, yule ni mwana, mwana Afrika Mashariki <laughs> <laughs> e, anatumia vizuri mwana Afrika Mashariki na <laughs> Ewai naye sasa amekuja kuoa vilevile mwana Afrika Mashariki, manake mke wake Ewai <laughs> e, anatokea kule nchini ana asili ya nchini Rwanda, Rwanda. E, na Dimond ukiangalia faili lake kidogo Eh, Rwanda haijeleweka. Basi tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express kutoka hapa eh, Washington DC moja kwa moja tuelekea katika katika. Hivi ni barazani, uh, <laughs> barazani au barazani? Barazani, kaka. Kama vile unavokaa kwenye kibaraza unapunga upepo jioni, barazani, nimekaa, upepo jioni unasema nimekaa hapa napata upepo safi. Unaangalia mandhari mandhari mandhari ya ya nyumba, kama ni ya baharini, kama ni baharini, barabarani, popote pale baraza. Halafu kuna mazungumzo mazungumzo yake. Sasa ndio haya tunayaweka mazungumzo. Mimi sikumoja tuwaulize wasikilizaji wetu ni barazani au berzani. Haya, tutawauliza basi moja kwa moja katika mada yetu leo. Tunasema, je, unadhani njia bora ya kudumisha nidhamu shuleni ni kurejesha adhabu ya viboko? Hiyo ndio suala kubwa hili, na tayari kwenye nanya simu tunaye msikilizaji. Tafadhali karibu kwenye barazani, jitambulishe jina lako, mahali ulipo alafu tupe maoni yako. Asante sana ndugu mtangazaji. Mimi kwa jina naitwa Masundu Jikulu kutoka Kalambo Lukwa, Tanzania. Kwa swala la viboko shuleni, mimi kama mimi naweza nikasema kwamba angalau viboko viweze kurudi mashuleni ili kuweka kuleta heshima kwa watoto ambao wanasoma kwa karini hii. Maana watoto sasa hivi wamekuwa yani ni watoro kwa sababu wanajua kwamba hata nikikosa siku mbili shuleni, mwalimu hawezi kwenda kunichapa angalau kipindi kila siku tunasoma, ukikosa tu hata siku mbili, yani cha kwanza unaogopa viboko. Kwa hiyo kwa maoni yangu, naomba sana, angalau walimu wangejitahidi kwa hata au serikali irudishe viboko, ili walimu na wenyewe wanajua kwamba kwa kwa mtoto huyo anatakiwa kuchapwa viboko kulingana na kosa ambalo amelifanya. Bila shaka. Asante sana. Mhm. Umesikia mambo hapa tutakuwa mrefu sana. Sasa wasikilizaji wetu wanasemaje katika mkurasa wetu wa Facebook? Mimi naye hapa huyo Matthew Chebona anasema wanaopendekeza na kuunga mkono kurudishwa kwa adhabu ya viboko shuleni na washauri kuwachapa viboko wanao watundu kule nyumbani. Amani Justin Kasaka Rifim anasema kwa kweli viboko shuleni virudi, sababu wanasema hapa kwetu DRC watoto hawaheshimu tena walimu, kwa hiyo viboko vikirudi, lazima watoto watashika adabu vizuri, anasema. Jazaria Hasan Kumkatila anasema eh, yuko kule Tanzania. Hatua nzuri ni kuwaelimisha wazazi wawe na elimu ya nidhamu, ndo itakuwa rahisi kushirikiana katika malezi ya kuishi naye mwanafunzi kinidhamu kwa vitendo na huyu Hasani Mutange anasema anasema kwa kwetu hapa Kenya, tatizo la wanafunzi kuteketeza shule na mabweni na kuzia mambo kama haya, anasema lazima kiboko kitumike. Bradha, bila kiboko haya hayajatulia. Asante sana wasikilizaji wetu kwenye Facebook na kwenye simu kwa kutoa maoni yenu hadi sasa. Tunasema jukwaa au kusukuma gurudumu la, la, la express, bila muziki hujasukuma haiwezekani na kitu gani tuko nacho hapa? Kitu safi kabisa kinazidiwa, na akiwa ameshirikiana na Tinashi hapa, anakuambia how long <laughs> Ya mambo mazito kwelikweli, msikilizaji, vitu vinaanguka mpaka iji anasema, we vitu gani hivi? Hizi ni ngoma hidi huyu anaitwa huyo, ah, dae, huyo yani, ni mzee Davido ambaye mi namwita mzee wa kuimbisha yani, akifika ya kwenye concert, kama umeshaenda kwenye concert zake, iye anaimba alafu ananyamaza, nawacha nyinyi ndio muimbe. Kwao jamaa anakuwa anaimbisha watu <laughs> Maanake nimekaa studio hapa naongea mpaka anashindwa kuelewa kwamba hiki hey, kipaza sauti cha moto kimeshakuwa cha moto kweli kweli. Naam, tusonge mbele basi tuelekee katika nami kuangazia masuala ya Eh, kuna watu wanakwambia tinaitwa teke linalo kujia teknolojia hala mm -hmm. <laughs> Sawa, na masuala ya teknolojia hayo, sawa kabisa. Basi kwenye maswala ya teknolojia tunaangalia matumizi ya simu za kisasa za mkononi ambazo wengi wanaziita kama maarufu kama smartphones. Matumizi yake yanaongezeka sana barani Afrika. Sasa basi, Kenya ni mojawapo ya nchi ambazo soko hili la simu hizi linazidi kukua siku hadi siku lakini swali: je, ni simu kutoka kampuni gani inayotumiwa zaidi na Wakenya na ni kwa nini? Tunaungana na mwandishi wetu Huba Abdi akitupa ripoti zaidi. Kila mwaka simu za aina mpya na zenye mvuto zaidi huingia nchini Kenya ili kuvutia watu zaidi. Katika pilikapilika zetu eneo la Lithuli, wateja zaidi wanaulizia simu za kampuni ya Tekno. Martin Du, muuzaji wa simu anasema, Tekno inaongoza kwa mauzo ya simu za mkononi katika soko la Kenya. nimekuwa nikiuza simu kwa miaka tatu hivi, na tunauza simu mingi sana sana sana, lakini yenye tunauza ile inaenda ni Tekno yeah. okay. Kasama kaso magu nachukua Tecno kwa, kwa storage yake na kamera yake. Nikiria haiwezi kudisappoint na inaweka moto yeah, haiwezi kuampia na simu ingine. Tecno, Infinix na Itel ni miongoni mwa tano bora zinazoenziwa na Wakenya kote nchini kulingana na utafiti wa Statista wa mwaka 2021. Kwenye ripoti yake brandi hizo tatu zina jumla ya asilimia 54 ya simu zote zinazomilikiwa na Wakenya mwaka 2021 brandi mbili za kampuni hiyo Tecno na Itel zilikuwa na asilimia 34, ya soko la simu nchini. Kwa watu waliohojiwa katika utafiti huo, asilimia 28 wanatumia simu za Tecno, asilimia 16 simu za Samsung, asilimia 12 Nokia na asilimia 10 Infinix. Abdul Rashid ni mmoja wa wakenya wanaopendelea simu ya Tecno. they are good good, I Simba picture quality, memory, they are very good. ila mali yote usiku kuna ingine ni waterproof ikiingia hata kwa maji kaa kuna nyesha bado unaweza unaweza tu piga picha yako na uenjoy, na nipata si atini mambo nak na hizi na zingine, mvua ikinyesha lazima upate mwavuli. Hii tekno kuna ile mpya wamelete, mvua ikinyesha, we uko tu nayo unatumia hivyo hivyo wakati kuna mvua, hata ukienda kwa beach. Kutu sawa. So, we love techno. Na licha ya bei ya simu za smartphone kushuka, watumizi wanaendelea kuzingatia ubora wa simu. Hii imesababisha brandi za simu kutoa vipimo vya juu kwa bei ya chini kwa kuwekeza katika hifadhi ya juu, saizi kubwa ya skrini, ubora wa kamera na muunganisho wa mtandao wa 4G kwenye vifaa vyao. Matokeo yake ni simu zenye thamani bora kwa watumiaji wa Kenya. Also naweza kudownload almost all apps zenye nahitaji kama Instagram, Twitter na apps zingine zenye nahitaji kwa kusoma. Anatumia uh, iPhone 12 naitumia because of juu uh, ya GB GB, GB yake ni kubwa, ni 256 GB and also updates zake zinakwanga fast. Sasa so I, I can access a lot na iPhone iOS and I, naielewa kushinda Android. Katika ripoti tofauti, kampuni ya Transition Holdings imechochea pakubwa kupanuka kwa utumizi wa simu za kisasa humo nchini. Kampuni hiyo kutoka Hong Kong ndio kubwa zaidi barani Afrika kwa mauzo. Hata hivyo, brandi za simu za Korea Kusini kama vile Samsung, Nokia na LG zimepata ushindani mkali kutoka kwa brandi za Uchina zinazowapa Wakenya simu za kifahari kwa bei nafuu. Huba Abdi, VOA Nairobi. Shukran sana Huba Abdi kutoka huko Nairobi, Kenya. Mambo ya simu hayo, Idi, unasikia kila mmoja Samsung, mwingine iPhone. Basi simu hizi, yale mradi zinashindana kweli kweli, si Kenya tu, lakini ukiangalia ni maeneo yote duniani. E, kila mmoja na chaguo lake katika hizi simu mbili ambao zinapambana kweli kweli. Basi asante sana kwa ripoti hiyo ya teknolojia. Sasa basi, ni wakati gani ni kuangalia yale yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko. Na mengi kweli kweli eh, yanajiri hapa. Moja kwa moja Basidi Gongo yanniangalie eh, kinachoanza hapa. Nikiangalia upande wangu mambo mengi sana hili. Lakini mojawapo ambao naliona kwenye vyombo vya habari huko Tanzania vya kigonga ni msemo wa yule msemaji wa klabu ya Yanga Bwana Haji Manara akisema kwamba ikiwa itatokea He? anakwambia baada ya kuwa mke wa pili wiki liopita, Haji amesema kwamba ikiwa itatokea nafasi ya kuongeza na watatu ataongeza kadri Mungu anavyomjalia, kila laheri, <laughs> Sawa <kabisa. laughs> Haya, wazidi. Wakati unamwambia kila laheri huko kwenye mtandao, ndio hivyo wanazungumza hiyo habari, lakini idi usahau mengine ambayo yanatamba na kuzungumzwa, ni rais wa zamani wa Botswana Ian Khama anakabiliwa na mashtaka kumi na tatu ya uhalifu wanasema, ikiwa ni pamoja na kumiliki silaha tano kinyume cha sheria. Hizo ni nyaraka za mahakama ambazo zimetoka leo Jumatano. Sasa wanasema kwamba e, pengine atafikishwa mahakamani kesho kama atakubali kuitikia wito huo wa mahakama, na kama kama unavyokumbuka ametawala kwenye hiyo nchi e, miaka kumi. Si naam vilevile lingine ambalo linaendelea ni kuhusiana na uh, mtanange ule uliopigwa jana eh, katika uh, kule nchini Uingereza baina ya yeah, Liverpool na Manchester Manchester united manake siku hizi wanakwambia mm. bwana ile sio Manchester united tena inaitwa mwanitesa <laughs> <laughs> <laughs> Sasa huyo anataka kugombana na kile diwandera mwambie tena mwanitesa ah, ndo watu wanakwambia sasa hivi sio tena Manchester United mwanitesa. Maana kinaona hata we mwenyewe umetinga lile e, na <laughs> dude lako la Liverpool e, kwa hiyo Uh, watu wanapiga makelele kweli kweli kuhusiana na hali ambayo kwa kweli imekuwa ni inaonekana kama kuwa ni mbaya ndani ya klabu hiyo ya Manchester United. Sasa sasa ni moja kwa moja tuelekee katika kuangazia swali letu ambalo tumekupa wewe msikilizaji wetu na tulikuuliza kwamba serikali za Afrika zinapaswa kufanya nini ili kuzuia ugumu wa maisha unaosababishwa na vita vya Russia nchini Ukraine. Eh, Sande Shomari walio E, tiririka ni wengi kwelikweli. Mi naanza naye huyu hapa, anaitwa Aliv Mkindigilova anasema, mbona mnapotosha huguma usababishwi na vita ya Urusi na Ukraine, bali unasababishwa na vikwazo vyenu kwa Urusi. Sasa vikwazo vyetu, mi nawewe Haya, huyu Alfonsi Francis namkuta, anasema huu ni muda mwafaka wa kuwa mataifa ya Afrika kutafakari kwamba ni wapi walipofikia na wanaelekea wapi, manake wasikae tu kama viongozi wasikuwa najua cha kufanya na kuacha kuwa tegemezi kwa nchi zingine, kwa sababu anasema asilimia kubwa ya Afrika vitu vinaweza kuzalishwa, alimradi wafanye kazi ya kuzalisha. Haya basi, kutoka hapa matangazo ya VOA Express. Mimi naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu Sandey Simba Shomari. E, tunakuacha na kitu kinaitwa zigo zigo, ina maana nyingi kwelikweli, lakini hiyo mm-hmm, ni siku nyingine tena. Shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena ndani ya matangazo ya VOA Express. <muchos>